Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Hỏi về kinh nghiệm retouch và blend màu cho ảnh chân dung chụp ban đêm

Hỏi về kinh nghiệm retouch và blend màu cho ảnh chân dung chụp ban đêm

Mình mới chụp cho đứa em được một số ảnh ở quán coffee contry house bằng con canon 500D với len kit 18-55 ... hầu hết những pic mình chụp ở tốc độ 1/13s, khẩu độ 3.5 ... những tấm hình chụp được da mẫu hơi bị ám đỏ và tối ... thấy trên diễn đàn có mấy bậc tiền bối chụp ảnh đêm khá đẹp nên cũng muốn hỏi han anh em về một số kinh nghiệm retouch và blend màu cho những dạng ảnh như thế này

1. Về vụ retouch thì theo mình biết để làm da mịn thì có thể dùng filter hight pass rồi sau đó dùng thêm một layer được blur với hiệu ứng gaussian rồi dùng brush để tô lên phần da ... nếu muốn làm da sáng thì có thể khoanh vùng phần da rồi chọn curves để tăng độ sáng ... đó là kinh nghiệm của riêng mình ... không biết có cách nào tốt hơn để chỉnh sửa những ảnh dạng này không ...

2. Về vụ blending đa số coi các mẫu blending trên mạng điều có stock là ảnh chụp ban ngày nên nếu apply ảnh dạng chụp ban đêm sẻ không thích hợp có khi làm tối bức ảnh hơn ... nên vụ này mình cũng đang phân vân lắm ...

3. Về kĩ thuật chụp, mình hay bị out net lắm, khoản 1/3 hình, mình mở khẩu tối đa sau đó chọn điểm focus ở ngoài biên của các điểm focus sau đó nhắm điểm đó vào model để chụp ... nhưng thấy một số người chỉ bảo thì nên focus ở điểm center rồi sau đó di chuyển máy một tí để cân chỉnh lại bố cục rồi mới chụp, mình cũng thử test nhưng chả thấy khác biệt gì so với kiểu mình hay làm, có một số người lại khuyên không nên mở khẩu tối đa của ống kính, nên dùng khẩu ở mức = min của ống kính + 1 hoặc 2 khẩu để khỏi bị out net... anh em có thể chia sẻ thêm về vấn đề này giúp mình nhé ...

Đây là một số hình em chụp được chưa chỉnh sửa bằng PS:

Đây là một vài tấm hình của một bạn nào đó đã post lên, mình rất thích blend màu theo cái style này, không biết có tut nào blend giống kiểu này không nhỉ? ...

Được sửa bởi chanphat01001 lúc 10:46 PM ngày 16-12-2012

1. Họ dùng flash để chụp, hoặc nếu ko dùng thì phải có tripod hoặc lens khẩu lớn
    2. Ám đỏ là bệnh chung khi bác chup ở các quán cafe đèn vàng nhiều, có thể xử lí bằng Camera Raw ( giảm saturation orange vả tăng luminance ) Nhưng cũng chỉ đỡ đi phần nào.
    3. Về màu sắc thì bác phải hiểu về tone màu. Mời bác vào đọc topic nhái tone của l'amour để hiểu về màu sắc. Các hình trên có shadow là cyan, midtone và highlight là vàng đỏ. Có thể làm = curves hoặc bằng selective color ạ

cái này phải flash mới được . chứ có chân mà đo sáng trong tối thì background sẽ bị cháy sáng. thiệt là nan giải.
    mình không có kinh nghiệm về chỉnh PS nên chỉ ngồi xem các pak chỉ giáo

trước hết lúc chụp bác đẩy ISO cao lên với mở khẩu lớn cái đã, để ảnh đủ sáng. Ám đỏ thì giảm đỏ ngay trong phần chỉnh màu trong máy, hoặc chụp raw kéo lại như bác Dangerousvn.

Hình của pác không đủ sáng :D Nên khó mà làm đc như ngta :D

đúng là vấn đề là cách chụp của bác...chữ ảnh gốc không được như mong muốn thì khó lắm, có đắp thêm vàng cũng k ra sao hết à!

[/SIZE][/QUOTE]

ảnh chụp vincom hay sao ị??@@
    Yêu nhau là bù đắp cho nhau nhưng không phải lấy chỗ thừa mà chọc bừa vào chỗ thiếu!

Bác có hỏi ngta chụp bằng len ji + máy ji không? Em đoán là toàn FF vs len khủng > or = cả vài lần $ cái máy của bác..... Em nghĩ bác chụp len kit như thế là quá ngon rồi... Tuy nhiên chất ảnh kit ra không đẹp nên bác có đưa cho ng làm 2 ảnh kia thì họ cũng chằng làm ra được cái ảnh như thế.
    Túm lại nên bằng lòng vs những ji mình có, nếu không thì giống như ông nào chém ấy, chơi là phải chơi tới bến...bỏ ra 100tr mua FF + L đảm bảo không cần PTS cũng đẹp long tóc gáy :D

.........có một số người lại khuyên không nên mở khẩu tối đa của ống kính, nên dùng khẩu ở mức = min của ống kính + 1 hoặc 2 khẩu để khỏi bị out net.........==> cái này em nghĩ không phải out net mà len đó cho nước ảnh nét nhất ở khẩu đó, nếu tăng khẩu là nét kém đi.....out nét là do tay bác bị rung hoặc mẫu rung do tốc chụp chậm....em nhớ không nhầm thì tốc 1/13s đến len fix 50 f1.8 e chụp còn out nữa là len đa tiêu cự như bác

2 hình này chup bằng flash để chụp khẩu lớn
    Về màu sắc thì bác phải hiểu về tone màu bác có thẻ dùng photoshop Lightroom
    em thử up 1 cái xem các bác xem

chup bằng flash iso 800
    lens fix 85 1.8 d
    f 3.2
    chup dinh rang file raw

cho bac 1 tam xem vua y ko
    tấm 1 màu nhạt

tấm 2 màu đậm

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng