Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Ảnh Bộ - Thể nghiệm cùng anh em DPG

Ảnh Bộ - Thể nghiệm cùng anh em DPG

Trong thể loại ảnh đời thường, có một nhánh thể hiện bằng nhiều tấm ảnh ghép lại với một nội dung liền mạch nhằm diễn tả được ý của người chụp muốn gửi gắm vào tác phẩm của mình và có thể làm rõ tác phẩm hơn bằng lời dẫn hay những giai điệu âm nhạc.

Để thể hiện sự mạch lạc đó, người chụp cần có 1 cái nhìn toàn diện, và thâm nhập vào chủ đề 1 cách sáng tạo. Những yếu tố kỹ thuật như bố cục, kỹ thuật, ánh sáng có thể được giản lược đi bằng nhiều hình ảnh nếu để chúng đứng riêng thì không nói lên được gì cả (thậm chí quan niệm đó là 1 bức ảnh tồi) mà cần sự kết nối thành 1 khối thống nhất.

Ở box Miền Trung mình, hình như chúng ta chưa đề cập đến thể loại này, hoặc là đã thể hiện ở đâu đó, trong khi, những người bạn khác trên diễn đàn đã thể nghiệm như anh Loay Hoay, hay như trên web viahe.org...

Em lập thread này nhằm mục đích cùng chia sẻ những cảm nhận trong cuộc sống, cảm nhận những khoảnh khắc ghi ấn trên những chặng đường đi qua hằng ngày. Rất mong nhận được sự đóng góp quý báu của anh em.

Năm mới, cơ hội mới. Chúc anh em thật nhiều thành công.

Em xin mở hàng cái. Em làm bằng chương trình showpro nhưng chưa có bẻ khóa, đến khi kiếm được cái bẻ khóa rồi thì úp lên chả được, thôi mời các bác xem tạm vậy. Khi nào em up được, em sẽ đổi link. (đã đổi link 03-01-10)

Chiều cuối năm.
    Mấy tấm này em chụp trong những ngày cuối năm, lang thang...:( nhớ nhà....:(
    http://www.youtube.com/watch?v=g9fIKqQWMpc
    Được sửa bởi khangnhien lúc 05:16 PM ngày 03-01-2010 Reason: Đổi link tốt hơn

Nhieu cam xuc va hay lam anh ! (sorry khong dau vi Hieu chat tren iphone)

Đây ko còn là phim ảnh nữa,mà tác giả mượn phim ảnh để diễn tả nỗi lòng.1 cảm xúc có thật.Trong nhiều tác phẩm,tác giả phải ép mình vào nhân vật để tìm cảm xúc.
    Mình xin kể 1 câu chuyện về nhạc sĩ Trần Tiến:
    Thời bao cấp,có dạo nhạc sĩ đi buôn ...Lợn.Công việc khá thuận lợi và có thu nhập.Bỗng nhiên ông ...giải nghệ,ông nói trái tim nó mong manh lắm,ông sợ nó trở nên chai sạn,sơ cứng để rồi mất thú đau thương trong cuộc sống,mà vụ này đã mất là ko có giải phẫu phục hồi được.
    Nỗi buồn cũng có giá trị của nó ấy chứ bác nhỉ !
    CHÚC MỪNG NĂM MỚI !
    nghialp studio 0905 044 099
    EOS 5D,50D_17-40L,100L,70-200L

Nội dung bài hát và hình ảnh rất ăn nhập với chủ đề. Hay lắm a. TFS
    ĐÀ NẴNG - 0905001555
    35mm f/2D, 50mm f/1.4 G, 85mm/1.8D, 135mmf2...

Những tấm hình BW của Khangnhien ở đoạn đầu của clip chụp rất đẹp và đầy cảm xúc
    Mình có thể diễn tả một cảm giác mông lung, xa vắng, đơn côi của những tâm hồn lạc lõng với mọi thứ xung quanh mình

Mình chỉ có thể góp ý một chút ở phần nhạc lồng vào thôi, giọng ca của Mỹ Tâm và giai điệu Chachacha thật sự ko hợp lắm với chủ đề mà bác muốn diễn tả ạ. Nó nhanh và có phần nào đó mạnh quá so với khung cảnh trầm buồn của mùa đông nước Pháp
    Lúc trước em có học và chơi Piano một thời gian nên nhạc lý cũng rành một chút. Pháp có nhiều bài lãng mạn và buồn lắm như của Ellie, Lien Clerc hay Edith Piaft tuyệt lắm, bác thử nghe xem có bài nào hợp ko
    Chút góp ý, mong Khangnhien bỏ quá cho
    www.facebook.com/canhdong.battan
    0918.35.65.53

về giai điệu thì em nghĩ là đúng như anh Linh nói nhưng mà bài hát Chiều Cuối Năm đó thì hợp với tâm trạng của anh Khangnhien hơn , em nghe xong cũng muốn chạy về nhà ngay mà

@ Cánh đồng:Đầu tiên là cảm ơn L. Thật sự, Linh góp ý rất đúng. Mình làm xong và nghe đi nghe lại, thấy bài này chưa phải là hay nhất. Nhưng bài chiều cuối năm, là bài mà gần 4 năm học ở đây, ngày 29-30-31 tháng 12 nào mình cũng nghe đi nghe lại nhiều lần, nghe đến nỗi chỉ có 1 bài trên list menu. Có lẽ bài hát chưa thật ấm, chưa thật sâu để chuyển tải hết tâm trạng thật của mình qua những bức ảnh, nhưng nó là một phần tình cảm rất riêng của mình.

Thể loại này, mình thấy rất hay, bởi nó diễn tả liền mạch các suy nghĩ nội tâm của người chụp. Và qua mỗi lần làm, mình lại rút ra rất nhiều phưong pháp nắm bắt khoảnh khắc, nắm bắt cái thần thái của tấm ảnh mình chụp.

Hy vọng sẽ cùng được chia sẽ với anh em trong box Miền trung những trải nghiệm mới mẻ này.

@shanka: hihi, anh em mình cùng tâm trạng nhỉ. thanx em.

thật sự cách đây 1 tuần em đã đi tìm 1 topic như thế này để có thể post...em cũng chỉ mới tập và có 1 ,2 bộ ảnh như thế nhưng chỉ định bỏ trong máy tính thôi vì ko biết post ở đâu hay chỉ chọn ra những tấm đặc sắc để post vào topic đời thường...em sẽ có gắng học cách làm proshow để có thể post cho mọi người nhận xét và góp ý thêm...thật sự thấy rất hay vì cảm xúc khi chụp những tấm hình là liền mạch , xuyên suốt và hoàn toàn toát lên nội dung rõ ràng khi đứng cạnh nhau...THANKS
    Được sửa bởi sk8er lúc 07:07 AM ngày 03-01-2010

@sk8er: Cảm ơn T, vậy em chia sẽ lên cùng mọi người cho vui. Proshow khá dễ sử dụng, hoặc em dùng movie maker của win để làm cũng được.
    @all: cảm ơn mọi người đã xem

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng