Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 29 / 29

Chủ đề: Ảnh Bộ - Thể nghiệm cùng anh em DPG

Thành viên mới xin kính chào các tiền bối! ^ ^ !

Em được anh KhangNhien giới thiệu vào diễn đàn này mong được học hỏi thêm từ mọi người. Em cũng vừa mới tập tành chơi ảnh từ 1,2 tháng nay thôi nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong các chú các bác và anh chị đi trước góp ý thêm cho em.
    Anh K.N bảo em tham gia topic này cho vui nên em xin link clip em vừa làm tặng 2 người bạn thân của em với những hình ảnh vừa chụp trong Noel vừa qua. Mong mọi người góp ý thêm cho em để hoàn thiện hơn .

http://www.youtube.com/profile?user=.../0/hvySO2ufEnk

Xin cảm ơn mọi người trước

@buidac_tayson: Mình cũng đã xem clip của bạn rồi
    Ban đầu như vậy cũng đã tốt rồi, mình còn chưa biết cách dựng phim nữa cơ :D
    Chỉ cần bạn chọn lọc hình ảnh một chút là ok thôi
    Chúc bạn thành công ở bộ sau nữa nhé
    www.facebook.com/canhdong.battan
    0918.35.65.53

Em xem topic ni từ khi mới được bắt đầu và cũng đã xem qua các clip. Mình rất hoan nghênh bác chủ topic đã đề xuất cho một hướng đi mới cần được nghiên cứu. Tuy nhiên, mình mạo muội có một sô nhận xét chung là:

1. Về bản chất vẫn là những bức ảnh cho cùng một mục đích, "ý tưởng" (*) được sắp xếp lồng ghép thêm với âm nhạc thông qua tương tác media để mang một thông điệp của tác giả.

2. Ý đồ của bác chủ topic là rất hay, nhưng theo mình nghĩ cần có một cách nhìn nhận đúng với thể loại ảnh bộ này. Những bức ảnh này khi được chụp không mang một ý đồ được vạch ra cụ thể cho một mục đích của tính chất ảnh bộ, mà chỉ là những tẩm ảnh mang tính lưu niệm, rời rạc không liên kết... và khi có ý tưởng thì mang vào, ghép vào cho một nội dung đã không hoàn toàn được vạch sẵn cho nó.

3. Các bức ảnh hoàn toàn không có một sự liên kết với nhau nhằm biểu đạt một thông tin cụ thể. Vì thế, sẽ khó tạo được sức nặng cho chính bộ ảnh tương tác cũng như không tạo được sức hút đối với người xem khi mà từ tiêu đề cho đến hình ảnh, nội dung đều không có tính xâu chuỗi và mục đích rõ ràng.
    Việc đó sẽ khiến người xem "lạc lối", và sẽ đặt câu hỏi với chính bạn.
    "Đây là cái chi?
    Nó muốn nói và mang một thông điệp chi?
    Và ai là đối tượng mà thông điệp đó muốn truyền tải?"
    ...

Trên đây là những suy nghĩ của mình, có thể đúng, có thể sai, nhưng hoàn toàn mang tính xây dựng mà mong nhận được những góp ý.
    (*): Mình tạm dùng từ "Ý tưởng" vì bản chất là nội dung của những bộ ảnh trên không hề biểu đạt được việc có ý tưởng xuyên suốt của ảnh bộ ngay từ cú bấm máy đầu tiên.
    Được sửa bởi TEQUILA1122 lúc 07:43 AM ngày 09-01-2010

@khangnhien, @canhdong_battan: Em cảm ơn anh An và anh canhdong_battan đã vào xem ảnh và góp ý cho slide của em, em sẽ cố gắng lần sau làm tốt hơn à.

@beno: Clip của beno dễ thương quá, bài hát Love paradise cũng rất phù hợp với những hình ảnh tươi vui và hạnh phúc của 2 người yêu nhau
    Trong Clip, thật sự rất thích những tấm hình hôn nhau của 2 chàng trai và cô gái. Nụ cười của cô gái thật rạng rỡ và hạnh phúc. Có thể bố cục và màu sắc của ảnh chưa thật sự tốt lắm, nhưng khoảnh khắc và nội dung truyền tải của nó đã bù đắp cho tất cả những khuyết điểm nhỏ đó rồi.
    Chắc 2 bạn của em phải thích món quà này của em lắm
    www.facebook.com/canhdong.battan
    0918.35.65.53

chắc bửa nào phải tự lam 1 bộ mới đc

@Canhdong_battan: Bạn em sắp đi học ở xa nên đây la món quà kỉ niệm cho cả 2 khi sắp không còn được ở cạnh nhau nữa. Em làm clip với mong muốn khi nhớ đến nhau cả 2 bạn í có thể xem clip này trên youtube mọi lúc mọi nơi ^^ ! Cảm ơn nhận xét của tiền bối, em sẽ cố gắng làm tốt hơn trong những album ảnh sau này !

@all: cảm ơn mọi người đã comment.
    @ bác Tequila1122: Em hoàn toàn đồng ý với những góp ý của bác. Thật ra, ngay từ tiêu đề, em cũng đã dùng chữ Thể nghiệm cùng anh em DPG, thông qua những tác phẩm nhỏ, anh em mình vừa thực nghiệm, vừa học hỏi và hoàn thiện dần.

Em rất thích thể loại này, nhưng để hiểu và làm được thì cần phải có đủ "nội lực", "tầm vóc", "gân cốt" ... trong mọi vấn đề. Nhưng đợi đến lúc đó, có lẽ chúng ta sẽ có 1 cái nhìn khác về cuộc sống, cái nhìn khác về nhiếp ảnh và đam mê của riêng mình.
    Thành ra, mình cứ bắt đầu, và mong nhận được sự góp ý xây dựng của anh em, cũng như những chia sẽ về cái nhìn của mỗi người chúng ta.

Đúng ra, em phải trả lời bác ngay khi bác comment, nhưng em đợi mình làm 1 cái gì đấy để gửi lên và đồng thời trả lời bác luôn một thể. Chứ cứ dùng chữ không thì e rằng cái "thớt" này nó bị phản tác dụng mất.

Em chia sẽ cùng cả nhà 1 Bộ ảnh mới: Hôm nay tôi nghe

Tự nhận xét: Phần ảnh rời rạc và chưa liền mạch, nhưng có lẽ khi em nghe bài hát của NS Trịnh Công Sơn, thấy cái nhìn về cuộc sống nhẹ nhàng, trong trẻo, quên đi những âu lo buồn phiền hiện diện trong cuộc sống, rõ ràng cái cuộc sống của chúng ta nó cũng chẳng hề liền mạch, nhưng NS Trịnh Công Sơn vẫn yêu, vẫn thấy, vẫn cảm nhận cái hoàng hôn áo vàng rực rỡ, cái màu xanh hát trong lời gió, thấy bình minh khắp trên ngọn lá... cho nên tôi yêu trái tim không nặng nề, những con tim bạn bè bao la... rồi cái nhẹ nhàng qua đi, cuộc sống vẫn thế, vẫn tồn tại những mảnh đời ...

http://www.youtube.com/watch?v=p34pbTjkpB0

Lâu ngày úp một bộ

Chim chào mào

https://www.youtube.com/watch?v=1XmwHudzee0

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123