Trang 359 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 259309349357358359360361369 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,581 đến 3,590 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

Quote Được gửi bởi boydalat55 View Post
    Cám ơn bác HaiHLe, không có bác giúp ko biết e tìm đến khi nào mới ra tên hoa nữa...sẽ là quá thừa nếu nói kiến thức của bác quả thật rất rộng ... E xin tiếp ạ

1.

2.

[IMG][/IMG]

3.

4.

5.

Hình 1: Lâm thảo, cỏ Tù ti, rau Đồng tiền (Drymaria diandra)
    Hình 2: Hạ trâm (Hypoxis aurea)
    Hình 3: Muồng Trinh nữ (Cassia mimosoides)
    Hình 4: Đây không phải là hoa mà là phần đài hoa còn lại và trái (hay hạt) của 1 loài cây Ngọc nữ (Clerodendrum)
    Hình 5: Trân châu trườn, Lý mạc xiêm (Lysimachia siamensis), cây này chắc bác chụp ở thác Datanla?
    MyBlog : vietnamplants.blogspot.com. vietnambutterfly.blogspot.com, vietnamscene.blogspot.com

ảnh các bác chụp đẹp quá

trước giờ những hoa em chụp hầu hết là trong rừng bác HaiHLe ạ...Píc 5 cũng vậy, chắc đâu đó trong ăngkoroet ấy bác. Hệ thực vật ở Đà Lạt khá phong phú, mỗi mùa đều có một loài hoa riêng nên e siêng đi lắm hì.
    Tiếp nhé bác

1. Hoa này e tra trong bảng danh mục là hoa Côm ?, nhưng hình e chụp có đài đỏ . Thôi thì cứ post lên đây cho vui cửa vui nhà

2.

3. Hoa này mọc ở đất sình, chỉ có cuống lên hoa hình chữ V rất ngộ... pic này e chụp từ 2010 đến nay vẫn chưa biết tên hì

Một bó hoa rừng của em ấy và Lan sậy (phải ko nhỉ?)

4. Có ng bảo e là hoa Đậu anh đào....

5. E thì lại mọc rìa nước đá mọc cùng với rêu, nhỏ lắm ...

trước giờ những hoa em chụp hầu hết là trong rừng bác HaiHLe ạ...Píc 5 cũng vậy, chắc đâu đó trong ăngkoroet ấy bác. Hệ thực vật ở Đà Lạt khá phong phú, mỗi mùa đều có một loài hoa riêng nên e siêng đi lắm hì.
    Tiếp nhé bác

1. Hoa này e tra trong bảng danh mục là hoa Côm ?, nhưng hình e chụp có đài đỏ . Thôi thì cứ post lên đây cho vui cửa vui nhà

2.

3. Hoa này mọc ở đất sình, chỉ có cuống lên hoa hình chữ V rất ngộ... pic này e chụp từ 2010 đến nay vẫn chưa biết tên hì

Một bó hoa rừng của em ấy và Lan sậy (phải ko nhỉ?)

4. Có ng bảo e là hoa Đậu anh đào....

5. E thì lại mọc rìa nước đá mọc cùng với rêu, nhỏ lắm ...

Mấy loài hoa kỳ này:
    Hình 1: Côm bông lớn (Elaeocarpus grandiflorus)
    Hình 2: Hoàng đầu, Cỏ vàng (Xyris capensis var. schoenoides)
    Hình 3: Cỏ Cào cào (Burmannia disticha). Trong bó hoa còn có Cỏ Dùi trống (Eriocaulon australe), Lan sậy (Arundina graminifolia), Thạch tùng – Thông đất (Lycopodium cernuum) và 1 loài Dương xỉ không rỏ.
    Hình 4: Đậu Anh đào, Đỗ mai, Sát thử đốm (Gliricidia sepium)
    Hình 5: Nhĩ cán sọc, Rong ly sọc (Utricularia striatula)
    Được sửa bởi HaiHLe lúc 08:32 PM ngày 03-10-2015
    MyBlog : vietnamplants.blogspot.com. vietnambutterfly.blogspot.com, vietnamscene.blogspot.com

Tối nay e xin đóng góp 1 dòng hoa hình như chưa có trong topic
    Và sau đây là em nó... Hoa Đẳng Sâm còn được coi là "nhân sâm của người nghèo", rễ của đảng sâm cũng có thể được sử dụng để làm vị thuốc thay thế rẻ tiền hơn cho nhân sâm

Tính ngủ mà chợt nhớ còn vài hoa chưa bik tên lại vác ra tiếp cho bác

1.

2.

3.

4.

5.

Tính ngủ mà chợt nhớ còn vài hoa chưa bik tên lại vác ra tiếp cho bác

1.

2.

3.

4.

5.

Hình 1: Một loài dây Đậu ma, Sắn dây (Pueraria sp.), mấy loài cây họ Đậu chỉ nhìn cái hoa thì không phân biệt được loài nào đâu, phải xem xét cả thân, lá, quả, hạt nữa mà đôi khi cũng chẳng biết là loài nào.
    Hình 2: Cây này không biết tên dân gian, trong sách ghi tên là Tiểu kỳ 4 phần (Teucrium quadrifarium) đọc trại theo tên khoa học (Teucrium -> Tiểu kỳ)
    Hình 3: Cây Nghể núi, Nghể Nepal (Polygonum nepalense)
    Hình 4: Đây không phải là hoa mà là quả đang bung hạt của cây Gừng đỏ, Tôi không xác định được tên khoa học được cây này.
    Hình 5: Cây Bìm tím Ipomoea purpurea này bị biến dị như thế nào mà cánh hoa xé rời ra trông rất lạ, chắc là bác tìm thấy cây này gần lò hạt nhân rồi!!!! (bị dị dạng do nhiểm phóng xạ)

Cám ơn bác HaiHLe rất nhiều ạ!. Quả thật e còn phải học và hỏi bác rất rất nhiều ạ hi vọng e sẽ còn được bác giúp đỡ lâu dài.
    Quả thật là Hình 5: Cây Bìm tím Ipomoea purpurea chỉ cách viện hạt nhân tầm 1km... nếu có những loài hoa lạ biến dị như thế chắc vài bữa e lại đi loanh quanh đấy xem sao biết đâu lại có mấy loài độc lạ bác nhỉ
    Có nhiều loài sau khi bác nói tên em mới tra ngược lại trên 3 trang tổng hợp đôi khi lại thấy hổ thẹn vì sự non nớt của bản thân nhưng ko làm sao nhìn cho ra cả... Một lần nữa e xin cám ơn bác rất nhiều !
    Sau đây là hình hôm nay

1.

2.

3.

4.

5.

Cám ơn bác HaiHLe rất nhiều ạ!. Quả thật e còn phải học và hỏi bác rất rất nhiều ạ hi vọng e sẽ còn được bác giúp đỡ lâu dài.
    Quả thật là Hình 5: Cây Bìm tím Ipomoea purpurea chỉ cách viện hạt nhân tầm 1km... nếu có những loài hoa lạ biến dị như thế chắc vài bữa e lại đi loanh quanh đấy xem sao biết đâu lại có mấy loài độc lạ bác nhỉ
    Có nhiều loài sau khi bác nói tên em mới tra ngược lại trên 3 trang tổng hợp đôi khi lại thấy hổ thẹn vì sự non nớt của bản thân nhưng ko làm sao nhìn cho ra cả... Một lần nữa e xin cám ơn bác rất nhiều !
    Sau đây là hình hôm nay

1.

2.

3.

4.

5.

Hi hi, lỡ mà bác tìm thấy thêm cây bị biến dị thì chắc tôi bị Viện hạt nhân kiện về tội tung tin thất thiệt quá. Nhớ mấy hôm trước đọc bài về vủng đất thử bom hạt nhân của Mỹ thì chính phủ Mỹ cũng phải trấn an dân cư chung quanh gần đó (cách xa hơn 100 miles) rằng rất an toàn, nhưng vài chục năm sau...
    Mấy loài cây kỳ này của bác:
    Hình 1: Một loài Lữ đằng (Lindernia hyssopoides)
    Hình 2: Hoa tím Đà Lạt (Viola dalatensis)
    Hình 3: Thóc lép nhiều hoa,Tràng quả nhiều hoa (Desmodium multiflorum)
    Hình 4: Một loài rau Trai tên là Lõa trai nhám (Rhopalephora scaberrima)
    Hình 5: Hoa Sói Nhật (Chloranthus japonicus), cây này đặc điểm chỉ có 4 lá.

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    Hi hi, lỡ mà bác tìm thấy thêm cây bị biến dị thì chắc tôi bị Viện hạt nhân kiện về tội tung tin thất thiệt quá. Nhớ mấy hôm trước đọc bài về vủng đất thử bom hạt nhân của Mỹ thì chính phủ Mỹ cũng phải trấn an dân cư chung quanh gần đó (cách xa hơn 100 miles) rằng rất an toàn, nhưng vài chục năm sau...
    Mấy loài cây kỳ này của bác:
    Bác nói cũng đúng tốt nhất mình cứ hoạt động trong thầm lặng, bí mật của topic 1001 loài hoa bác nhỉ.
    Không biết bữa giờ em có đóng góp dc hoa nào mới trong thư viện của bác ko nhỉ? topic cán ngưỡng 400 trang bác mới làm tổng hợp phải bác, cách tra hoa dựa vào trang tổng hợp khá dễ và phù hợp đối với những member ko biết ất giáp gì như e

Tối nay ngồi lật 3 trang tổng hợp chưa thấy mấy hoa này nên em xin phép được đóng góp luôn:

1. Hoa Cải xoong

2. Hoa Phỉ Thúy

3. Một loài hoa chưa biết tên nhưng nhìn hoa thì e đoán mò là e ấy có họ hàng với hoa chuông

4.

5.

E đi rừng còn gặp vài loại lan, nấm, quả .... hi vọng vẫn dc bác chiếu cố giúp đỡ

Trang 359 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 259309349357358359360361369 ... Cuối cùngCuối cùng