Trang 53 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 343515253545563103153 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 521 đến 530 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

Quote Được gửi bởi lexus_ldn View Post
    Không bác nào có hoa bưởi nhỉ, em đang tìm một chùm hoa bưởi mà khó thế. Google toàn ảnh bé tí.
    Cảm ơn bác M4rbao đã tặng giúp cho bạn lexus_ldn mấy tấm hoa Bưởi, tôi cũng có mấy tấm chụp lúc về quê hôm Tết, ảnh không đẹp vì gặp cây Bưởi quá ít hoa, chắc tại không phải mùa hoa.

Hoa Bưởi (Citrus grandis)

Trái thơm kiểng ! To nhất bằng ngón chân cái ! Để cả tháng không hư. Hình này nó còn nhỏ, bằng ngón tay cái.

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    Cảm ơn bác Saoviet412 gửi lên cho mọi người xem mấy ảnh hoa đẹp.
    Mấy hình hoa của bác là
    #1 : hoa Mã tiên (Verbena hybrida) (loài lai tạo)
    #2 : Một loài hoa Đỗ quyên, không rõ loài nào thôi cứ gọi là Đỗ quyên vàng cam.
    #3 : Dây Bông Xanh (Petrea volubilis), hôm Tết trong Hội hoa xuân người ta cho thêm cái tên Mai Xanh. Đã có một số hình khác ở trang 6, 21, 24.
    Bác Saoviet412 ở Nha Trang à ?
    Em ở Nha Trang bác Hải ơi! Cảm ơn bác vì những thông tin về các loài hoa, kiến thức thật mênh mông, nếu không có các bác thì mấy anh em khó lòng tìm được gốc tích của các loài hoa đẹp. Nếu có dịp ghé thăm NT, rất hân hạnh được đón tiếp bác.
    Em xin phép post tiếp vài loài hoa nữa, em cũng chưa có dịp tra cứu. Em sẽ cố gắng bổ sung sau.

#5 (một loài lan)

#6 (Mai vàng 5 cánh - tên khoa học em kg biết)

#7 (một loài lan)

Quote Được gửi bởi m4rbao View Post
    @lexus_ldn: mình có 2 tấm hình hoa bưởi chụp trong vườn nhà mong là bạn ko chê. cây bưởi này đã hơn 12 tuổi rồi nhưng mình trồng kiểng nên nó ko to ^^
    Hoa bưởi 1

hoa bưởi 2

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    Cảm ơn bác M4rbao đã tặng giúp cho bạn lexus_ldn mấy tấm hoa Bưởi, tôi cũng có mấy tấm chụp lúc về quê hôm Tết, ảnh không đẹp vì gặp cây Bưởi quá ít hoa, chắc tại không phải mùa hoa.

Hoa Bưởi (Citrus grandis)

Dạ em cảm ơn bác m4rbao và bác HaiHLe đã cho em mấy tấm hoa bưởi đẹp tuyệt. Em xin phép hai bác cho em lấy ảnh hoa đó cho đứa bạn Israel của em xem. Bên này tụi nó ko có bưởi, chỉ có cam, em bảo ở VN có quả bưởi bòng và hoa bưởi to hơn bên này nhiều mà nó ko tin.

@saoviet412: mình xin phép nói tên mấy hình hoa lan bạn post
    #5: Lan Thủy Tiên (hoàng thảo thủy tiên) - Dendrobium Amabile loài này thuộc chi dendrobium, có 2 màu trắng và vàng. Loại lan này là 1 loại lan rừng VN nên bạn có thể dễ dàng tìm thông tin chi tiết ở trang web của bac pmytrung (em xin phép bác pmytrung cho em post link lên đây ạ) http://www.vncreatures.net/chitiet.p...loai=2&ID=3241

#7: Lan Kim Điệp (hoàng thảo kim điệp) - Dendrobium Chrysotoxum loài này cũng thuộc chi dendrobium, cũng là 1 loài lan rừng VN http://www.vncreatures.net/chitiet.p...loai=2&ID=3392

#10: Lan hồ điệp (Phalaenopsis Sogo Yukidian) theo mình biết thì ở VN ko có loài Phalaenopsis này và loài này du nhập từ Đài Loan và đc lai tạo bởi 2 loài hồ điệp là Phalaenopsis Yukimai (cây đc thụ phấn) - Phalaenopsis Taisuco Kochdian (cây đc lấy phấn) cây lai này có màu sặc sỡ khỏe nên đc sau này đc lai rất nhiều. Hoa của bác chụp hơi khác hoa này 1 tí (màu) nhưng nó vẫn đc xếp vào loại này

em chỉ nghiên cứu theo sở thích nên có thông tin nào ko đúng các bác sửa dùm em ạ

Quote Được gửi bởi saoviet412 View Post
    Em ở Nha Trang bác Hải ơi! Cảm ơn bác vì những thông tin về các loài hoa, kiến thức thật mênh mông, nếu không có các bác thì mấy anh em khó lòng tìm được gốc tích của các loài hoa đẹp. Nếu có dịp ghé thăm NT, rất hân hạnh được đón tiếp bác.
    Em xin phép post tiếp vài loài hoa nữa, em cũng chưa có dịp tra cứu. Em sẽ cố gắng bổ sung sau.

#6 (Mai vàng 5 cánh - tên khoa học em kg biết)

@ bác Saoviet412: Mấy loài Lan đã có M4rbao trả lời giúp. (Thanks M4rbao)
    Các hình còn lại là:
    Hoa dây Bìm vàng, Bìm Bois (Merremia boisiana)
    Loài cây này (Bìm Bois) và Bìm trắng Eberhardt hiện nay được báo động là loài có hại vì khả năng mọc nhanh che phủ giết chết các loài cây khác ven biển miền Trung. (xem bài "Hàng nghìn ha rừng ở Đà Nẵng có nguy cơ chết trụi vì dây leo") . Thêm vài hình ảnh về 2 loài Bìm này anh Saoviet412 có thể xem ở đây.

#6 Mai vàng (Ochna intergerrima)

#8 Hoa Hồng ri, Màng màng đẹp (Cleome speciosa)

#9 Cẩm chướng gấm, Cẩm nhung (Dianthus caryophyllus)

#11 Một loài Cúc lai nhập nội mấy năm gần đây, không rõ tên VN, tên tiếng Anh của nó là Florist's Cineraria, tên khoa học cũng chỉ ghi là Pericallis x hybrida (hybrid = cây lai).

Mùa này một loài cây hoang dại dưới nước nở hoa rất nhiều, đó là hoa Lục bình, những chùm hoa tím cực đẹp, có cánh hoa lại mang thêm hình dáng của 1 cái đuôi Công.

Hoa Lục bình, Water hyacinth (Eichhornia crassipes)

chà lục bình tấm #1 nhìn vào đẹp đâu thua gì đỗ quyên hay mấy bông khác bác HaiHLe nhỉ

Hoa Tô Liên, Hàm chó, Wishbone flower (Torenia fournierii)

Trang 53 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 343515253545563103153 ... Cuối cùngCuối cùng