Trang 5 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555105 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

@ keitipi

Quote Được gửi bởi keitipi View Post
    1. Hoa ......... (bác HaiHLe lại phải giúp em rồi)
    Đây là cây Rau Mương, có vài loại Rau mương, hoa thì giống hệt nhau, Rau mương nhỏ hoa chỉ lớn 4-5mm, còn Rau mương to cây
    cao hơn 1m hoa cũng lớn hơn ->2cm, chắc là bạn chụp loài cây lớn, tên latin của nó là Ludwidgia octovalvis.
    Loài hoa cúc của bạn hoa cụp lại buổi chiều à ? tôi chưa biết loài này, trông hơi giống cúc Mâm xôi. Trong những loài cúc thì tôi chỉ
    biết hoa Cúc Bất tử ở Đà Lạt hoa có cánh như những vẫy bóng thì mới có hoa cụp lại khi bị ẩm và xòe cánh khi phơi khô thôi.

@ thoianghen

Quote Được gửi bởi thoianghen View Post
    Hoa này em chụp ở đà lạt, quên mất là tên gì rồi ^^!
    1.
    Hoa Hồng ri, Màng màng đẹp (Cleome speciosa), có 2 màu hồng và tím. Loài này cũng có trồng ở đồng bằng miền Nam nhưng hoa
    màu nhợt nhạt và chỉ nở từ sáng đến trưa là héo, trong khi ở ĐL thì hoa tươi trong 2 ngày.

Quote Được gửi bởi thoianghen View Post
    2.
    Cây Cam thảo nam (Scoparia dulcis) , một loài dược liệu sử dụng nhiều trong thuốc nam.

Còn hình sau cùng không xác định được rõ.

Hello HaiHLe và các Bác , có thể cho mình biết tên loài Hoa nầy không ? Thanks

Hoa Dã quỳ

Bác HaiHLe có Dã quỳ không? Đến mùa hoa, em cũng không nhớ là tháng mấy, thấy Dã quỳ vàng rực cả một triền núi mà mê. Cũng không để ý mùa Dã quỳ là tháng mấy Bác nhỉ?

Chỉ thích cái chữ kýthôi à ? Chán nhỉ ! Up tiếp : Bụp.

1/

2/

Hoa Anh Đào - Đà Lạt...

Anh Đào - Đà Lạt

Bác chủ cho em hỏi là Hoa Anh Đào ở Đà Lạt với Hoa Anh Đào (Sakura) của Nhật Bản nó có giống nhau không ạ! Em không rõ lắm tại chưa thấy hoa Anh Đào của Nhật ở ngoài bao giờ ( Xem trên Google thì thấy nó khác khác tí, mà cũng giống giống nữa......==>)
    Được sửa bởi xitrum049 lúc 11:02 AM ngày 05-01-2010
    Hic, Em ứ xitrum được cái xitrum em muốn xitrum!!

Quá đẹp, chỉ cho em kỹ thuật chụp luôn đi pác

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    @ condemen

Đây không phải là Cúc mui, nó cũng họ hàng nhà Cúc nên trông hơi giống nhau nếu chỉ chụp cái hoa, chứ nếu chụp toàn cây thì
    trông khác xa, nhất là cái lá.
    Hình này là cây Quỉ trâm thảo, Đơn buốt (Bidens pilosa), loài này mọc hoang dại khắp từ Bắc đến Nam dọc theo đường quốc
    lộ và đường tàu hỏa. Sở dĩ nó có tên Quỉ trâm thảo là do cái hạt của nó có 2 móc nhọn như sừng quỉ và lại hay đâm xuyên dính
    vào quần áo như cây trâm.

[/URL]
    Bác cho em hỏi có phải hoa này còn có tên là "Xuyến Chi" phải không bác? êm đang định đạt tên này cho con gái đầu lòng của mình!

Kiến thức hoa lá của Sư Huynh Haile quả là kinh hoàng thật, bái phục, bái phục!

Em từng chụp nhiều loài hoa không biết tên, nên không dám post, dấu trong máy tính. Hôm nào rảnh rỗi em lục ra, post lên nhờ Sư huynh xác định tên hen!

@ Pinkermun
    Các loài hoa Cúc bây giờ mới nhập về trồng nhiều loại quá nên không có sách tra cứu, mà hầu hết đây là các giống lai tạo nên chỉ có tên thương mại chứ ngta không đưa ra tên khoa học. (Tương tự cho các loài Phong Lan là tui chịu thua trong việc tìm tên cây vì toàn là giống lai). Vì vậy hình hoa của bác chỉ gọi chung là Hoa Cúc thôi.
    @ condemen
    Mùa hoa Dã quì Đà Lạt kéo dài từ tháng 10-12 dương lịch, nhưng đẹp nhất vào tháng 11, hiện giờ bác có đi lên vùng cao nguyên thì vẫn còn thấy rải rác hoa Dã quì nở muộn, nhưng các bụi cây lá khô tàn úa nhiều nên không đẹp, chỉ chụp hình đơn lẻ 1 vài cái hoa thì được. Rất tiếc là tôi không có hình nào mới chụp hoa Dã quì năm nay, còn hình cũ chụp mấy năm trước thì nó đã đi theo cái dĩa cứng hỏng rồi. Bác có thể tham khảo nhiều topic khác có hoa Dã quì mà.

@ xitrum049
    Quote Được gửi bởi xitrum049 View Post
    Bác chủ cho em hỏi là Hoa Anh Đào ở Đà Lạt với Hoa Anh Đào (Sakura) của Nhật Bản nó có giống nhau không ạ! Em không rõ lắm tại chưa thấy hoa Anh Đào của Nhật ở ngoài bao giờ ( Xem trên Google thì thấy nó khác khác tí, mà cũng giống giống nữa......

Anh Đào - Đà Lạt
    Anh đào Nhật Bản là loại Prunus serrulata còn Mai Anh đào Đà Lạt là loài Prunus cerasoides, tuy nhiên do cũng là anh em nhà Prunus nên chúng cũng có nhiều nét giống nhau. Anh đào Nhật cũng có nhiều loại với sắc hoa từ hồng đến trắng, hiện nay loại Anh đào Someiyochino màu trắng hơi phớt hồng được trồng nhiều nhất do cánh to hơn và hoa nở trước rồi mới mọc lá. (theo Wikipedia http://vi.wikipedia.org/wiki/Hoa_anh_%C4%91%C3%A0o )

Đây là một vài hình Anh Đào Nhật Bản để bạn so sánh
    #11 Toàn cây

#12 hoa Anh Đào Nhật Bản

.
    Được sửa bởi HaiHLe lúc 12:17 AM ngày 06-01-2010

Trang 5 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555105 ... Cuối cùngCuối cùng