Trang 385 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 285335375383384385386387 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,841 đến 3,850 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

Hoa gì em chưa biết tên, nhờ các bác ạ.

Hoa Do-3607 by Quan Trinh, trên Flickr
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Hoa gì em chưa biết tên, nhờ các bác ạ.

Hoa Do-3607 by Quan Trinh, trên Flickr
    Em này là : Hồng tú cầu, Huyết hoa hay hoa quốc khánh, pháo hoa, pháo bông, pháo hồng thuộc họ loa kèn

Tường Vy cánh mỏng

Không có tiêu đề by Hải Hà, trên Flickr

Tuyệt vời quá em cũng có mấy cái ảnh hoa xin góp vui cùng các bác ạ

Hoa màu trắng có thể là Chà ran Nam bộ - Homalium cochinchinensis. Trong Hội hoa xuân tao đàn thường được gắn tên Bạch Sơn Liễu. Bạn có thể search thêm tên Homalium.
    Bác Hải ơi, dạo này bác khỏe không? Lâu quá không gặp bác, cũng không thấy bác vào reply tên trên topic này. Chúc bác năm mới mạnh khỏe, bình an, ngày càng hoàn thiện bộ sưu tập hoa vô củng giá trị, bổ ích này.

Quote Được gửi bởi Chopanhdao View Post
    Cảm ơn bạn @HaiHle nhiều. Hôm trước quên post hỏi tên 2 hoa này, nếu rãnh cho mình xin tên giùm nha!

p/s: Nick mình vậy thôi, chỉ là lang thang thư giãn chụp ãnh lúc rãnh rỗi, chớ nghề thì chẳng liên quan.Kaka
    Hoa màu trắng có thể là Chà ran Nam bộ - Homalium cochinchinensis. Trong Hội hoa xuân Tao Đàn thường được gắn tên Bạch Sơn Liễu. Bạn có thể search thêm tên Homalium.
    Bác Hải ơi, dạo này bác khỏe không? Lâu quá không gặp bác, cũng không thấy bác vào reply tên trên topic này. Chúc bác năm mới mạnh khỏe, bình an, ngày càng hoàn thiện bộ sưu tập hoa vô củng giá trị, bổ ích này.

Quote Được gửi bởi clicking View Post
    Em xin hỏi thêm một loại hoa lần đầu tiên em thấy và chụp được một lần tại Thảo Cầm Viên. Những lần sau lại thì không thấy nữa ạ.

Bác ơi bác muốn xem lại thì vào ngay và luôn đi ạ. Nó đang nở rộ đầy cả cây (hôm qua em đi), chắc vài tuần nữa là tàn. Gần hồ bán nguyệt (hồ bơi con nít). Mấy năm liền sau Tết, khoảng tháng 3 em đi Sở Thú là thấy nó nở. Dịp khác thì không thấy ạ.
    Bác Hải Lê có lần đã trả lời đây là cây Mandarin Hat Plant, Chinese Hat, Parasol Flower (Holmskioldia sanguinea) ạ.

Bác Hải đã có cây Hương Lâu ở trang 167 hoa tim tím và lá một màu xanh.

Nay em xin bổ sung cây (có thể) là cùng loại, nhưng lá có sọc trắng/vàng nhạt - sọc xanh, hoa màu trắng/vàng ngà.
    Nhìn sơ qua, kiểu lá thì giống cây Cỏ Lan Chi nhưng cây này mọc thành bụi cao to, khoảng 0,8 mét. Hoa thì mọc cao nhô lên.

Tên khoa học: (đoán): Dianella ensifolia - variegata hoặc Dianella tasmanica – variegata. Variegata nghĩa là có sọc, có đốm, màu mè, . Flax-Lily…
    Tên Việt: Xương Quạt, Lâm Nữ, Hương Lâu, Hương Bài, Huệ Rừng

Y pháp cổ truyền: Dùng rễ tươi giã vắt lấy nước, trộn vào gạo; gạo này đem phơi khô, rang thơm…, đem nấu cho người yêu ăn, đảm bảo chỉ yêu một mình mình thôi, từ đó đến cuối đời không yêu ai nữa. 

toàn cây như vầy ạ:

Các bạn cho mình hỏi đây là cây hoa gì với, dập trên đồng tiền xu Singapore, tên tiếng Anh là Powder-puff Plant. Cám ơn các bạn nhiều.
    Bình an, mạnh khoẻ

Quote Được gửi bởi chimcuckoo View Post
    Các bạn cho mình hỏi đây là cây hoa gì với, dập trên đồng tiền xu Singapore, tên tiếng Anh là Powder-puff Plant. Cám ơn các bạn nhiều.
    [IMG ]https://previews.123rf.com/images/wrangel/wrangel1409/wrangel140900038/31425622-coins-of-singapore-pink-powder-puff-flower-calliandra-surinamensis-depicted-in-singapore-twenty-cent.jpg[/IMG ]
    Chào bạn, trong câu hỏi của bạn đã có đầy đủ thông tin về cây này rồi mà : tên tiếng Anh Powder-puff plant, tên khoa học : Calliandra surinamensis, chỉ thiếu tên Việt Nam : cây Kiều hùng, thật ra thì đây là loài cây nhập nội tên Việt được đặt theo đặc điểm của hoa: kiều=đẹp, hùng=nhị hoa (nhụy đực)
    MyBlog : vietnamplants.blogspot.com. vietnambutterfly.blogspot.com, vietnamscene.blogspot.com

Trang 385 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 285335375383384385386387 ... Cuối cùngCuối cùng