Trang 31 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 2129303132334181131 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 301 đến 310 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

em góp mấy bông hoa súng, tiện thể hỏi bác HaiHLe hopa cuối là hoa gì ạ, em thấy rất quen mà kô biết là hoa gì

Quote Được gửi bởi meo_3d View Post
    em góp mấy bông hoa súng, tiện thể hỏi bác HaiHLe hopa cuối là hoa gì ạ, em thấy rất quen mà kô biết là hoa gì

Em thấy có vẻ giống hoa đồng tiền.

Quote Được gửi bởi Pink_Milk
    # 04
    Hồi sáng có người bảo cây này là cây thuốc nhờ bác xem giùm tên cây là gì, có phải điều trị bệnh được ko.
    Bác thử dùng google với từ khóa là "Cây lược vàng" xem. Em thấy giống giống.

Quote Được gửi bởi dragonboy View Post
    Bác thử dùng google với từ khóa là "Cây lược vàng" xem. Em thấy giống giống.
    Search ra đúng là cây lược vàng, cám ơn bạn nhiều. Có điều thông tin của bên giới chuyên môn cho rằng cây có độc tính cao, chưa có nghiên cứu cụ thể mà chỉ có kinh nghiệm dân gian truyền lại nên hạn chế sử dụng

Quote Được gửi bởi Pink_Milk View Post
    Cám ơn bác nhiều lắm, đúng là cây bụp tia

Hoa cứt lợn ở nhà

@ Pink-Milk
    Cây Bụp tia (Hibiscus radiatus) này có lá hơi giống với lá cây Cần sa nên đã xảy ra một vài chuyện nhầm lẫn buồn cười, vài nhà trồng Bụp tia làm cây cảnh khi cây còn non chưa có hoa thì đã bị địa phương đến chặt triệt hạ cây và cảnh cáo !!!

Cây hoa màu đỏ là hoa Trâm ổi, Ngũ sắc,... đừng gọi nó là hoa ...lợn mà tội nghiệp (sao mà nhiều người thích cái tên đó vậy không biết)

Nhờ bác Hoàng Hải Lê giúp tìm tên mấy cây hoa này tiếp

# 01

# 02
    Hoa trắng mọc từng chùm

# 03

# 04
    Hồi sáng có người bảo cây này là cây thuốc nhờ bác xem giùm tên cây là gì, có phải điều trị bệnh được ko.

Các cây còn lại mà bạn hỏi :
    #01 Hoa Nở ngày, Cúc Bách Nhật (Gomphrena globosa)

#02 Một loại hoa Lài (Nhài) Jasminum sp., có lẽ là loài Lài gân (Jasminum nervosum)

#03 Cây Chưn rít, Chân rết, Thuốc Dấu (Pedilanthus tithymaloides), cây này là một vị thuốc cầm máu vết thương rất hay.

#04 Cây Lược vàng (Callisia fragrans)
    Ngoài công dụng trồng làm cây cảnh, nhiều người trồng bảo rằng có thể trị rất nhiều bệnh, tôi thì chỉ tin 5% công dụng người ta nói. Tìm trên internet bạn có thể đọc ở đây có thể tin cậy hơn.

Quote Được gửi bởi meo_3d View Post

Đây cũng là một loại hoa Cúc Đồng tiền (Gerbera jamesonii), do tuyển chọn, người ta lọc ra giống này có cánh hẹp.

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    Tham khảo từ Internet: ( http://www.toptropicals.com/cgi-bin/...e&imagesonly=1 chọn next xem tới trang 3)
    Cây này có tên Persian buttercup, tên khoa học Ranunculus asiaticus
    Loài cây này có nguồn gốc vùng Trung Đông, với tên trên có thể tạm dịch là cây Mao lương Ba Tư (Iraq)

nguồn : ( http://www.toptropicals.com/cgi-bin/...e&imagesonly=1 ) chọn next xem tới trang 3
    Hoa này cũng vậy, hôm bữa hội hoa Xuân Tao Đàn có 1 gian hàng bán hoa giả có 1 chậu hoa giống y hệt cây hoa này mà lại ghi tên là "Anh Túc". Nếu nhớ ko lầm Anh Túc là hoa thuốc phiện
    Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    @ Pink-Milk
    Cây Bụp tia (Hibiscus radiatus) này có lá hơi giống với lá cây Cần sa nên đã xảy ra một vài chuyện nhầm lẫn buồn cười, vài nhà trồng Bụp tia làm cây cảnh khi cây còn non chưa có hoa thì đã bị địa phương đến chặt triệt hạ cây và cảnh cáo !!!

Các cây còn lại mà bạn hỏi :
    #01 Hoa Nở ngày, Cúc Bách Nhật (Gomphrena globosa)

#03 Cây Chưn rít, Chân rết, Thuốc Dấu (Pedilanthus tithymaloides), cây này là một vị thuốc cầm máu vết thương rất hay.
    Cám ơn Bác đã giải thích, sao tìm mãi trên google ko thấy bài viết nào về công dụng cây chân rết

Hoa mai nở muộn

3 hoa mai bé xíu trong chậu cây cũng bé xíu nở muộn vào sáng nay (mùng 11)

Hoa này cũng mới vừa nở hồi sáng, chậu này lớn hơn chậu kia gấp đôi nên hoa mai cũng lớn hơn.

Em cũng góp phần cho topic mình xôm tụ

dâm bụt :

bác HaiLe cho em hỏi loại sen này hình như khác sen thông thuờng phải không ạ, em thấy bên trong nó còn có thêm phần giống như nhị hoa nữa

nụ bò cạp nước:

Trang 31 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 2129303132334181131 ... Cuối cùngCuối cùng