Trang 2 / 389 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

Quote Được gửi bởi lethanh View Post
    Bác nào có trồng cây này ở nhà thì cẩn thận nhé, đây cây họ ngải, nên có âm tính rất nhiều, tránh trồng gần bàn thiêng và trước nhà, tránh hơi nhang, nếu nó hưởng hơi nhang nhiều quá thì sẽ thành tinh không biết nó sẽ làm gì gia chủ. Khi nó tàn lụi đi thì cũng không tốt cho gia chủ. Nên tốt nhất là trồng bên hông nhà, xa nguồn hơi nhang , chăm sóc tốt đừng để nó chết. Vài lời chia sẻ với các bác
    Lớn rồi mà còn tin mấy cái này vậy bác?
    Gooo Blueeee!!!
    Flickerio

Cảm ơn bác longBV đã góp hình

Quote Được gửi bởi longBV View Post
    Mình cũng xin góp hai tấm hoa Lan.
    01
    Cây này không phải là Lan bác à, tên nó là cây Cẩm cù (Hoya carnosa) thuộc họ Thiên lý. Đúng ra thì đôi khi người ta thấy nó cũng sống như mấy cây Phong lan nên cũng gọi nó là cây Lan sao (do hoa có hình sao), nhưng theo tôi thì không cần thêm loài tên Lan nữa, họ Lan có đền hàng trăm loài khác nhau rồi.
    Cây trong hình thứ hai của bác thì đúng là Lan, có lẽ là 1 loại Lan Hoàng thảo Dendrobium nhưng không rõ loại nào.

Bác nào có trồng cây này ở nhà thì cẩn thận nhé, đây cây họ ngải, nên có âm tính rất nhiều, tránh trồng gần bàn thiêng và trước nhà, tránh hơi nhang, nếu nó hưởng hơi nhang nhiều quá thì sẽ thành tinh không biết nó sẽ làm gì gia chủ. Khi nó tàn lụi đi thì cũng không tốt cho gia chủ. Nên tốt nhất là trồng bên hông nhà, xa nguồn hơi nhang , chăm sóc tốt đừng để nó chết. Vài lời chia sẻ với các bác
    Bác đừng tin những lời vớ vẩn, có nhiều người cứ thấy sân nhà người khác trồng cây gì đẹp lạ ganh ghét rồi đặt ra những lời hù dọa vớ vẩn, thế là chủ nhà lại chặt bỏ hết đi, thế là sân nhà mày cũng xấu như sân nhà tao !!!! Từ nhỏ tới lớn tôi đã thấy quá nhiều lần như vậy rồi...

Quote Được gửi bởi pinkyheomap View Post
    Lần đầu tiên post bài trên này ạ. Cho e tham gia topic của bác với nha. E mới tập chụp được mấy tuần, mong các bác chỉ bảo.
    Hoa không biết tên

Bác nào biết tên mấy hoa này chỉ cho e với nha
    Cây đầu tiên là cây Bươm bướm xanh, Thanh xà, Đuôi công xanh (Plumbago auriculata hay Plumbago capensis)

Cây thứ hai là cây Huỳnh liên, Sò đo hoa vàng (Tecoma stans)

Hình bạn chụp rất đẹp.

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    Bác đừng tin những lời vớ vẩn, có nhiều người cứ thấy sân nhà người khác trồng cây gì đẹp lạ ganh ghét rồi đặt ra những lời hù dọa vớ vẩn, thế là chủ nhà lại chặt bỏ hết đi, thế là sân nhà mày cũng xấu như sân nhà tao !!!! Từ nhỏ tới lớn tôi đã thấy quá nhiều lần như vậy rồi...
    Cái này không phải nghe tin đồn mà nói đâu cái bác. Thứ nhất một thầy tu đã nói cho tôi biết. Thứ 2 tôi có học qua 1 lớp cảm xạ, khi dùng dụng cụ đo (con lắc) những nơi có trồng cây xương rồng bát tiên thì thấy toàn năng lượng xấu (năng lượng âm). Tôi chia sẻ vài ý như vậy thôi, bác nào tin hay không thì tùy. Nhưng kỵ nhất là đừng thắp nhang gần chậu xương rồng bát tiên thôi, còn trồng ở đâu thì tùy các bác.

Sorry vì làm loãng topic

Hoa cho mỗi ngày

Ngày hôm nay: Hoa Dâm bụt, Bông Bụp (Hibiscus rosa-sinensis) với các loại Bụp truyền thống trồng làm hàng rào ở VN màu đỏ và màu vàng ngà. Sau này có nhiều loại Bụp Tây ngoại nhập có rất nhiều màu sắc và nhiều lớp cánh, các bác có ảnh xin góp vào.

#8 Bông Bụp đỏ

#9 Bông Bụp màu vàng ngà

#10 Bông Bụp trắng (thấy trong Hội Hoa Xuân 2009)

.

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    Cây đầu tiên là cây Bươm bướm xanh, Thanh xà, Đuôi công xanh (Plumbago auriculata hay Plumbago capensis)

Cây thứ hai là cây Huỳnh liên, Sò đo hoa vàng (Tecoma stans)

Hình bạn chụp rất đẹp.
    Hihi, cám ơn bác đã khích lệ Bác siêu quá, biết cả tên khoa học của mấy em này nữa :11:
    Em tự tin góp tiếp vào bộ sưu tập hoa nhá. Nhân bác post hoa Dâm bụt, e cũng có cái ảnh này nè.

Bác nào cho em biết mấy cái hoa dại này tên gì ??/

Bác nào cho em biết mấy cái hoa dại này tên gì ??/

Em này hình như là hoa Huỳnh Đệ nè bạn. Tớ k biết tên tiếng Anh, chắc bác chủ top bác ý biết đó .

Quote Được gửi bởi pinkyheomap View Post
    Đây là một loài Bụp khác có tên Bụp rìa, Bụp xẻ, Bụp lồng đèn (Hibiscus schizopetalus). Họ Bụp còn có tới cả chục loài Bụp khác nhau nữa.
    Hình chụp chưa lấy nét đúng, để cho ảnh trông khá hơn bạn có thể chữa cháy bằng cách xử lý hậu kỳ lại bằng photoshop (chọn Filter -> Sharpen -> ... ) và chọn canh chỉnh lại Level tăng độ tương phản thêm.

Cây Sài đất kiểng (Wedelia triloba) . Loài này khá giống cây Sài đất (làm thuốc nam) chỉ khác cái lá, gốc Mexico nhập về trồng làm thảm cỏ chưa lâu lắm, do khả năng lan tràn mạnh nên hiện nay thành loài hoang dại khá nhiều. Do là cây mới chưa có tên gốc VN nên có thể nhiều nơi ngta đặt cho vài cái tên khác nữa.

Cây Rau Trai nước (Commelina longifolia), loài này có hoa to hơn mấy thứ cỏ Rau Trai thường. Hình này bạn cũng nên xữ lý hậu kỳ lại tăng thêm contrast thì ảnh sẽ trong hơn và màu xanh của hoa cũng đẹp hơn.

Đúng như bạn pinkyheomap đã nói, đây là dây Huỳnh Đệ (Pentalinon luteum), trước đây ở nước ta có cây Huỳnh Anh trồng phổ biến nhiều nơi, sau này có loài kiểng mới này đem về trồng hoa tương tự như hoa Huỳnh Anh nên mấy chỗ bán hoa kiểng người ta bèn đặt cho cái tên Huỳnh Đệ (đệ là em) và bây giờ chết tên này luôn, dẫu sao tên này nghe cũng được, không "cải lương" mấy như một số loài mới nữa.

Trang 2 / 389 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng