Trang 11 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112132161111 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 3888

Chủ đề: 1001 loài hoa

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    Em hỏi tiếp thêm vài loài hoa nữa ...
    Hoa Tí Ngọ, Ngũ phướng (Pentapetes phoenicea), hoa cây này nở vào 12 g trưa (giờ Ngọ)

Trái của cây Mua lông (Melastoma saigonense), hoa cũng giống hoa Mua thường, chỉ có phần đài hoa lông lá tùm lum.

Cây này chỉ có cái hoa thì thật là khó biết, hy vọng đây không phải là cây rừng. Hoa này rất giống hoa cây Môn đốm, Môn lưỡng sắc (Caladium bicolor) trồng làm kiểng, lá có 2 màu xanh+đỏ và lốm đốm trắng

Cây Cỏ mủ, Đại kích dị diệp (Euphorbia heterophylla), có một loại gần giống như cây này nhưng 1/3 gốc lá có màu cam cũng thường được trồng làm kiểng (cây Tiểu trạng nguyên)

Quote Được gửi bởi tuannguyen View Post
    hoa này thấy hoài mà hổng biết tên
    Cây Bát tiên đã có giới thiệu ở phần trên (trang 1)

E xin góp vui 2 tấm hoa sứ

em đang học ở seoul nên mùa xuân vừa rồi cũng chộp đc 1 số hoa cỏ ^^ góp vui với anh em.
    em có 1 tấm mẫu đơn đây

hoa này thì em chịu ^^!

tầm xuân. híc cúi sát đất mới chụp đc nó

che nắng. hoa này em cũng ko biết tên. ko phải ở VN nên cũng ko biết hỏi ai. Bac HaiHLe giúp em định danh

Magnolia thuộc họ mộc lan nên kêu là hoa mộc lan ^^

đỗ quyên với 1 cái đài hoa khô j đó ^^

cái này em chụp với FZ18 đó ạ
    Được sửa bởi m4rbao lúc 02:54 PM ngày 13-01-2010

Mong manh...

Cái này không phải hoa, mà là hạt, lâu lâu lạc đề tí ạ...

---

Nhân tiện, không biết bác nào có ảnh hoa Raflesia (cái hoa rừng nhiệt đới nổi tiếng là bự nhứt thế giới và mang mùi thịt thối) thì post lên xem thử ạh...

góp vui với bác bluesky, hoa nó đây ạ

chộp đc 1 tấm em nó còn có 1 mình mà bố cục tệ wá ^^!

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    @ habitat
    Cây hoa này không phải là Mẫu đơn đâu. Hoa Mẫu đơn chính hiệu trong văn học thì là loài Mẫu đơn Trung quốc (Peony) không có ở VN, (muốn biết thì bạn nhờ anh Google tìm chữ Peony). Ở ta có cây hoa Mẫu đơn ở miền Bắc, trong Nam gọi là hoa Trang.

Còn loài hoa trong hình là loài gốc Nam Mỹ mới nhập về trồng ở ta khoảng chục năm nay, không rõ tên chính thức hiện nay, tên VN theo sách của Trần Hợp thì tên là Gia cốp, Ngọc Long (đọc phiên âm theo tên latin Jacobinia carnea), bà con tui hay gọi đùa là Hoa Phất trần vì nó giống cây chổi lông gà. Tên nước ngoài của nó là Brazilian Plume, Flamingo Flower, dịch nôm na là cây hoa Lông vũ, Hoa Hồng hạc
    Cám ơn bác nhé, thật tình em cũng không rành lắm về các loài hoa nhưng tấm này em chụp ở Thiền viện Trúc Lâm, có một cái bảng để là hoa Mẫu đơn.

Quote Được gửi bởi HaiHLe View Post
    @ bác Duy-My
    Ặc ặc, tôi chỉ rành mấy cây cỏ ở quanh nhà, thế mà bác Duy Mỹ định đem cây rừng Nam Cát Tiên ra đố, chuyền này chắc không chết cũng bị thương. Thôi thì sức đến đâu thì ráng đến đó vậy, cây nào không biết thì bỏ qua nha, xác suất đúng tên cây chỉ 50%.

[/I]
    Ôi bác HaiHLe ơi kg dám ... em kg dám đố bác gì đâu ... hi hi ... em "gà" thật tình nên mới hỏi bác đó chứ ... được 50% cũng tốt hơn kg có % nào ... được bác giúp em cám ơn rất nhiều ... lúc nào bác có dịp đi du lịch ở vườn QG NCT thì nhớ alo em mời cafe bác nghen!
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Em lại nhờ bác vài bông hoa này ...

Hoa này em mới shot sáng nay

Nhìn xa

Nhìn gần

Cám ơn bác rất nhiều!
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Quote Được gửi bởi m4rbao View Post
    em đang học ở seoul nên mùa xuân vừa rồi cũng chộp đc 1 số hoa cỏ ^^ góp vui với anh em.
    ....
    hoa này thì em chịu ^^!

che nắng. hoa này em cũng ko biết tên. ko phải ở VN nên cũng ko biết hỏi ai. Bac HaiHLe giúp em định danh

Cảm ơn bạn đã góp những tấm hình rất đẹp ở xứ người, mấy loài này ở VN chỉ thấy có Đỗ Quyên mà thôi, nghe nói ở mấy ngôi chùa ở miền Bắc có hoa Mộc Lan nhưng tôi chưa có dịp đi đến.

Hai tấm hình hoa của bạn là loài không có trồng ở VN nên cũng không có tên Việt, tên tiếng Anh lần lượt của nó là WisteriaHoneysuckle, tên khoa học của nó thì tôi không rõ vì không cò tài liệu tra cứu, bạn thử nhờ anh Gú Gồ tìm giúp.

Trang 11 / 389 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112132161111 ... Cuối cùngCuối cùng