Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 71

Chủ đề: Tư vấn dùm em Canon 5D hay Canon 7D ?

Mình vừa dùng 7D(có ảnh chân dung 1 số nữ sinh mà nhiều bác khen đẹp)cách đây 2 tháng và bg là 5D mk 2....Ve màu sắc 7D rức rỡ hơn,lại có quay film Full HD...nhiều điểm lấy nét thức ra it dùng,mà dùng ko kinh nghiệm thì chỗ cần nét lại ko nét...chỗ khác hẳn lại nét tưng mới đau...nhưng để chụp thể thao,chim cò hay các chủ thể chuyển động thì 7D ưu thế hơn...5D mk2 chỉ đc mỗi cái ảnh đẹp hoen,nét hơn,màu tuy ko sặc sỡ bằng nhưng lại trung thực và ảnh rất sâu...tóm lại FF vẫn cửa trên crop...CÒn nếu 7D với 5D thì có lẽ chọn 7D cho nhanh và dùng đc nhiều trường hợp bác ạ...
    5Dmk III+EOS7D+5DMk II !!!16-35mm LII+85mm f1.2 LII+24-70L II

Từ crop đi đến crop gọi là sang ngang (chẳng có gì tiến bộ).
    Từ crop đi lên FF gọi là lên đời (ước mơ của bao người).
    Nói vậy thôi chứ tôi thì sẵn sàng lên FF nếu có điều kiện. FF với crop như 10 so với 6.
    Nếu bác cần tính năng mới thì 7D, nếu cần chất ảnh thì 5D.

Nếu là em, em chon 7d k cần nghĩ vì:
    - Chơi máy số là chơi công nghệ, vậy cứ công nghệ mới mà chơi.
    - Chưa chắc chất ảnh 5D đã bằng 7D vì ảnh đẹp phụ thuộc nhiều yếu tố, thứ 1 là len, 5D mà k đi cùng len L tương đối thì ảnh chắc đã bằng 7D (quả này tốn thêm khớ xiền), ngoài ra còn đk chụp, trình độ chụp.
    - Cái 5D các bác ham hố nó vì nó chẳng qua là con FF giá bèo nhất trong time hiện tại, nhưng các bác phải hiểu là thằng tư bản nó chả cho k ai cái giề, xiền nào của nấy. Nếu mấy cái công nghệ mới mà k quan trong sao máy 5D II nó k giá same same 5D I hoặc hơn chút ít thoai, ha, ha. Thêm nữa cái câu xiền nào của nấy cực đúng với thằng Canon, người dùng phải bỏ thêm từng xu để sở hữu tính năng mới của máy mới, điển hình là vụ AF trên 7D ngon hơn, nhạy hơn 50D và cả 5D. Có bác nào nói AF k quan trọng lắm, thì em xin lỗi là hơi bị nhầm uh, bác cứ chụp trong đk ánh sáng khó và cần phải chỉnh lại bố cục sau khi đo sáng thì bít, chưa nói đến chụp thể thao thể dục gì sất (7D nó có tận 19 cross type point đấy uh, khỏi cần phải chỉ lấy nét điểm trung tâm rùi chỉnh lại bố cục như 5D hay 50D).

Còn nếu bác chủ topic mà vẫn máu FF thì theo em bác tiếp tục luyện chưởng tay nghề trong time tiết kiệm xiền để lên hẳn 5D II uh, đc cả FF và công nghệ lun.
    Được sửa bởi N70 lúc 02:07 AM ngày 01-01-2010

+ em ủng hộ 1 phiếu cho 7D (vì em đang dùng con này) bác lăn tăn thì em cho mượng 7D thử, bác múc 7D đi mốt lên FF thì chơi luôn 1Ds mark...cho máu đỡ phải lăn tăn cái khoản 5D mark....mà em nghe đâu phong phanh có 3D và 6D ...hay bác đợi luôn.
    + FF bác phải đầu tư ống kính "L" chụp mới phê, bác múc 5D + mấy len "L" nữa là cháy túi
    + em dùng 7D chụp ít chỉnh lại nhiều chỉ dùng ps cà mụn thôi ^^, có khoản raw cũng hơi bị hay á, đang chụp JPG ấn 1 nút là có thêm 1 file raw.
    + em nói sai bỏ qua cho em, thui em dọt......................

p/s: mới đầu em cũng me 5D, mà tìm em nó khó quá, toàn em ....sứt mẻ ko hà......

Quên mất em nói thêm bác mà chơi FF thì em nói thật k nên chơi Canon, ha ha đây là ý riêng của em uh các bác fan Canon đừng uýnh em nhá mặc dù hiện tại em dùng Canon, lên FF sang Nikon D700 or A900 Sony phê hơn nhìu uh, ha ha, em dọt đây (Em cũng chuẩn bị đào tẩu sang 1 trong 2 loại trên uh).

Quote Được gửi bởi N70 View Post
    Nếu là em, em chon 7d k cần nghĩ vì:
    - Chơi máy số là chơi công nghệ, vậy cứ công nghệ mới mà chơi.
    - Chưa chắc chất ảnh 5D đã bằng 7D vì ảnh đẹp phụ thuộc nhiều yếu tố, thứ 1 là len, 5D mà k đi cùng len L tương đối thì ảnh chắc đã bằng 7D (quả này tốn thêm khớ xiền), ngoài ra còn đk chụp, trình độ chụp.
    - Cái 5D các bác ham hố nó vì nó chẳng qua là con FF giá bèo nhất trong time hiện tại, nhưng các bác phải hiểu là thằng tư bản nó chả cho k ai cái giề, xiền nào của nấy. Nếu mấy cái công nghệ mới mà k quan trong sao máy 5D II nó k giá same same 5D I hoặc hơn chút ít thoai, ha, ha. Thêm nữa cái câu xiền nào của nấy cực đúng với thằng Canon, người dùng phải bỏ thêm từng xu để sở hữu tính năng mới của máy mới, điển hình là vụ AF trên 7D ngon hơn, nhạy hơn 50D và cả 5D. Có bác nào nói AF k quan trọng lắm, thì em xin lỗi là hơi bị nhầm uh, bác cứ chụp trong đk ánh sáng khó và cần phải chỉnh lại bố cục sau khi đo sáng thì bít, chưa nói đến chụp thể thao thể dục gì sất (7D nó có tận 19 cross type point đấy uh, khỏi cần phải chỉ lấy nét điểm trung tâm rùi chỉnh lại bố cục như 5D hay 50D).

Còn nếu bác chủ topic mà vẫn máu FF thì theo em bác tiếp tục luyện chưởng tay nghề trong time tiết kiệm xiền để lên hẳn 5D II uh, đc cả FF và công nghệ lun.
    Em hỏi thực bác chứ bác cầm 5D chụp bao giờ chưa bác? 7D bác bắn đc bn shot rồi ạ? Chưa gì bác đã phán về "chất ảnh", bác trả nhời giúm em "chất ảnh" là gì đc ko ạ?

"Chơi máy số là chơi công nghệ, vậy cứ công nghệ mới mà chơi"--> câu này là nhảm nhất

Em thì ko có cơ hội dùng nhiều máy, nhưng xin mượn lời của kenrockwell-NIkonian nổi tiếng ạ (viết tháng 06/2008, rất lâu sau khi 5D ra đời)
    "The Canon 5D is sharper than the $5,000 Nikon D3, and the 5D sells for less than half the price.

The Canon 5D is the world's best portrait and landscape camera for under $8,000k"
    http://www.kenrockwell.com/canon/5d.htm

Quote Được gửi bởi rookie_sg View Post
    ...
    Em thì ko có cơ hội dùng nhiều máy, nhưng xin mượn lời của kenrockwell-NIkonian nổi tiếng ạ (viết tháng 06/2008, rất lâu sau khi 5D ra đời)
    "The Canon 5D is sharper than the $5,000 Nikon D3, and the 5D sells for less than half the price.

The Canon 5D is the world's best portrait and landscape camera for under $8,000k"
    http://www.kenrockwell.com/canon/5d.htm
    Trời ơi Nikonian mà nói vậy thì các bác đang xài Nikon buồn chết! May quá em dùng Canon hê hê.

Thui em xin bác, bác k thấy em đề trên là ý kiến chủ quan của em uh, bác thì em bít là fan cuồng Canon roài, em k khiêu khích cãi nhau đâu uh, em đã bảo em té rùi mà bác chả tha cho em, em dân công nghệ, em thick công nghệ mới, đấy là việc của em chả liên quan giề đến bác còn chất ảnh đó là từ em dung chung cho một bức ảnh đẹp đó là: Độ nét, sâu, ánh sáng đẹp v.v....cái này em chả bảo là phụ thuộc nhiều thứ là giề cái thân 5D hay 7D có quyết định được toàn bộ nó đâu. Còn Nikon hay Canon là sở thick của mỗi người, em chụp D300, D700, 5D của bạn em thấy đẹp hơn em 50D, đẹp hơn 5D nên em đào tẩu có vậy thui, còn ông nào đó nổi tiếng hay k em chả quan tâm uh, em chỉ tin vào cảm nhận của em thui, vì ảnh em em chụp, máy ảnh em cầm, chứ ông nổi tiếng kia có chụp thay em đâu.
    Thôi nhá em k thick đôi co hay cãi nhau nhá, cuối cùng em nói lại đó là ý kiến chủ quan của em nhá, ai nghe thì nghe, ai k nghe thì thôi nhá.
    Được sửa bởi N70 lúc 10:30 AM ngày 01-01-2010

@N70: Em chả phải fan cuồng Canon đâu bác, cũng chả cái nhau, chỉ biết là khi bàn về thiết bị nên có lý lẽ đàng hoàng, chứ đem cảm nhận cá nhân vào thì ko có ích cho anh em trong diễn đàn mà dễ gây mất đoàn kết.

Em cũng công nhận D700 ưu việt hơn 5D về nhiều mặt (tốc độ, lấy nét, đo sáng, thao tác v.v...), 5D (nếu may mắn) chỉ đc con censor tốt, nhưng giá D700 hơi cao. Em còn ở lại với Ca vì mấy cái lens fix "huyền thoại" chưa thử hết và con 5D+24-70/2.8 của Canon nó hợp lý về giá cả (24-70 Nikon giá chát quá). Nếu CK năm sau lên, dám em cũng rước D700+24-70/2.8 Nano về bắn thử lắm chứ.

Ah, so với 7D nếu dùng 5D tiết kiệm đc tiền mua ultrawide nhé, tamron 19-35 (giá 2tr) gắn lên FF ngang với 12-24 trên crop 7D, tiết kiệm đc $400-$500 nhé. Các bác bảo lên FF phải mua L thì có dám chắc là xài 7D rồi ko mua L mà chỉ dùng EFS ko? Đã dùng Canon, đng nào cũng về L hết! hehe

Ủng hộ 7D, dù sao em 5D cũng ra lâu rồi. Nếu bác lăn tăn có thể đi thuê 2 body đó về thử để tự mình cảm nhận, những chia sẻ của ae trên này dù sao cũng sẽ mang tính chủ quan của từng người, khó xóa đi lăn tăn của bác chủ. Vài lời thô thiển mong bác chủ và ae đừng "đâm, chém" gì nhe. E té đây, đói quá rồi

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng