Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Nên đi đâu ở Đà Nẵng-Huế ? nhờ tư vấn gấp :)

Nên đi đâu ở Đà Nẵng-Huế ? nhờ tư vấn gấp !!

Chào cả nhà, dịp tết dương lịch này em và vài người bạn ra ĐN-Huế chơi mà chưa thông thái chỗ tham quan lắm, nhờ mọi người "quân sư" giúp ạ

Thời gian: 3 ngày (1/1 - 3/1). Tối 31.1 đến ĐN. Tối 3/1 bay về.
    Ngày 1: ĐN-Huế
    -Sáng: Em định đi xe máy ra Huế, sẵn qua đèo Hải Vân để dừng lại ngắm cảnh và chụp vài tấm :D còn ra Huế thì hiện không biết đi đâu ngoài Đại Nội ? (Lăng và chùa Thiên Mụ đi rồi nên lần này muốn thưởng thức nét khác của Huế)
    -Chiều tối: không biết về ĐN ghé Lăng Cô một chút thì kịp không, vì nghe nói dịch vụ trung chuyển xe máy qua HVân đóng cửa sớm ? (đi đèo chiều tối thấy hơi nguy hiểm)

Ngày 2: ĐN
    -Sáng: đi Bà Nà, nên đi cáp treo hay xe máy ? ở chơi bao lâu thì vừa ?
    -Chiều: .....
    -Tối: ra Hội An chơi

Ngày 3: chưa biết đi đâu..
    (Em và bạn có dịp đi Ngũ Hành Sơn rồi)

..mời cả nhà góp ý
    Được sửa bởi thechinhcdt lúc 06:15 PM ngày 29-12-2009

chỉ có 3 ngày mà đi như thế thì e rằng cả nhà sẽ mệt, chơi cũng ko vui.

em thấy nên thế này : cứ ra hẳn Hội An nghỉ ngơi 1 chút rùi ra hẳn biển cửa Đại mà chơi, tối về đi chơi Hội An buổi tối, sáng hum sau đi Chơi hội an buổi sáng.

vậy là hết 1.5 ngày
    ăn trưa xong đi xe ra Huế, đi chơi búa xua ngoài đó 1 ngày nữa, sau đó shopping 1 ít đồ rùi bay về Sài Gòn là vừa đẹp
    0902742790
    Flik
    Facebook

Ngày 1 thì em ko bàn tới do nó mất cả ngày.
    Còn ngày 2 thì bác đi Bà Nà bằng xe máy cũng dc, đường xá rất tốt, vừa đi vừa chụp cảnh cũng đẹp lắm, tới chân núi đi bằng cáp treo lên núi, chứ leo bằng xe máy thì khó lên lắm vả lại đường xá quanh co rất nguy hiểm, mấy chú đi xe chở hàng với chở thợ lên núi chạy rất ẩu do tâm lý ít ai đi bằng đường này...Bà Nà nếu đi từ sáng sớm chắc khoảng tới trưa là hết chỗ đi, vòng vèo cũng chỉ có vài chỗ để ngắm.
    Đừong đi bà Nà và Hội An khác nhau nên bác đi như vậy sẽ rất mệt. Thuờng đi Hội An rồi ghé biển Cửa Đại, trên đường về ghé Ngũ Hành Sơn xem đá và tham quan hang động là tiện nhất. Bà Nà để ngày hôm sau hãy đi, chiều về nếu còn sớm thì chạy hết biển Mỹ Khê đi đường vòng lên núi ngắm cảnh hoàng hôn rất đẹp, hoặc chạy hết đường sẽ thấy cổ thụ ngàn năm (em chưa thấy do trời sắp tối mà xe dỏm quá leo ko lên nổi (xe em là xe future là bác biết cái dốc núi nó cao tới mức nào, chạy 1 hồi xe em khét lẹt))
    Ngày 3 thì đi Bà Nà khoảng nữa ngày là hết, chiều về đi vào thành phố chơi, lòng vòng mua sắm và ăn uống ở địa phương xem thế nào...(ghé ăn thử bánh mì bà Lan, quán Trần...nói chung ăn cũng ko khác ở SG là mấy nhưng dc cái là món ăn địa phương, thử cho biết).;)
    Được sửa bởi kaching lúc 11:32 AM ngày 29-12-2009

đi từ Đà Nẵng ra Huế khoảng 100km, đi đường quốc lộ 1 nhanh lắm cũng là mất đến hơn 3tiếng rồi bác ạ, thế nên em nghĩ ngày đầu bác cứ đi thong dong, vừa đi vừa chụp ảnh dọc đường rồi đến Huế là vừa. Coi như ngày đầu bác đi từ 7h sáng đi, qua đèo Hải Vân là tới ngay Lăng Cô, ở đấy có đầm Lập An cũng khá là đẹp. Sau đó, nếu bác muốn chụp ảnh làng quê nhiều, bác đi qua 2 đèo là đèo Phước Tượng và đèo Phú Gia, rẽ vào con đường nhỏ chỗ băng qua đường tàu, vào cổng làng Thuận An, đi men theo bãi biển Thuận An về đến Huế, cảnh rất rất đẹp. Chiều bác tới Huế rồi đi thăm Đại Nội, chắc ko có thời gian ghé qua mấy lăng rồi. Tối thì qua cầu Trường Tiền đi dạo hoặc nghe ca Huế trên sông Hương :D
    Ngày hôm sau bác đi từ Huế về ĐN từ sớm, 7h đi ạ, trên đường ra Đà Nẵng, đi qua hầm Hải Vân một lúc là tới lối rẽ vào Bà Nà, từ lối rẽ đấy vào tới Bà Nà đâu đó tầm 25-30km, em ko nhớ chính xác lắm. Vào đấy rồi chơi đến chiều lại về ĐN, tối nghỉ ngơi và ra chụp ảnh cầu sông Hàn.
    Ngày thứ ba bác đi bán đảo Sơn Trà chơi là hợp lý, có Bãi Bụt, Bãi Rạng khá là đẹp, còn thời gian thì đi Ngũ Hành Sơn, chùa Non Nước. Hoặc ngày này bác đi xuống Hội An chơi cũng được.
    Đây là kinh nghiệm cá nhân của em sau đợt đi ĐN đầu tháng 10 vừa rồi, hy vọng có thể giúp ích được bác :D

@pro-k,khaching,Intello: cám ơn các bác về những thông tin rất hữu ích. Em định điều chỉnh lại thế này xem sao:

Nhóm em (2nam.4nữ) 8x đời giữa, lần này chủ yếu đi ngắm cảnh chứ không săn art (chắc mình em cầm máy thôi)

Ngày 1: (1/1)
    -Sáng: dành trọn cho cung đường ĐN-Huế, vừa đi vừa thưởng thức. Xuất phát 6h (hay sớm hơn?) dừng lại tại đèo Hải Vân chụp hình một chút (lúc nào thì đẹp?) rồi ghé Lăng Cô (ngắm biển?).
    . Sau đó men theo bãi biển Thuận An về Huế (nghe bác Intello khen thèm quá ) Khoảng 11h(?) tới Huế ăn nghỉ trưa rồi thăm Đại Nội. À có ai đi suối Voi chưa nhỉ, cho xin thêm ý kiến ?
    . Chiều khoảng 4h bắt đầu về (hơi đuối nhỉ) vì em hơi ngại ở lại đêm ở Huế, chưa biết phòng ốc ra sao. mà về tầm này thì có gì nguy hiểm k ?

Ngày 2: (2/1)
    Sáng đi Bà Nà, chiều ra biển Cửa Đại chơi một chút rồi vào Hội An ăn uống. Tối đi dạo Hội An rồi về (tiếc quá, nghe nói trăng rằm HA đẹp lắm, còn ngày thường thì sao có ngoại lệ không?)

Ngày 3: Bán đảo Sơn Trà ? Chiều đi vòng vòng ĐN chơi. Tối về.

Em tiếp tục lắng nghe ý kiến ạ !!

À trường hợp phải ở lại Huế thì ở đâu rẻ 1 chút ạ, tránh ngủ bờ bụi là được

Bác cứ xác định đi Huế vừa đi vừa ngắm cảnh, nghỉ ngơi thì mất khoảng 6-7 tiếng cho dễ đi bác ạ. Với lại đến Huế tầm 1-2h chiều là đẹp rồi, sau đó đi tham quan Đại Nội. Em nghĩ bác không nên đi từ Huế ra ĐN lúc 4h chiều, vì trời khá là tối, đi e là nguy hiểm. Em có quen 1 bác easy rider đi từ Huế ra ĐN lúc 4h chiều, và ra đến ĐN là 8h tối, bác ý thuộc dạng thổ dân rồi nên đi tối ko ngại. Còn ở Huế thì trước em có nghỉ ở KS Sport Hotel chỗ đường Phạm Ngũ Lão, 250K/đêm.
    Em vẫn giữ nguyên ý kiến là bác về ĐN từ sáng hôm sau, khởi hành từ 6h cũng được, ra đến Bà Nà là tầm 10h. À, nhưng bác đi ngày 2/1, em nghĩ là sẽ đông người đi cáp treo đấy, phải dự trù thời gian chờ đợi nữa. Chiều tối nếu về sớm thì đi Hội An cũng được, từ Bà Nà đi Hội An chắc tầm ~ 50km. Còn về muộn thì chơi ở ĐN, sáng ngày thứ 3 xuống Hội An, chiều về bán đảo Sơn Trà rồi tối về!!!

Tuyệt quá, cám ơn bác !!

Em đang tìm phòng ở Huế, dù sao đi về trong ngày cũng mệt nhỉ.

Vương vấn cuối cùng của em là đường đèo Hải Vân thôi, em nhất định leo đèo. Bác nào có kinh nghiệm leo chặng này góp ý cho em với ạ (thời gian, thời tiết, chỗ nghỉ, lưu ý khi chạy xe ?)
    Được sửa bởi thechinhcdt lúc 12:19 PM ngày 30-12-2009

Ở gần 2 chỗ đó có Bà Nà và Bạch Mã. Bác đi thử chưa ?

@nptrung: em chưa đi, nhưng trong kế hoạch có ghé Bà Nà vào ngày thứ 2, còn Bạch Mã thì không đủ thời gian bác ạ.

nếu bác chịu được tiền phòng ở Huế tầm 250 - 300K/ngày thì khách sạn Sport Hotel khá là hợp lý với bác! Em ở đấy 2 đêm rồi, rất thích, phòng rộng, thoải mái nên em giới thiệu cho bác thế thôi ạ!
    Đi đèo Hải Vân thì thật ra khá dễ đi, không nguy hiểm như xem trên tivi từ trước tới nay, vả lại đường đèo cũng vắng lắm, ko đông đâu bác ạ! Bác chú ý đổ đầy xăng, kiểm tra kỹ phanh xe trước khi đi, và nhất là ko được chủ quan thì em tin là bác đi qua đèo HV ngon lành! Đợt em đi, vừa xuống đến chân đèo (mạn Đà Nẵng) thì xe hỏng, dắt bộ khoảng 200m thì tìm được hàng sửa xe, chú thợ sửa bắt đúng bệnh, sửa 10' là xong, túm lại là rất may mắn! Chúc bác cũng gặp nhiều may mắn!!!

À, kinh nghiệm của em là nếu bác có buộc đồ hay hàng đằng sau xe thì bác nên buộc bằng dây chun nhá, đừng buộc bằng dây ni lông, nó sẽ bị bai ra và sẽ phải buộc lại thêm vài lần trên đường đi, rất mất thời gian!
    Ngoài ra, trên đường đi ra Huế, bác sẽ thấy có nhiều trẻ em nghèo lắm, nếu bác có điều kiện làm từ thiện luôn thì quý lắm ạ. Nếu có thể thì là quần áo cho các bé, hoặc không thì mỳ tôm, bánh kẹo cũng là quý lắm rồi!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng