Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Lần đầu cầm D90+ lens 50mm 1.8 cổ

Lần đầu cầm D90+ lens 50mm 1.8 cổ

Lục lục trong kho của studio nhà thằng bạn, moi ra được cái Nikkor 50mm 1.8 (loại có cái tai thỏ). ) Vừa chuyển sang Nikon D90 (Lúc trc em xài alpha a230). Thế là ale hấp ra test. Dùng nó xài chung cái kit 18-105 xem sao.Dĩ nhiên ko thể so sánh 2 cái này, nhưng xài chung để chụp 1 buổi model xem nó thế nào nhé!

1.

50 1.8: Màu sắc ổn, bokeh ổn, hơi bị viền tím khi ra nắng.Nhất là khi mở hết khẩu. Cái lens mới dĩ nhiên không thể xóa phông bằng.

2.

Cái này dùng 18-105: nét tốt, cảm giác đầu tiên khi cầm em này

3.

Chụp nhiều vật thể trong ảnh cái lén cổ không thể chống lại cái lén kit được )

4.

Tấm này em chụp sau 1 màn sương (người ta phun cho mát quán í). Tuy nhiên cái 18-105 vẫn bắt nét rất chuẩn.

5.

Cuối cùng trả ở 50mm, lens kit thắng tuyệt đối về độ nét cũng như màu sắc trung thực.

Kết luận (theo cá nhân em): con 50 cổ đúng là đồ cổ, già hơn cả em vẫn chụp ngon. Tuy nhiên không thể nét cũng như không có màu đẹp, khử noise tốt như lens bây giờ. Cầm se se em í cũng là một trải nghiệm rất hay. Dùng em ấy chụp demi, còn 18-105 chụp wide và tele có lẽ khá là ổn :D

Xin các bác cho ý kiến giúp em nhé!
    p/s: em cảm giác ảnh ko dc nét căng :(( em đã dùng un sharpen mák rùi mà sao vẫn kì kì. Hay tại cách chỉnh level cũng như mấy cái layer của em nó tạo nên mờ mờ ảo ảo thế :(( nhưng mà coi cũng dc :D ko tới nỗi ...
    Được sửa bởi KaKaVuongDinh lúc 06:27 PM ngày 03-01-2011

anh soft quá bác ạ. bác làm da mẫu kĩ quá nên nó bệt và soft hết trơn, mất nét mất khối luôn rồi!

@D.N: thú thật em có làm da mẫu gì đâu :(( em chỉ có đè vài lớp layer black n white, gradient map,curve ... ko hiểu sao nó thế, bác chỉ giúp em với

bác post ảnh gốc xem sao? Chỉnh hình vừa soft vừa bệt thế kia rồi chê lens thì ko ai chịu đâu bác ơi
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

Quote Được gửi bởi KaKaVuongDinh View Post
    @D.N: thú thật em có làm da mẫu gì đâu :(( em chỉ có đè vài lớp layer black n white, gradient map,curve ... ko hiểu sao nó thế, bác chỉ giúp em với
    tạo layer mask để lấy lại những vùng mất chi tiết do blend hoặc add các layer kia
    bác chê cái lens này e nghĩ là bác sai lầm đấy ạ, bc1 chụp và hậu kỳ chưa tốt thì ko nên đổ lỗi cho lens
    ngày xưa e chụp D70 và 50f1.8 nonD đây ạ , có cái hình cho bác xem chơi
    Được sửa bởi D.N lúc 06:34 PM ngày 03-01-2011

hình bác chủ out nét thui. PS cứu lại cũng khó.
    bác đào tẩu ngược với em rùi nha' :D
    góc đẹp, màu mè ổn, bố cục tốt tuy có m tấm mất tay, bác hoàn thiện khả năng lấy nét và cái Unsharp mask nữa là tuyệt

Vâng cám ơn các bác góp ý)
    @D.N: vâng, hình bác rất nét ạ em nghĩ có lẽ em chỉnh level quá tay nên nó mới thế chăng. Cám ơn bác! Em sẽ khắc phục ạ!
    @intotherainbow: em xem hình gốc lại thì vẫn nét bác ạ. Rõ ràng em PS kém hì hì hì
    @HaHD: )hehe, bác chuyển qua Sony rồi á? ) thế bác xài em nào? Chắc là a500? Em đang gắng hoàn thiện đây, cám ơn bác!

À, em phát hiện ra em chỉnh level quá tay và chỉnh thông số Neat Image hơi quá :D
    Em làm lại rồi đây!

Các bác đánh giá giúp em với!

riêng em em vẫn thấy out out thế nào ấy...

Bác đặt thông số thế nào mà chụp đẹp vậy... cho em ít kinh nghiệm, em cũng xài 50 1.8 nhưng của canon.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng