Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37

Chủ đề: Lỗi zoom cua Lens Canon EF 24-105mm, f4.0L IS USM

Lỗi zoom cua Lens Canon EF 24-105mm, f4.0L IS USM

Em tính mua con này mà đọc thấy các bác hay complain về lỗi zoom. Không biết lỗi này có thường gặp không?

Và theo các bác có nên đầu tư con này không?

Cảm ơn các bác.

1 bài viết rất chung chung ... bác k nói rõ đang dùng máy gì?
    Quan trọng nhất là thể loại bác định chụp, hay chụp.
    Tôi đang dùng lens này ... chưa có gì để phàn nàn cả
    [D700][24-70N][70-200][60 Micro f2.8D][SB900]

Em đâu thấy lỗi gì đâu bác.
    Bác phải cầm tận tay rồi test thử hoặc đi tham khảo bên ngoài. Nếu phân vân gì thì lên trên này hỏi anh em thôi.
    Chứ nói như bác thì ống nào cũng có thể có lỗi về zoom ^^

Chỉ nghe nói bị lỗi đứt cáp zoom(thay được), nhưng mình đang cầm len này và không có vấn đề gì
    Tân Bình - Photo Hội Quán

Từ khi em bị dụ xài lens này rồi, thì chắng màng đến các em khác nữa...vì đáp ứng hầu hết mọi yêu cầu cho các tình huống chụp ảnh thông thướng như closeup,phong cảnh,chân dung ... !!! Em nó nét kinh từ khẩu lớn đến nhỏ và ở mọi tiêu cự...Còn vụ đứt cáp zoom thì còn tùy thuộc người dùng nó như thế nào thôi.Chúc mừng bác chủ sắp có lens mới chụp Tết rồi !!!Múc em nó về xài đi,xem như là 1 trải nghiệm !!!
    Em thích để tiền lương trong tủ chống ẩm ...!!!

E có ý thế này, bỏ gần 1000$ ra mua cái lens L về ko phải nhỏ, hok biết vnphoto có nhiêu người có lens này, và càng ko biết bao nhiêu trong số đó bị đứt dây zoom, hay chỉ nghe thiên hạ (+ internet) đồn... cứ mua về xài bác ạh (e thèm lắm mà ứ có $ mua nè), trường hợp này cũng giống như con 50 1.4 ngta nói dễ hư AF.

Mình đã dùng qua 4 em 24-105L IS này rồi, nhưng chưa hề bị trục trặc gì, kể cả hàng có hộp riêng và hàng hộp trắng theo KIT.

Đây là len rất tiện khi đi du lịch vì bác chỉ cần mang theo 1 len này ( hoặc có thể kèm theo 1 cái fix để chụp low-light ) thì gần như đáp ứng mọi tình huống.

Len này là 1 trong những len có built thuộc loại đẹp của Canon, cho ảnh màu sắc tốt, độ nét khá, độ méo ổn, CAs khá... bác có thể tham khảo ảnh của 1 bác tên Dmhuynh71 ( photo.com.vn) , bác này xưa nay chỉ chụp bằng mỗi cái len 24-105L này trên 5D , từ phong cảnh, chân dung studio... bác chủ tham khảo thử:

Ảnh chụp từ 24-105L: http://photo.com.vn/coppermine/displ...070/pos=5.html

Review về len 24-105L:http://www.the-digital-picture.com/R...ns-Review.aspx

Chúc bác sớm có đồ chơi mới cho dịp Xmas!
    Nikon: D80,D90,D100,D200,D300,D300s,D700,D2X,D2Xs,....
    Canon: KissX,40D,50D,7D,5dmI,5DmII,1DmIII...

mình đang dùng 24-105L
    đã bị lỗi đứt dây zoom.đã sửa tại Lê Bảo Minh hết 250$ T.T

nhưng vấn đề không phải do lens, mà là do mình, lens này nó đa dụng quá, đáp ứng quá nhiều nhu cầu của mình và hơn nữa range nó tốt, kéo đẩy suốt và đôi lúc mình không để ý bảo quản nên bị đứt dây zoom thôi.

khi dùng lens này phải chú ý một điều: khi đeo máy hoặc chúc máy xuống đất thì phải thu zoom lại nếu không muốn dây zoom nó die sớm

Mình cũng dùng con này...chưa thấy gì...range quá tốt và có IS nên bà xã hay nhí nhà mình đều pằng pằng thoải mái

Chào bác chủ

Em cũng đang sử dụng Canon 24-105 với Body 50D. Ban đầu, khi tìm hiểu về lens này, em cũng đã băn khoăn về một số hạn chế của em nó (Thiếu wide; Thò thụt, dễ lọt bụi; Nguy cơ đứt dây zoom; Khẩu nhỏ, chụp thiếu sáng kém). Tuy nhiên, sau khi tìm hiểu kỹ và tham khảo ý kiến của một số bác đang dùng lens này, em đã quyết định cưới em nó mà ko lăn tăn nữa.

- Thiếu wide => Bác cứ thử chụp đi, với em thì như thế cũng đủ rộng rồi.
    - Thò thụt, dễ lọt bụi => Dĩ nhiên thò thụt thì sẽ bám bụi rồi, nhưng bên trong ống đã có 1 vòng cao su chắn nên cũng ko ngại lắm. Em chinh chiến ở nhiều địa hình nhưng chưa thấy bụi đâu cả. Quan trọng là bác phải biết giữ gìn nữa.
    - Nguy cơ đứt dây zoom => Cái này là có, nhưng nhiều hay ít thì phụ thuộc vào người dùng, bác nên zoom nhẹ nhàng và đều tay. Ngoài ra, trong trường hợp xấu nhất là đứt dây zoom thì bác vẫn có thể thay được. May mắn là việc thay dây zoom không làm ảnh hưởng đến các thấu kính của lens nên chất lượng quang học vẫn được đảm bảo.
    - Khẩu nhỏ, chụp thiếu sáng kém => Cái này có thể khắc phục = cách chụp với tripod. Ngoài ra, IS của lens cũng đỡ được một phần.

Tổng kết lại là em thấy 24-105 đúng như thế giới đánh giá: best L lens for walking around. Bác cứ chiến đi, đừng lăn tăn gì cả.
    Photography means discovery and invention

All in one : Ca 50D + 24-105 f4L IS USM

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng