Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 37

Chủ đề: Lỗi zoom cua Lens Canon EF 24-105mm, f4.0L IS USM

Lỗi zoom thì em chưa gặp, nhưng 24-105 có 1 series bị lỗi flare rất nặng. HÔm trước em có hốt 1 con 24-105 (code UV) bị flare khi phơi sáng ở tòa án TP, khi test lại bằng 1 lens 24-105 khác và Tamron 17-50 thì không bị. Bác mua hàng nhớ để ý điểm này, em thì newbie cho nên không biết cách test như thế nào khi mua tại cửa hàng (không có nguồn sáng mạnh)

Quote Được gửi bởi jerrymap View Post
    Cái lens này mình xài qua rồi, bị lỗi err01,
    chắc bị đứt dây zoom hay sao đó.
    Lỗi err01 là lỗi kết nối. chả liên quan gì dây zoom bác ạ.

[CODE]
    Canon USA has today posted a service notice relating to the new EF 24-105 mm F4L IS USM lens. The notice describes a problem which affects some early production samples of this lens where 'unacceptable levels of flare' can occur, mostly at wide angle and maximum aperture. Those lenses with a control number (a serial number beginning with UT) of 999 or less are affected. The notice goes on to offer a free repair service (including shipping) which will commence on November 14th. We haven't seen any other such notices from any other regions.
    [/CODE]

link : http://www.dpreview.com/news/0510/05...on24105svc.asp

và: http://www.usa.canon.com/consumer/co...&modelid=11924

theo canon thì chỉ những len code UT mới bị lỗi flare này, những len code mới hơn thì các bác cứ an tâm

làm sao để biết lens EF 24-105 mm F4L IS USM sửa zoom chưa các bác nhỉ?

Quote Được gửi bởi jpham View Post
    làm sao để biết lens EF 24-105 mm F4L IS USM sửa zoom chưa các bác nhỉ?
    Muốn biết lens 24 105 đã thay dây zoom chưa thì bác làm theo cách này (tương đối thôi nhé):
    Đầu tiên bác câmè lén lên và xoay zoom hết cỡ, khi đó bác nhìn vào đuôi của ống, nếu thấy 2 sợi cáp zoom màu đen thì chúc mừng bác là hàng gin, còn thấy 2 sợi cáp màu vàng thì bác an tâm là bác đã dc thay dây zoom mới,hihihi!
    Hoặc bác có thể test lens bằng cáh đặt ở chế dộ M set tốc độ 90 khẩu mở hết F4 (dùng flash nhé) và chụp ở tiêu cự 100mm
    Sau đó bác chụp lại tấm hình thứ 2 nhưng set ở khẩu F8 (nhưng phải tiêu cự 100mm và dùng flash luôn nhé bác))
    Sau đó bác so sánh 2 ảnh thì thấy ảnh của cả 2 ko chênh lệch nhiều quá thì OK, còn nếu chênh lệch quá thì bác ko nên mua lens đó,hihiih!

Vác ống 24-105L này về thì khỏi phàn nàn, đi chơi xa, ban ngày, phong cảnh, cứ thế mà bắn, còn chụp đêm thì ống nào mà ko dùng Flash ? Ống 50F1.4 của em chụp đêm vẫn phải flash như thường !
    Thêm đam mê + Thêm tốn xiền: 5D II + 50f1.4 + 24-105F4 L + YN 565EX + 2*YN 560

Cái lỗi của Canon ko nằm ở việc lens này hay lens kia, mà là do cái kết cấu hơi hâm hâm của hệ thống chỉnh khẩu. Nếu như Nikon có 1 lẫy sắt cơ học và bám vào ngàm trên máy (tháo lens ra có thể kéo cái lẫy này bằng tay để chỉnh khẩu to nhỏ, thì Canon lại dùng mạch điện tử tiếp xúc bởi các chấu, bên trong là 1 dây mềm (lens canon khi tháo ra thì không dùng tay chỉnh khẩu to nhỏ được). Khi zoom, phần trong của lens di chuyển, làm cho sợi dây này di chuyển theo, và sợi dây mềm mà di chuyển nhiều ắt sẽ đứt (ko sớm thì muộn tùy vào độ bền). Chả riêng gì lens Canon. E có con SIgma for Canon cũng đang bị đứt, tháo ra ngó nghiêng mới thấy cái bất cập này. (trong khi con sigma tương tự for Ni thì nó thiết kế theo kiểu lens Ni nên không dễ bị lỗi này).
    Fuji X100 + Sokol Automat. Giã từ DSLR

Len 24 105L này bị lỗi đứt dây zoom có thay được ở Lê Bảo Minh Hà Nội ko các bác ơi? Em tính mua len này mà thấy nhiều bác kêu hay bị lỗi đứt dây zoom quá.

Quote Được gửi bởi thaiok View Post
    Muốn biết lens 24 105 đã thay dây zoom chưa thì bác làm theo cách này (tương đối thôi nhé):
    Đầu tiên bác câmè lén lên và xoay zoom hết cỡ, khi đó bác nhìn vào đuôi của ống, nếu thấy 2 sợi cáp zoom màu đen thì chúc mừng bác là hàng gin, còn thấy 2 sợi cáp màu vàng thì bác an tâm là bác đã dc thay dây zoom mới,hihihi!
    Hoặc bác có thể test lens bằng cáh đặt ở chế dộ M set tốc độ 90 khẩu mở hết F4 (dùng flash nhé) và chụp ở tiêu cự 100mm
    Sau đó bác chụp lại tấm hình thứ 2 nhưng set ở khẩu F8 (nhưng phải tiêu cự 100mm và dùng flash luôn nhé bác))
    Sau đó bác so sánh 2 ảnh thì thấy ảnh của cả 2 ko chênh lệch nhiều quá thì OK, còn nếu chênh lệch quá thì bác ko nên mua lens đó,hihiih!
    Xin bác nói rõ hơn giúp em mấy chỗ tô màu đỏ trên được không ạ?

1. Có khi nào có 1 sợi đen và 1 sợi vàng không ạ? Hiện ống của em có 1 sợi đen 1 sợi vàng. Bác nào có ống zin chưa mở thì check và confirm cho em biết với ạ. Em cảm ơn nhiều

2. Sự chênh lệch ở đây là chênh lệch về độ nét, ánh sáng, độ mịn ảnh, phông ... hay gì bác ơi? Em nghĩ giữa f4 và f8 là một trời 1 vực về độ nét.

Em xin gửi 5 tấm chụp test bằng lens này, các bác check giúp em xem có vấn đề gì không nhé.

Tất cả các ảnh cùng focal 90mm, ISO 800, tốc độ 1/80, đánh flash ETTL trên 5DII. Điểm lấy nét là số 1 (chấm màu đỏ) trên trang bìa cuốn sách.

1. Ở F4

Ảnh gốc: ở đây

2. F5

3. F6.3

4. F7.1

5. F8

Xin cảm ơn các bác

Bác đào mộ ghê quá, thứ 1 cái của em tư vấn thì cũng là tham khảo anh em trên vnpt thôi. Nhưng cái quan trọng là việc thay dây zoom không ảnh hưởng( hoặc rất ít ảnh hưởng đến lens, chỉ có cái thay dây rồi thì coi như mất gin thôi). Và điều nữa bác coi thây 1 cọng dây vàng và 1 cọng dây đen thì 99% con lens của bác đã thay dây zoom(bệnh thường gặp nếu mình mua ống cũ). Còn bác cứ lăn tăn thì tôi nghĩ bác nên chịu lỗ bán lại con 24105 của bác đang xài và mua ngay con 24105 new 100% đi ạ, chứ cứ lăn tăn mãi thì ko thể chụp đẹp được đâu, đôi lời cùng bác!

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng