Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 49

Chủ đề: Masters of Fashion Photography

bài bác viết hay quá , em đang chờ bác post tiếp đây .

Phong cách của Irving Penn, màu sắc của Javier - Tất cả thật tuyệt diệu

Cảm ơn bài viết của bác JD, rất hay và bổ ích
    Em đang ghiền ngẫm nó đây ạ
    www.facebook.com/canhdong.battan
    0918.35.65.53

Đây là những đỉnh cao mà mọi người cầm máy đều muốn vươn tới, dù biết mình chẳng thể nào đạt được đẳng cấp như thế nhưng đọc và xem ảnh vẫn thấy sướng. Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ.

Cám ơn các bác đã theo dõi và ủng hộ. Thực ra khi xem về những người này thì chúng ta không nhất thiết phải mong mỏi được như họ. Thay vì tiếp cận với thái độ như vậy, chúng ta nên tìm hiểu kỹ về Nghệ Thuật của từng người để có thể nâng cao trình độ và tay nghề.

Em xin tiếp tục phần 8: David Lachapelle - Quái dị

Quote Được gửi bởi James Duong View Post
    Cám ơn các bác đã theo dõi và ủng hộ. Thực ra khi xem về những người này thì chúng ta không nhất thiết phải mong mỏi được như họ. Thay vì tiếp cận với thái độ như vậy, chúng ta nên tìm hiểu kỹ về Nghệ Thuật của từng người để có thể nâng cao trình độ và tay nghề.

Em xin tiếp tục phần 8: David Lachapelle - Quái dị
    xin bác tiếp tục đi ạ, không thể hoãn cái sự sung sướng đó lại

Tiếp đi bác Dương ơi
    Em đang mong chờ bài viết của bác lắm
    www.facebook.com/canhdong.battan
    0918.35.65.53

Cám ơn anh James Duong đã chịu khó dịch và biên soạn. Bài viết rất hay

cám ơn các bác đã ủng hộ, em vẫn đang tìm đọc và tìm thêm ảnh để xem và sẽ viết trong thời gian ngắn nhất.

Nếu có thể, mong các bác phát biểu cảm nhận về các nhiếp ảnh gia này. Em muốn biết cảm nhận của những người xem khác vì mỗi người có 1 cảm nhận khác nhau.

em xin đu theo bác, viết một vài cãm nhận rất riêng về những master này mặc dù em không đi sâu vào ảnh thời trang lắm.

Đầu tiên là về Peter Lindbergh vì em cảm thấy cách chụp hình của ông rất gần gũi với đời thường. Mặc dù sự gần gũi này cũng gói gọn trong khuôn khổ ảnh thời trang, ảnh sắp đặt. Điều đặc biệt ở đây là cãm xúc trong những bức ảnh, nó là những cảm xúc đời thường và ít cường điệu hơn nhiều so với nhiều hình thời trang em đã từng thấy (một là những kiểu diễn tả cảm xúc thái quá như há miệng, phồng mồm, hoặc là không bộc lộ cảm giác gì mấy, mặt mũi theo kiểu "elegant" hay "cool" hay là "ngầu").

Xem hình của Peter Lindbergh, em thấy bớt sự "thần thánh thái quá" con người, thần thánh thái quá người mẫu theo kiểu vô cảm hay cảm xúc ở trên trời mà ngược lại, nó rất cuộc sống. Cái khó nó nằm ở chỗ này. Chụp thời trang sao cho nó ra cuộc sống mà vẫn còn đọng lại vẻ đẹp của bộ quần áo theo em nghĩ sẽ khó hơn nhiều chuyện chụp người mẫu cứng ngắc người uốn éo, mặt biểu cảm theo 36 thế.

Đương nhiên thời trang vẫn là thời trang, cái cuối cùng nó vẫn là thời trang. Bức ảnh hiện lên theo một cách nào đó vẫn là "diễn", người diễn viên cầm tượng OSCAR đứng trước máy quay vẫn là diễn. Vậy cảm xúc mà mình nhìn thấy có thật không? Ai mà biết được nó có thật hay không. Nhưng cái quan trọng hơn là người xem có cảm thấy nó thật hay không...
    Em biết được một điều nếu người mẫu, người diễn viên cảm thấy như thế, thì mình dễ cảm thấy cảm xúc đó hơn khi coi hình của họ. Và những cảm xúc này có lẽ chỉ được bộc lộ trong vài khoảnh khắc của buổi chụp hình, và người chụp hình phải rất tinh tế nhận ra được cảm xúc trong vài giây phút ngắn ngủi.

Và rất nhiều hình của Peter Lindbergh em cảm thấy nó thật, hay dễ nghĩ là thật hơn những tấm hình của các tác giả khác. Peter Lindbergh là một trong những người rất tài giỏi khi lột tả được điều này trong giới chụp ảnh thời trang.

Nhưng như em nói ở trên, ảnh thời trang là ảnh thương mại, nó mang mục đích thương mại, quảng bá vị vậy ưu tiên số 1 vẫn là quần áo, và nếu có cách diễn nào đó làm nổi bộ quần áo, bóp, viết, v.v.. thì cách diễn đó sẽ được chọn. Với khẩu vị của riêng em, nếu em hiểu được một cảm xúc khi coi một tấm hình thời trang, em có thể nghĩ bộ quần áo là thật... cái người đang mặc quần áo là thật, chứ không phải người ... giời mặc cái bộ 90-60-90, 100-80-100 hay Photoshop đó.Tuy nhiên em chỉ đứng theo góc độ "thật", vốn chỉ là một phần của từ "đẹp" bao la rộng lớn và không có giới hạn.. Nhiều hình vẫn đẹp lạ lùng mà lại ít có yếu tố gần gũi.

Xoi chiếu lại bản thân, lúc đi chụp hình theo nhóm mà gặp "mẫu diễn tốt" là em cảm thấy rất ngại. Nếu gặp mẫu nào diễn ngượng ngạo là em lại rất mừng.

Cái này chỉ là cảm nhận riêng của em, em không có ý tranh luận hay bài xích gì đâu ạ :11:
    Phần 7: Peter Lindbergh - người kể chuyện lãng mạn

Peter Lindbergh - Đức

Sinh ngày 23 tháng 11 năm 1944 tại Ba Lan, Lindbergh học hội họa và sau đó bắt đầu đến với nhiếp ảnh vào năm 1971, khi ấy ông 27 tuổi, được coi là khá muộn so với các đồng nghiệp. Sau đó 7 năm, sự nghiệp của ông mới thực sự nở rộ khi ông đến Paris và tập trung vào nhiếp ảnh thời trang. Peter Lindbergh rất được tín nhiệm bởi các hãng thời trang cao cấp khi họ cần quảng cáo sản phẩm. Theo sự tìm hiểu của JD thì lý do khá đơn giản: Peter Lindbergh luôn tìm cách kể chuyện trong từng bộ ảnh, mỗi bức ảnh có nhiều lớp nội dung và chúng luôn mang hơi hướng lãng mạn.

Ngoài ra, ông được biết đến là một trong những nhiếp ảnh gia hiện đại chụp đen trắng tốt nhất. JD nghĩ với phong cách photojournalism nhiếp ảnh thời trang, đen trắng luôn tạo cảm giác cô đọng hơn nhiều. Cụ thể là rất nhiều các bức ảnh photojournalism là đen trắng, khi ấy người xem sẽ không bị mất tập trung bởi bố cục màu mà chỉ chú tâm vào nôi dung của bức ảnh.

Ngoài ra, một điểm khác biệt nữa của Peter Lindbergh là ông chỉ muốn người mẫu được hóa trang 1 cách đơn giản nhất.

em có search về Javier Vallhonrat thì thấy hình như ông đã học vẽ mỹ thuật tại trường bác JD nói. Có lẽ kiến thức đó đã bổi trợ cho Javier Vallhonrat mang lại những hiệu quả hình ảnh tuyệt vời cho những bức hình của mình.

Điểm đặc biệt nhất em thấy của Javier Vallhonrat là rất khó biết hướng ánh sáng của tấm hình. Giống như bác JD đã nói. Vùng ánh sáng cho cảm giác rất mịn tưởng chừng như không có biên, chi tiết cứ sáng lên như được vẽ vào chứ không phải do những nguồn sáng, phần giao thoa giữa sáng và tối chỉ vừa đủ cho việc nổi khối, nhưng lại cho rất ít dấu hiệu về nguồn sáng ở đâu và tính chất nguồn sáng. Không biết do Javier Vallhonrat dùng nhiều những hiệu ứng trong Photoshop hay ông thật sự tạo được những tấm hình như vậy khi set up.
    Càng coi hình em càng cảm thấy bị thu hút, vì nó cứ bắt mình suy nghĩ về những nguồn sáng đó.
    Còn một điểm nữa là những tấm hình của Javier Vallhonrat em coi thấy độ sắc nét của nó không phải quá bén ở rất nhiều vùng. Nó tạo cái gì đó mềm mại, mờ ảo.
    Trên vnphoto.net em thấy có một bác làm những hiệu ứng Photoshop cho cảm giác về chi tiết nét mà không nét giống giông thế này là bác Vamp.

Ở một mặt khác Javier Vallhonrat ra hình có sự tương phản rất lớn, tuy nhiên chi tiết lại lên rất tốt mặc dù những chi tiết đó có khi lại không bén như em đã nói. Nó góp phần tạo ra hình khối cho tấm hình và quan trọng hơn là tạo độ "trong" cho tấm hình.
    Trình em còi, còn rất nhiều điều của những tác giả này mà chưa khám phá hết. Có lẽ em sẽ giành nhiều thì giờ hơn để nghiên cứu Javier.

Phần 6: Javier Vallhonrat - Đỉnh cao của màu sắc.

Nhiếp ảnh quả thật là diệu kỳ khi nó chuyên trở mọi giá trị vượt không gian và thời gian. Từ Irving Penn của Hoa Kỳ từ những thập kỷ 50 đến với Newton của Đức, Demarchelier của Pháp, JD xin giới thiệu về 1 nhiếp ảnh gia thời trang đương đại người Tây Ban Nha - Javier Vallhonrat.

Sinh năm 1953 tại thủ đô Madrid, Tây Ban Nha, sau khi tốt nghiệp bằng đại học nghệ thuật truyền thống tại trường Đại học Madrid, Vallhonrat đã ngay lập tức tạo được tiếng vang với các tác phẩm của ông.

Khác hoàn toàn với các nhiếp ảnh gia khác, Javier không chụp chuyển động, không nhấn mạnh khoảnh khắc, không điên cuồng với bố cục nhưng sự phối hợp sử dụng không gian của ông là tuyệt diệu.
    Em sẽ edit lại bản này, tiếp những cảm nhận về Master khác.
    Được sửa bởi HaHD lúc 05:48 PM ngày 09-01-2010

Cám ơn bác Slashcode đã cho cảm nhận rất hay. Nói về độ nét của ảnh thì vẫn đề độ nét của ảnh không nằm trong lúc chụp mà sẽ nằm ở phần hậu kỳ. Cảm nhận của bác là rất đúng vì Javier làm cho ảnh nét ở những đường viền và không hề nét ở những vùng không có viền (ví dụ như da thịt).

Phần 8: David Lachapelle
    - Đỉnh cao của Quái dị

Sinh ngày 11 tháng 3 năm 1963 tại Connecticut, David học nhiếp ảnh tại North Carolina và New York. Ông chụp thời trang và quảng cáo theo phong cách Fine Art. Khi học, các sinh viên nhiếp ảnh thường hay so sánh nhiếp ảnh gia này với nhiếp ảnh gia kia nhưng không thể làm như vậy với David Lachapelle vì ông ta không những không giống bất cứ 1 ai mà còn khám phá ra 1 phong cách hoàn toàn mới mẻ.

Dù chụp thời trang và quảng cáo nhưng các tác phẩm của ông đều mang nặng ý niệm của Fine Art. Hơn thế nữa, chủ nghĩa siêu thực được nhấn mạnh trong từng tác phẩm. JD thấy Lachapelle là người xuất sắc nhất hòa quyện commercial photography vào cùng fine art photography.

Em xin giải thích qua loa về fine art photography. Fine Art Photography là 1 hình thức nghệ thuật nhiếp ảnh thể hiện và chuyên trở sự sáng tạo và ý tưởng trong hình ảnh của người cầm máy. Vì vậy, bất kể film hay digital, bất kể sự sáng tạo thể hiện trước khi chụp, trong khi chụp hay sau khi chụp, nếu bức ảnh sau cùng thể hiện được sự sáng tạo và ý tưởng của tác giả thì nó là fine art. Các bác đừng nghĩ cứ fine art là phải đẹp nhé. Ảnh fine art chỉ tập trung vào nội dung, thần thái không cần chú ý quá nhiều đến kĩ thuật, cho nên đừng bác nào vào phán ảnh ông này ông kia hơi cháy, hơi out, hơi soft nhé. Nghe cực thối.

Cũng vì chụp fashion theo phong cách fine art kèm chủ nghĩa siêu thực nên ảnh của David Lachapelle có nhiều lớp (layers) và mỗi chi tiết đều góp phần tạo nên ý nghĩa của từng bức ảnh. Ông hầu như không chụp đen trắng, JD cho rằng với việc chỉ chụp ảnh màu sẽ khiến cho các chiến dịch quảng cáo bắt mắt hơn.

David Lachapelle chụp cho khoảng trên dưới 100 celebrities. Ông thường dùng ống góc rộng, kết hợp với flat lighting để chụp người, tạo ra những hiệu ứng rất quái dị. JD không thích ảnh của David Lachapelle lắm vì sự set up quá nhiều (cũng để thể hiện chủ nghĩa siêu tưởng) nhưng phải thừa nhận ông set up cực kỳ công phu và luôn chứa trong mình những dòng ý tưởng không bao giờ cạn kiệt. Bộ ảnh "Jesus is my home boy" cực hay, các bác có thể tìm thấy trên mạng.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng