Trang 4 / 347 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 3461

Chủ đề: Góc Tiền Giang!

Hôm rồi đi về quê với bạn, em có ghé ngang chùa Vĩnh Tràng. Gởi các bác tấm hình.

Hi mọi người!

Camcamtu rất thích topic "Góc Tiền Giang" này, camcamtu là một người con của xứ Gò Công. Hôm vừa rồi có đi off cùng một số bạn về Mỹ Tho, có vài tấm hình post lên tham gia vào topic :
    Hình 1:

Hình 2:

Hình 3:

Hình 4:

Hình 5:

HÌnh 6:

Hình 7:

Hình 8: Hủ tíu Mỹ Tho

Hình 9:

Bác Đăng sao có một tấm thế, mong xem được nhiều hình của bác đó.

@camcamtu: hình bác rất đời thường, hay lắm. Chỉ có điều hình số 8 không phải hủ tiếu Mỹ Tho mà là hủ tiếu satế nha bác.

Chắc có lẽ mọi người cũng biết tại sao hủ tiếu Mỹ Tho nổi tiếng đến vậy, em chỉ muốn mọi người biết thêm một chút về tên gọi của hủ tiếu Mỹ Tho. Thật ra ngày nay, nguyên liệu để làm ra một tô hủ tiếu Mỹ Tho hay hủ tiếu Nam Vang cũng na ná nhau, cũng thịt bầm, tôm, xương hầm, v.v... nhưng sự khác biệt duy nhất và ảnh hưởng quan trọng đến chất lượng của tô hủ tiếu chính là sợi hủ tiếu. Chỉ có sợi hủ tiếu làm từ hạt gạo tại xã Mỹ Phong, TP Mỹ Tho mới đảm bảo độ dai, ngọt và thơm mà không có sợi hủ tiếu nào có thể sánh được, đó chính là thương hiệu của Mỹ Tho đó. (có điều gì chưa chính xác, các bác cứ đưa thêm ý kiến nha).

VÀI NÉT VỀ CHÙA VĨNH TRÀNG

Chùa tọa lạc ở xã Mỹ Phong, thành phố Mỹ Tho, tỉnh Tiền Giang. Chùa do ông bà Bùi Công Đạt xây dựng vào khoảng đầu thế kỷ XIX. Đến năm 1849, Hòa thượng Huệ Đăng ở chùa Giác Lâm (Gia Định) về trụ trì đã tổ chức xây dựng thành ngôi đại tự và đặt tên là chùa Vĩnh Tràng. Đến năm 1907, Hòa thượng Chánh Hậu đã cho trùng kiến ngôi chùa, pha hòa cả nét kiến trúc Á-Âu. Chánh điện được bài trí trang nghiêm, chùa còn bảo tồn nhiều tượng cổ, bao lam chạm trổ công phu. Bộ Thập bát La hán thượng kỳ thú là những tác phẩm tượng tròn độc đáo được các nghệ nhân Nam Bộ tạc vào những năm đầu thế kỷ XX. Chùa hiện đặt văn phòng Ban Trị sự Phật giáo tỉnh Tiền Giang. Vĩnh Tràng là ngôi chùa danh tiếng bậc nhất ở miền Nam. Chùa đã được Bộ Văn hóa công nhận là Di tích lịch sử - văn hoá quốc gia.
    (theo Thư viện Hoa sơn).

Vài hình ảnh gởi mọi người.

1./

2./

3./

4./

5./

6./

7./

8./

Cám ơn mọi người đã xem ạ.

Cảm ơn bác tnnguyen về thông tin và ảnh chùa Vĩnh Tràng. Rất đẹp ạh.

@bác Camcamtu: Hình 8 là hủ tíu sa tế ạh. Em cũng chỉ thấy Mỹ Tho bán. SG có 1 tiệm nhỏ bên Q2 đg Trần Não có thấy nhưng chưa có cơ hội thử. Do đi chụp cầu Thủ Thêm :'D
    Hic..thấy tô hủ tíu sa tế lại thèm :'p
    Được sửa bởi ngocvinh1906 lúc 06:27 PM ngày 29-01-2010

Đã lâu lắmrồi em không còn nhớ bao nhiêu lâu cái lần cuối em ghé chùa Vĩnh Tràng. Ảnh bác tnnguyen thể hiện được phần hồn và cái tôn nghiêm của nó. Em, một người con xứ Tiền Giang mà chưa chụp được bức nào ra hồn ở cái quê hương mình, hichic. Tết này em mong có dịp về lại và cố cảm nhận những hình ảnh nơi đây.
    P/s: Cũng hi vọng có thể giao lưu cùng bác tnnguyen, ngocvinh & mọi người. Thân ái
    LENSPRO CAMERA EQUIPMENT - 0918 789 818
    MY JOB

Quote Được gửi bởi còmnhom View Post
    Đã lâu lắmrồi em không còn nhớ bao nhiêu lâu cái lần cuối em ghé chùa Vĩnh Tràng. Ảnh bác tnnguyen thể hiện được phần hồn và cái tôn nghiêm của nó. Em, một người con xứ Tiền Giang mà chưa chụp được bức nào ra hồn ở cái quê hương mình, hichic. Tết này em mong có dịp về lại và cố cảm nhận những hình ảnh nơi đây.
    P/s: Cũng hi vọng có thể giao lưu cùng bác tnnguyen, ngocvinh & mọi người. Thân ái
    Vậy mình hẹn Tết này gặp mặt nhau làm tý cafe các bác nhé! 29 Tết là em có mặt ở Mỹ Tho đến mùng 4. Dịp này có bác nào về thì hú nhau 1 tiếng.

Em cũng ở TG đây các bác ah! Hẹn tết gặp các bác tại vườn hoa Lạc Hồng nhé!!! Gần đó có quán Cafe trên sân thượng. Nhìn xuống chợ hoa và cầu Rạch Miễu. Lên đó chụp hình đêm cũng ok lắm!!!

Bạn em nó bảo là năm nay làm ở đg Hùng Vương ạh, chắc chợ sẽ ở đó, sau đó bê sang làm đường hoa luôn. TG tính toán thế lợi quá nhưng mất cái thi vị bến sông ngày nào.

Talking

Mình cũng ở TG đây, thấy mấy Bác post ảnh cũng nhớ nhớ quê nhà , nếu có duyên sẽ gặp gỡ và giao lưu nhé, rất hân hạnh gặp các Bác

Trang 4 / 347 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng