Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: AF microadjustment

AF microadjustment

Chức năng này có trên 1 số máy đời mới và cao cấp của Canon (50D, 7D, 1D...) giúp tinh chỉnh, khắc phục lỗi back/ front focus đối với 1 số len.
    Vấn đề em muốn hỏi ở đây là cơ chế tinh chỉnh này hoạt động như thế nào, liệu có phải nó sẽ đẩy sensor ra trước/ ra sau 1 chút với mỗi mức tùy chỉnh hay không và nó có tác dụng với các len MF lắp mout eos không hay chỉ có tác dụng với các len AF thôi?
    Mong được các bác chỉ giáo!!!:11:

Không có bác nào giúp em được vụ này ạ???

Quote Được gửi bởi trung81187 View Post
    Chức năng này có trên 1 số máy đời mới và cao cấp của Canon (50D, 7D, 1D...) giúp tinh chỉnh, khắc phục lỗi back/ front focus đối với 1 số len.
    Vấn đề em muốn hỏi ở đây là cơ chế tinh chỉnh này hoạt động như thế nào, liệu có phải nó sẽ đẩy sensor ra trước/ ra sau 1 chút với mỗi mức tùy chỉnh hay không và nó có tác dụng với các len MF lắp mout eos không hay chỉ có tác dụng với các len AF thôi?
    đúng rồi bác, nó dịch chuyển vị trí của sensor.
    Hoạt động với tất cả mọi lens gắn trên máy, vì hai hệ thống không ảnh hưởng lẫn nhau.

Cái này nó nhớ được bao nhiêu lens gì đó em không rõ. Nếu lắp MF qua mount em sợ nó coi tất cả lens MF lắp qua cái mount đó là 1 và chỉnh back hoặc front đâm ra lại thành sai với len đúng.

Quote Được gửi bởi AEIOU View Post
    Cái này nó nhớ được bao nhiêu lens gì đó em không rõ. Nếu lắp MF qua mount em sợ nó coi tất cả lens MF lắp qua cái mount đó là 1 và chỉnh back hoặc front đâm ra lại thành sai với len đúng.
    EM cũng nghĩ như bác, em hay dùng MF nhưng em sợ nó không nhớ được len MF thì loạn mất.

Quote Được gửi bởi trung81187 View Post

Chào Bác trung81187,

Với kiến thức thô thiển của tôi, tôi có thể giải thích một chút về MA ( Micro-adjustment Focus)

Khi nói về Điện Tủ thì chúng ta hiểu là : Dù nó có một sự chính xác tuyệt đối nào đó trên nhiều lãnh vực, nó vẫn còn bị hạn chế về mặt chuẫn xác trong một số lãnh vực khác. Trợ ngại lớn nhất để gây ra sự thiếu chuẫn xác này là Sai Số của những bộ phận tronng mạch điện, và sự thay đổi trị số khi bị ảnh hưởng nhiệt ( Tolerances of components in the Circuits )

Khi ta chụp một bức ảnh, công đoạn lấy nét ( Focus Task ) được diễn biến như sau : Tất cả các dử kiện/chi tiết về chủ thể sẽ được đưa đến một Mạch Giám Định Nét. Sau khi Mạch Giám Định Nét Ok và "ra lệnh" motor ống kính stop , nó mới cho phép Shutter Switch/Button hoạt động. Trên lý thuyết, ta sẽ có một bức ảnh với chủ thể rỏ nét.
    Nhưng vì có sự Sai Số không tránh khỏi trong hầu hết những mạch điện tử, Mạch Giám Định Nét này có thể "quyết định" nhanh hơn hay chậm hơn khi stop motor. Kết quả là chúng ta co một tấm hình bị "Nét Trước" hoặc "Nét Sau" của chủ thể. (Front Focus ỏ Back Focus )
    Để vượt qua cái sự cố này ( issue ) , MA được phát họa và thiết bị vào những máy hình đắc tiền : Pro Body hay Semi Pro Body . Nó hoạt động như Fine Tuning trong TV. Nó làm triệt tiêu những sai số và đưa Mạch Giám Định Nét hoạt động nhanh hơn hay chậm hơn để bù trừ vào Sai Số đối với một ống kính nào đó.
    MA không phải là một sự điều chỉnh cơ năng ( như di chuyển Sensor ). Nó là một sư Điều Chỉnh Thông Số Chuẫn trong Mạch Giám Định Nét.
    Có những Ống Kính mà chúng ta không cần điều chỉnh gì cả vì Sai Số của Thân Máy và Sai Số của Ống Kính triệt tiêu nhau. Và có những ống kính phải chỉnh mới có nét được. Nhiều khi có thể lên đến + hay - 20 bậc. Nếu chỉnh đến bậc cao nhất mà vẫn còn bị sự cố nét, thì Điều Chỉnh Vị Trí Sensor mới cần thiết.
    Thông Số chỉnh bậc này khác nhau cho từng ống kính và thân máy vì không phải thân máy nào hay ống kính nào đều có Sai Số (tolerances) giống nhau.

MA chỉ có tác dụng đối với AF Lens và ở chế độ AF mà thôi. Khi gạt qua MF thì MA mất tác dụng.
    Hi vọng những điều này giúp được ít nhiều cho quí bác.

KhôngGianPhẳng

cám ơn bác thegioiphang, 1 giải thích cực hay

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post
    Chào Bác trung81187,

Với kiến thức thô thiển của tôi, tôi có thể giải thích một chút về MA ( Micro-adjustment Focus)
    ...
    KhôngGianPhẳng
    cảm ơn anh đã cung cấp 1 số thông tin quý báu vì trước giờ em cũng ko hiểu rõ MA hoạt động theo cơ chế như thế nào. Sau khi đọc xong em vẫn còn một số thắc mắc sau mong anh giải đáp giúp:

- Em có 1 ống kính, khi chụp gần cỡ <1-2m thì ko sao (đúng focus) nhưng khi chụp xa >2m thì bị front focus, càng xa thì khoảng cách front càng lớn. Body của em lại ko có chức năng MA nên ko rõ là mức +- của MA cho ống kính đó có phải thay đổi khi thay đổi khoảng cách chụp gần xa hay ko?
    - Đối với ống zoom khi bị front/back focus, khi zoom gần, xa thì mức +- của MA phải có thay đổi không?

Em xin cảm ơn.

Quote Được gửi bởi chummy View Post
    cảm ơn anh đã cung cấp 1 số thông tin quý báu vì trước giờ em cũng ko hiểu rõ MA hoạt động theo cơ chế như thế nào. Sau khi đọc xong em vẫn còn một số thắc mắc sau mong anh giải đáp giúp:

- Em có 1 ống kính, khi chụp gần cỡ <1-2m thì ko sao (đúng focus) nhưng khi chụp xa >2m thì bị front focus, càng xa thì khoảng cách front càng lớn. Body của em lại ko có chức năng MA nên ko rõ là mức +- của MA cho ống kính đó có phải thay đổi khi thay đổi khoảng cách chụp gần xa hay ko?
    - Đối với ống zoom khi bị front/back focus, khi zoom gần, xa thì mức +- của MA phải có thay đổi không?

Em xin cảm ơn.
    @jasmin : Cảm ơn bác về lời bình.

@chummy : Đây là cái sự cố về Focus thông dụng nhất trước khi MA được phát họa và thiết bị vào thân máy kể từ model
    50D. Trước đây khi có sự cố này thì hãng Canon sẽ "calibrate" ống kính và thân máy lại cho khách hàng. Tôi
    không rỏ về việc bảo hành máy ở VN như thế nào, chứ bên các nứoc tây phương, hãng sẽ đổi cái khác trong
    vòng 1 thời hạn nào đó.
    Chỉnh MA là chỉnh cho thân máy. Ống Kính không thay đổi gì cả
    Trị số MA chỉ chính xác cho Prime Lens ( tiêu cự cố định) mà thôi
    Đối với Zoom lens, mình phải chỉnh 3 trị số MA : 1 cho wide zoom, 1 trị số cho mid-zoom và 1 trị số cho tele.
    Thí dụ ống kính 17-85mm : Zoom tiêu cự khoãng 25-30mm, chỉnh trị số F nhỏ nhất ( DOF mỏng ) để 1 vật
    cách máy ảnh khoãng 4m-6m, dùng tripod và AF để chụp. Kiểm soát lại với computer và chỉnh MA cho đến khi
    chuẫn nét. Ghi nhớ trị số MA này
    Kế tiếp, zoom đến tiêu cự khoãng 45-50mm, lập lại như trên.
    Cuối cùng zoom đếm tiêu cự 70-75mm để chụp.
    Như vậy mình có 3 trị số MA cho ống kính này. Khi ra hiện trường nếu có thì giờ thì cư chỉnh trị số MA hợp với tiêu cự
    của ống kính. Điều này chỉ áp dụng cho Pro và quí bác Amateurs khó tính. Còn mấy bác dễ tính thì cứ chỉnh trị số MA
    cho Mid Zoom là được rồi.

Hi vọng quí bác hiểu được phần nào về MA

KhôngGianPhẳng

vậy là đối với prime lens, focus xa gần gì cũng chỉ cần dùng 1 trị số MA thôi hả anh?

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng