Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 44

Chủ đề: Teen hóa vnphoto.net

Teen hóa vnphoto.net

Đợt này lâu lâu em mới có thời gian ngồi ngó nghiêng diễn đàn có gì mới không.... Thì đúng là có mới, có khác trước không ít... Vừa rồi có xem qua một topic ảnh. Và từ đó em cảm thấy như vnphoto.net đang bị "teen hóa"...

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=51898

Lý do ư... Không phải là do mẫu là teen. Mà là do văn hóa ứng xử trên diễn đàn. Đây là đoạn chi tiết em muốn nhấn mạnh...

Quote Được gửi bởi Kitty_ThienAnh View Post
    Hic ,bác post ko đúng tên đã nói trước làm em tìm gần chết >,<
    Quote Được gửi bởi nhoc_violet View Post
    ôi...tươi wa' các tình yêu ơi...sáng nay mắc đi làm...ko là đi ké òi
    Quote Được gửi bởi myna View Post
    các bác còn lại ơi...nhớ post hình lên cho tụi e ngen..^^..thaks bác star nhìu lắm nè..^^...
    Quote Được gửi bởi Sha View Post
    Kute wá nha các tình iu :D :*
    ôi cảm ơn bác trandangarch nha..hình e nhìn kute á có thì post tiép nữa nha bác..iu mấ bác lắm
    Quote Được gửi bởi Kitty_ThienAnh View Post
    Còn bác Newbeeeee và bác Xá chưa trả bài thôi
    TFS
    cảm ơn bác star...các bác còn lại post nhanh nhanh nha..^^...tụi e dang nóng lòng lắm đó

Là một thành viên của vnphoto được ngót cũng 3 năm, không phải ngắn nhưng cũng chẳng phải thời gian quá dài... Nhưng cũng đủ hiểu đôi chút về cái gọi là "bản sắc" của vnphoto.net.

Vnphoto là diễn đàn lớn về ảnh. Hầu hết ở đây trước kia là bác bác khá lớn tuổi. Mọi người đóng góp, xây dựng, cũng cố cho nhau về kinh nghiệm trong nhiếp ảnh. Nhưng sau đấy thì có thêm nhiều các bạn trẻ. Nhằm biến sân chơi này thành nơi để mọi lứa tuổi có thể cùng hòa nhập, giao lưu. Thế nên bị mất đi đôi chút nét khác biệt của vnphoto. Nhưng, không phải vì lý do đấy mà em nói rằng "sắp bị biến thành teenphoto". Mẫu giờ đương nhiên toàn teen nên chẳng có lý do gì em cm thế cả, bởi bản thân em cũng chụp teen.

Thế nhưng các bé làm mẫu khi đã vào đây, không nên mang tác phong của diễn đàn đó vô. Người ta có câu, nhập gia tùy tục... Phải thích ứng với phong cách, sự thể hiện mỗi diễn đàn. . Em không bắt các mẫu phải ăn nói giống như các cụ. Thế nhưng khi đã vào đây nên chỉnh lại cung cách ăn nói khi ở các diễn đàn teen. Đó là thi nhau vào khen chính tác phẩm do mình hay bạn làm mẫu... Điều đó không phải không tốt, nhưng nhiều quá sẽ biến diễn đàn thành nơi họp nhóm sì tin.

Chuyện mẫu tự vào khen mình, rồi các bạn mẫu chung nhóm khen ngợi, tung hô lẫn nhau, sì pam lung tung, gọi nhau ý ới, trực tiếp thúc các "nhíp ảnh gia" post ảnh nhanh ngay trên forum... Chứ chẳng cần đợi các bác nháy khác vì tò mò muốn xem mới thúc...tất cả những cái đó không hề có trước đây. Dòm ngoài người ta nghĩ nhóm đó đang lăng xê nhau, kì lắm...

Nếu bác đọc tất cả topic chân dung từ trước đến giờ có thấy mẫu thi nhau ý ơi vậy không. Có chăng nếu mẫu có vào, có cm thì hầu như trả lời thắc mắc của các thành viên nếu thấy mình có thể trả lời thay nháy mà thôi...

Vì nó khá nhạy cảm, tế nhị, nói trực tiếp sợ các mẫu dỗi. Nên mới phải dùng cách PM riêng. Thế nhưng từ đêm qua em cũng trả lời khá nhiều rùi, và đương nhiên là copy paste... Vì em thật sự không thể ngày nào cũng PM trả lời. Nên buộc lòng em phải lập topic này để cùng nghe ý kiến của tất cả về vấn đề này.

Em thiết nghĩ... Khi "teen là mẫu" thì sao cũng được. Thế nhưng khi "teen là thành viên diễn đàn" thì nên có những phong cách ứng xử phù hợp... Các bé đã rất đẹp rồi. Nhưng nếu không nói những câu như trên kia (ca ngợi bản thân) có lẽ sẽ đẹp hơn.
    Em biết khi em nói ra những dòng này, sẽ có khá nhiều thành viên teen ghét, thù em lắm... Mà khéo liên lụy qua các bác, giận không thèm làm mẫu cho các bác chụp. Vậy em sẽ có lỗi lớn lắm. Nhưng em không thể bỏ mặc vnphoto như vậy được. Vì nó được xây dựng bởi công sức cũng như tâm huyết của rất nhiều bác gạo cội của site... Như thế em sẽ cảm thấy có lỗi hơn.Có lẽ đây cũng là một phần lý do một số bác gạo cội di dân qua chỗ khác chơi...Vì không "hùa" theo nổi các thanh niên trẻ tuổi bây giờ...

Nhưng với riêng em: Vnphoto có thể trẻ hóa, nhưng ko nên biến thành teen hóa...
    Được sửa bởi lylycat lúc 04:27 PM ngày 15-12-2009
    Mong manh dễ vỡ...

Đã có một vài thành viên khi PM cho em cũng đã nói lại rằng. Đúng là giờ vào vnphoto cứ thấy như vào "kenh14" hay "teenphoto.vn"... Chẳng giống với vnphoto ngày trước, mọi người tận tình "đâm chém" ảnh...haizza...

Mong được các bác cho ý kiến. Đặc biệt là các bác thành viên mới tham gia hiện nay ạ...
    Được sửa bởi lylycat lúc 02:59 PM ngày 15-12-2009
    Mong manh dễ vỡ...

Không muốn ý kiến cũng là một cách ý kiến.

Nhưng túm lại em đồng tình với ý kiến của bác Lylymèo.
    Hình ảnh tạo nên đẳng cấp chứ không phải thiết bị.

Lời văn hoặc câu chữ thì trẻ không bắt chước già được, nhưng em nghĩ nên có nội quy về việc sử dụng tiếng Việt quy củ lại. Diễn đàn đã cấm post bài tiếng Anh,em nghĩ cũng nên hạn chế bằng việc tạo tên topic mới bằng tiếng Anh bằng cách phải có cụm từ tiếng Việt ở phía trước ví dụ như thế.
    Chứ vào trang home thấy có topic để Noel Girl 09 bản thân cái cụm từ này nó tối nghĩa cực kỳ, chưa kể đến là cụm từ này nó hay được sử dụng ở đâu, như thế nào.
    Biết là thêm việc cho BQT nhưng :(

Quote Được gửi bởi tuanmap View Post
    Lời văn hoặc câu chữ thì trẻ không bắt chước già được, nhưng em nghĩ nên có nội quy về việc sử dụng tiếng Việt quy củ lại. Diễn đàn đã cấm post bài tiếng Anh,em nghĩ cũng nên hạn chế bằng việc tạo tên topic mới bằng tiếng Anh bằng cách phải có cụm từ tiếng Việt ở phía trước ví dụ như thế.
    Chứ vào trang home thấy có topic để Noel Girl 09 bản thân cái cụm từ này nó tối nghĩa cực kỳ, chưa kể đến là cụm từ này nó hay được sử dụng ở đâu, như thế nào.
    Biết là thêm việc cho BQT nhưng :(
    Dạ, thật ra ý em ngắn gọn là các bé không nên biến diễn đàn thành nơi tụ họp, buôn bán, chat chit của hội nhóm...
    Mong manh dễ vỡ...

Em cũng tán thành ý kiến của lylycat và các bác ở trên.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi lylycat View Post
    Dạ, thật ra ý em ngắn gọn là các bé không nên biến diễn đàn thành nơi tụ họp, buôn bán, chat chit của hội nhóm...
    Ủa vậy diễn đàn để làm gì hả bác :D. Em nghĩ diễn đàn cũng giống như 1 xã hội nhỏ mà thôi, càng phát triển rộng ra thì càng phong phú về đối tượng tham gia thôi.

bác lylycat trích mấy câu "xìtin" đó ra là còn rất nhẹ .... có những câu mà em dịch mãi mới ra .... kiểu như là "HjX aEcK cHoA`j ...." gì gì đó.... em nghĩ BQT nên thường xuyên nhắc nhở các bé "xì tin" vi phạm . Không thể nói là các bé quen tay "không có khả năng dùng tiếng việt bình thường" ... các bé vẫn đi học , vẫn viết bài bình thường, chẳng qua là lên forum muốn thể hiện thôi. Các bác admin , mod chịu khó nhắc nhở thì hiện tượng này sẽ hết.

Em vô mà gặp mấy cái bài viết nào khó đọc là khỏi đọc cho mất thời gian, mệt cái đầu lắm,tiếng Việt là tiếng Việt ,có bác nào mà viết kiểu như trên thì em đều xem như bác ấy là người nước ngoài hết.....
    Theo em, thì các bác BQT có gặp mấy bài viết kiểu "Đọc Tiếng Việt mà phải dịch ra Tiếng Việt " khó đọc như thế thì nên mạnh tay xóa luôn và kèm theo nhắc nhở !!!
    Nội quy cũng nên bổ sung thêm điều khoản :
    "Vì sự trong sáng cho Tiếng Việt trên vnphoto.... nên mong các bác phải viết Tiếng Việt cho giống....Tiếng Việt ".
    Được sửa bởi muctau lúc 07:02 PM ngày 15-12-2009
    Em thích để tiền lương trong tủ chống ẩm ...!!!

Em cũng xóa nhiều lắm rồi bác ạ, nhưng mà chắc phải cắm thêm nhiều cột điện nữa mới có tác dụng.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng