Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 64

Chủ đề: xin hướng dẫn chụp flash ban đêm ngoài trời

các bài viết hướng dẫn và tranh luận của các bác rất hay, em đã được học hỏi từ các bác rất nhiw62u nhưng chưa có cơ hội thục hiện. Nhưng em không muốn bài ost của em chủ yếu là học hỏi chứ ko phải cãi vã, có thể để được 1 bức ảnh ngoài trên ban đêm đẹp có nhỉu cách khác nhau, nên sẽ có mỗi người 1 ý kiến. Thanks các bác 1 lần nữa, em sẽ liên tục theo dõi topic này để học hỏi thêm và sẽ demo vài ảnh từ cách của từng bác, thanks all...............

Quote Được gửi bởi asahinguyen View Post
    Bác nghĩ sao lại cho em là nói suông? Em đã hướng dẫn ở trên rất rõ là chụp với flash ban đêm thì cứ mạnh dạn chụp thật chậm thậm chí đến 1/2s mà không sợ bị nhòe hình. Em không hề nói là em NGHĨ như các bác khác ạh. Nhiều bác vô trả lời mà cứ nói là nghĩ thế này em nghĩ thế kia.
    Thực tế chắc các bác cũng thấy chả có cái flash nào có thông số liên quan đến tốc độ chụp trừ cái tốc độ ăn đèn x-sync trên body.

Khi chụp với flash thì hình ảnh ta thu được gồm căn bản hai phần. Phần thứ nhất phía trước sáng chủ yếu là flash, phần thứ hai sáng nhờ ánh sáng môi trường xung quanh. Trong phần ánh sáng flash là chủ đạo thì tốc độ xem như không ảnh hưởng đến độ sáng hình ảnh, chỉ có phần hậu cảnh phí sau chịu ảnh hưởng của tốc độ chụp mà thôi. Lưu ý điều này chỉ đúng khi chủ thể đứng ở vị trí ánh sáng môi trường khá yếu.
    Tốc độ chớp của đèn flash rất nhanh nên rất khó nhòe hình vì thế tùy khả năng cầm máy mỗi người và lưu ý chủ thể đừng di chuyển thì có thể chụp tốc độ rất chậm mà không sợ bị nhòe.

Ở hình trên bên trái là em chụp với tốc độ x-sync do máy tự thiết lập 1/60s , hình bên phải chụp ở tốc độ 1/15s nên hậu cảnh sáng hơn. Tốc độ chụp bạn cũng có thể thấy ở hai người đang đi bộ trong hình.

Những tấm dưới đây em chụp với tốc độ rất chậm để lấy hậu cảnh khi chụp đêm

f4.5 1/2s iso100

f1.4 1/6s iso100
    Thank bạn AsahiNguyen nhiều nhé, Ngộ ra nhiều điều.

Quote Được gửi bởi Jolly Joker View Post
    E rằng bác không chơi được kiểu đó với đèn Yin Yan rồi, trừ khi bác đeo cái kính râm hoặc filter ND cho đèn thì có khả năng ;)
    Hic hic em hiểu sai ý bác ngay từ cái chỗ này. Thật ra em chỉ muốn nói một ý là trong CÙNG MỘT ĐIỀU KIỆN khi chụp với Flash thì cứ giảm tốc độ chụp thật chậm trong khả năng có thể để có hình với hậu cảnh sáng hơn. Tất cả đều là mức so sánh tương đối.
    Còn với nhu cầu chụp với Flash như bác JJ ở post #20 thì tất nhiên phải có thêm những yêu cầu khác về kỹ năng cũng như thiết bị rồi. Chứ nếu con flash YY mà đạt được như con flash của em thì em bán cái của em đổi một rổ flash YY về dùng rồi

asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Em cũng đoán là bác hiểu nhầm ý em nên hỏi lại cho rõ ấy mà ^^ những thông tin mà bác nêu ra rất bổ ích, đặc biệt là cho những anh em đang chán ánh sáng tự nhiên và muốn thử ánh sáng nhân tạo ^^ hi vọng là bác sẽ post nhiều bài như thế nữa để giúp đỡ cho các anh em mới chụp ^^

Lâu lâu mới có cái topic hòa nhã thế, cãi nên chuyện....
    Dù sao cũng cám ơn a ashahinguyen , đọc và xem hình VD của anh vỡ ra nhiều, tối nay về e test......

e mới mua flash xong, học dc mí chiêu bổ ích wá :D

công nhận đọc xong bài của asahinguyen mình được mở mắt ra hơn vài lần

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    k nhòe đâu bác, nếu có nhòe thì nhòe BG thôi chứ chủ thể ko nhòe nếu bác chụp buổi tối với flash, em đã chụp tốc 1/2s, iso100, f8 với đèn rồi ạ, ko tripod, tắt chống rung luôn, BG thì hơi nhòe nhưng sáng rõ còn chủ thể thì ngon lành bác à ( em dùng A850 + F58AM + 2875f2.8 )
    Nếu bác đặt máy trên Tripod thì dù có set tốc độ chậm BG vẫn không nhòe ạ. Nếu ambient light đủ để làm nhòe vật thể chuyển động thì bác có thể yêu cầu mẫu đứng im, hít thở và chớp mắt bình thường......he he ( 70% là trong ảnh mẫu không nhắm mắt )

Cám ơn hai bác, em học được mấy "chiêu" của hai bác, tks 2 bác

chụp tốc độ chậm có cần phải chỉnh 2nd curtain trong Cn.Fn ko bác asahinguyen

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng