Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 64

Chủ đề: xin hướng dẫn chụp flash ban đêm ngoài trời

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    sorry bác nhé, khẩu 9 - 11 tốc 1/125 thì làm sao mà thấy hậu cảnh ban đêm nữa chứ ??? em chụp thi set iso 200, khẩu 4, tốc 1/30 - 1/60, đèn thì đánh 45* với omnibounce

Tốc độ này 30-60 thì em nghĩ là nhèo đó bác - có đèn rồi thì nâng tốc lên chút để chụp nó gọn - khẩu thì 4 - thì em ko bàn cãi, nó phụ sáng thêm nhưng dễ trượt nét ở tốc độ đó mà khẩu 4.

Mobi : 0908.080906

thanks các bạn nha, để mình thử làm theo các cách của các bác để học hỏi. có gì em sẽ hỏi thêm nữa nhé, thanks 1 lần nữa

Quote Được gửi bởi Jolly Joker View Post
    Bác chắc hẳn rất giỏi, rất nhiều kinh nghiệm chụp đèn ban đêm và am hiểu về kỹ thuật, bác có thể cho mọi người ở đây mở rộng tầm mắt thay vì chỉ nói suông được ko?
    Bác nghĩ sao lại cho em là nói suông? Em đã hướng dẫn ở trên rất rõ là chụp với flash ban đêm thì cứ mạnh dạn chụp thật chậm thậm chí đến 1/2s mà không sợ bị nhòe hình. Em không hề nói là em NGHĨ như các bác khác ạh. Nhiều bác vô trả lời mà cứ nói là nghĩ thế này em nghĩ thế kia.
    Thực tế chắc các bác cũng thấy chả có cái flash nào có thông số liên quan đến tốc độ chụp trừ cái tốc độ ăn đèn x-sync trên body.

Khi chụp với flash thì hình ảnh ta thu được gồm căn bản hai phần. Phần thứ nhất phía trước sáng chủ yếu là flash, phần thứ hai sáng nhờ ánh sáng môi trường xung quanh. Trong phần ánh sáng flash là chủ đạo thì tốc độ xem như không ảnh hưởng đến độ sáng hình ảnh, chỉ có phần hậu cảnh phí sau chịu ảnh hưởng của tốc độ chụp mà thôi. Lưu ý điều này chỉ đúng khi chủ thể đứng ở vị trí ánh sáng môi trường khá yếu.
    Tốc độ chớp của đèn flash rất nhanh nên rất khó nhòe hình vì thế tùy khả năng cầm máy mỗi người và lưu ý chủ thể đừng di chuyển thì có thể chụp tốc độ rất chậm mà không sợ bị nhòe.

Ở hình trên bên trái là em chụp với tốc độ x-sync do máy tự thiết lập 1/60s , hình bên phải chụp ở tốc độ 1/15s nên hậu cảnh sáng hơn. Tốc độ chụp bạn cũng có thể thấy ở hai người đang đi bộ trong hình.

Những tấm dưới đây em chụp với tốc độ rất chậm để lấy hậu cảnh khi chụp đêm

f4.5 1/2s iso100

f1.4 1/6s iso100
    Được sửa bởi asahinguyen lúc 01:05 AM ngày 16-01-2014
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi tuankiet412 View Post
    Tốc độ này 30-60 thì em nghĩ là nhèo đó bác - có đèn rồi thì nâng tốc lên chút để chụp nó gọn - khẩu thì 4 - thì em ko bàn cãi, nó phụ sáng thêm nhưng dễ trượt nét ở tốc độ đó mà khẩu 4.
    k nhòe đâu bác, nếu có nhòe thì nhòe BG thôi chứ chủ thể ko nhòe nếu bác chụp buổi tối với flash, em đã chụp tốc 1/2s, iso100, f8 với đèn rồi ạ, ko tripod, tắt chống rung luôn, BG thì hơi nhòe nhưng sáng rõ còn chủ thể thì ngon lành bác à ( em dùng A850 + F58AM + 2875f2.8 )

@asahinguyen: bác ghi nốt hộ em vào bên cạnh thông số tốc độ khẩu độ là bác dùng flash gì để chụp mấy cái ảnh kia đi? Nếu đó không phải là Yin Yan full power thì em thất vọng về bác lắm!

Chụp đêm thì còn tùy thuộc vào điều kiện ánh sáng hậu cảnh nữa , nếu hậu cảnh hơi tối thì có thể sét tốc độ từ 1/5 , 1/8...và khi đủ sáng thì cho em nó lên 1/30s chẵng hạn . Không có quy tắc hoặc tốc độ nào mà tùy thuộc vào hoàn cảnh cụ thể mà set thôi

Quote Được gửi bởi Jolly Joker View Post
    @asahinguyen: bác ghi nốt hộ em vào bên cạnh thông số tốc độ khẩu độ là bác dùng flash gì để chụp mấy cái ảnh kia đi? Nếu đó không phải là Yin Yan full power thì em thất vọng về bác lắm!
    Nếu ở SG bác nào có Yin Yan full power cho em mượn một ngày em chụp cho bác này xem. Sao bác vẫn không hiểu ý em nói nhỉ ? Cho bác có đánh đèn full hay không full thì cái tốc độ chụp nó không ảnh hưởng nhiều đến việc thừa sáng đâu bác. Với full power flash thì bác kiểm soát độ sáng chủ yếu bằng KHẨU ĐỘ bác nhé.Tốc độ chụp chậm mục đích là tăng sáng cho hậu cảnh thui.

Bác xem cái bảng tra trên lưng cái flash yan ying nó có ghi thông số set tốc độ không nhé. Bác cứ set máy theo cái bảng này khẩu và iso tương ứng với khoảng cách từ flash đến chủ đề và tốc độ chậm xuống xem có dư sáng không nhé.

Được sửa bởi asahinguyen lúc 07:29 PM ngày 07-12-2009
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

em có yinyan đây, nhưng ko cần thiết phải test vì em rõ vụ này rồi

Vừa lên sân thượng shot 2 phát demo xong đây ạ

Alpha 850 + YinYan CY20 fullpower

1/125s f4 iso100

0.5s f4 iso100

bác cứ nhìn mấy cái đèn bảng hiệu phía sau là thấy rõ ngay ạ

ở cả 2 ảnh thì object ( ngôi sao ) đều đủ sáng, 2 ảnh đều ko nhòe, nhưng 0.5s thì thấy sáng bảng hiệu BG còn 1/125 thì ko rõ
    Được sửa bởi nnk lúc 07:27 PM ngày 07-12-2009

Với đèn yanying này có 3 nấc chỉnh góc phát sáng 35/50/85mm nếu chụp bằng lens 50mm hay 85mm mà kéo tản sáng ra vị trí 35mm cũng góp phần giảm công suất đèn. Như bác 11002 nói vẫn có thể dùng vải trắng hay chụp bounce che bớt được.
    Được sửa bởi asahinguyen lúc 07:59 PM ngày 07-12-2009
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

@asahinguyen: Quả thật là chụp theo cách của bác thì khỏi cần quan tâm tới đèn loại nào. Nhưng vấn đề nó chẳng đơn giản như thế.
    Thứ nhất, là bác chủ yếu chụp ở ISO thấp, độ ăn đèn ko phụ thuộc nhiều vào tốc độ, nhưng nó lại bị ảnh hưởng bởi ISO. Có thể bác là trường hợp hơi đặc biệt, có thể là nhờ tập tạ hoặc kiêng không ăn chân gà Còn với phần lớn người khác, kể cả người chụp lẫn mẫu, nếu chụp với tốc độ dưới 1/20s mà không bị bóng ma, không bị rung tay, không bị động đậy, thì đó là một việc rất khó.
    Thêm nữa, ở ISO dưới 400 rất khó lên hậu cảnh đẹp với điều kiện ánh sáng đèn đường thông thường. Chụp kiểu của bác, thì hậu cảnh sẽ hơi bị thiếu sáng hơn so với chủ thể, nhưng đây cũng có thể là do gu của bác, em ko lạm bàn. Còn với gu của em khi chụp đêm, thì ánh sáng đèn càng hòa vào ánh sáng môi trường càng tốt, càng không bị lộ đèn càng hay, nên buộc lòng phải phả flash cực nhẹ và đẩy ISO rất cao, là điều mà Yin Yan khó làm được. Với một đèn full công suất như Yin Yan, bác sẽ cần phải khép khẩu rất sâu để tránh cháy, và để bù lại cho cảnh bác lại phải hạ tốc xuống rất nhiều. Cứ lấy luôn ví dụ của bác nnk, hạ xuống 0.5s mà hậu cảnh cũng vẫn chỉ lờ mờ được mấy cái đèn và biển quảng cáo sáng nhất. Đấy là lý do em bảo phải đeo kính râm cho flash, bác hiểu chứ ạ?
    Dù sao em cũng rất vui và cảm ơn bác vì sự nhiệt tình tranh luận

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng