Trang 1 / 50 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 497

Chủ đề: Tư vấn mua sắm các thiết bị nhiếp ảnh cho "newbie"

Tư vấn mua sắm các thiết bị nhiếp ảnh cho "newbie"

Tình hình là dạo này các bác đam mê nhiếp ảnh đổ vào sắm DSLR cùng lens càng ngày càng nhiều, cũng vì vậy mà các câu hỏi liên quan đến việc mua sắm các thiết bị này cũng ngày càng nhiều lên, đa số các câu trùng ý nhau và mọi người cứ phải trả lời lặp lại nhiều lần.

Vì vậy, em xin phép BQT được làm 1 topic này để tư vấn chung cho tất cả những ai có nhu cầu mua thiết bị nhiếp ảnh, nhất là những người "mới vào nghề".

Đối tượng của topic này là các bác mới "tập chơi", ngân sách có hạn và luôn băn khoăn không biết nên mua gì để chụp cho đúng nhu cầu của mình. Đối tượng của bài viết này không bao gồm các bác chuyên nghiệp hoặc $$$ dư dả, có thể mua sắm thoải mái. Tuy nhiên, các bác có $ vẫn có thể đọc tham khảo để mua được đúng những món mình cần hơn.

Topic của em sẽ chia thành 3 phần chính:

1/ Tư vấn, chia sẻ kinh nghiệm chung về mua sắm các thiết bị cho người mới bắt đầu.

2/ Tư vấn "nâng cao", dành cho các bác muốn nâng cấp dàn máy đang có của mình.

3/ Một số chia sẻ kinh nghiệm riêng cùng với việc hỏi - đáp trong từng trường hợp cụ thể.

Bài viết này sẽ là ý kiến chủ quan tương đối của em, dựa trên kinh nghiệm sử dụng và mua sắm máy trong thời gian vừa qua. Về "lịch sử" mua sắm của em thì mời các bác đọc chơi trong topic này (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=50241).

Trong bài viết em cũng sẽ sử dụng 1 số case study thực tế để các bác tham khảo thêm. Xin lưu ý là toàn bộ bài viết cũng chỉ có tính chất tham khảo, không phải là chính xác hoàn toàn vì trường hợp của mỗi người mỗi khác, các bác có thể đặt câu hỏi thêm ở phần sau, em sẽ cố gắng trả lời trong tầm hiểu biết của mình.

Em sẽ reserved 1 số post tiếp theo để viết cho liên tục, mong BQT đừng xóa các bài sau nếu chưa có thông tin. Nếu các bác ủng hộ "project" nho nhỏ này của em thì cũng xin comment vào để em lấy động lực viết tiếp.

Và bây giờ, em xin kết thúc phần mở đầu dài dòng và đi vào các ý chính ạ
    1D4 + 5D2 + 5D3 + 7D + 14L -> 200L
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Câu hỏi đầu tiên: Mình rất thích chụp ảnh và cũng định tập tành cầm DSLR chụp, mình có để dành được 1 số tiền rồi và bây giờ thì nên mua máy gì, lens gì?

Đây là câu hỏi mà gần như ai cũng phải hỏi trước khi mua DSLR. Cũng theo câu hỏi này, em sẽ chia thành một số ý chính như sau:

1/ Bạn hãy xác định rõ rằng nhu cầu chụp của mình là gì? Để tự trả lời câu hỏi này, bạn hãy đọc qua mấy ý sau:

Quote Được gửi bởi vikhoa
    Tại sao không nên mua lens này hay lens kia thì em cũng đã nói rõ nhiều lần rồi. Nó còn phải tùy các bác thích chụp gìthường xuyên chụp gì. Mới nghe qua thì 2 cái nó hơi giống nhau, nhưng nghĩ kĩ thì nó khác nhau.

Thích chụp là ý muốn của mình, lúc đó mình nghĩ là mình sẽ chụp cái này, sẽ chụp cái kia nên sẽ cần mua lens này, lens kia cho phù hợp.

Tuy nhiên, với thực tế thì các bác lại thường xuyên chụp 1 thể loại khác với mấy cái mà các bác thích Còn những cái thích thì lại ít khi có dịp chụp, thỉnh thoảng mới chụp. Vậy thì có cần thiết phải mua cái lens nhắm vào việc chụp cái mình thích mà lâu lâu mình mới dùng hay không?

Em thấy đa số các bác mới "vào nghề" ở đây chủ yếu là chụp gia đình, người thân, bạn bè là chính. Em biết nhiều bác thích chụp (sau khi xem ảnh) thể thao, chim cò, macro, sân khấu v.v... nhưng thực ra thì chỉ có macro là dễ có điều kiện tiếp cận nhất, các thể loại còn lại đều khó tiếp cận, thỉnh thoảng mới có dịp chụp và đòi hỏi lens + body đắt tiền. Trong những dịp này, các bác có thể đi thuê lens về chụp cho sướng, mất 1 ít tiền nhưng chẳng phải băn khoăn khi mua lens, lại có lens xịn để chụp thoải mái. (Giờ có muốn thuê 300 f2.8L IS cũng có nữa mà )
    Sau khi đọc xong, chắc bạn sẽ có 1 chút khái niệm về những cái mà mình sẽ chụp sau khi mua DSLR. Thực tế thì các nhu cầu càng ngày càng phát sinh thêm, tuy nhiên trong câu hỏi này em chỉ tư vấn cho những nhu cầu trong hiện tại của người mới bắt đầu, ít ra là trong khoảng 6 tháng sau khi mua máy.

Khi đã xác định được nhu cầu của mình rồi, bạn hãy thử nhìn lại xem nhé:
    a- Chụp phong cảnh, đường phố, cuộc sống xung quanh.
    b- Chụp chân dung bạn bè, người thân, vợ/chồng + con, chụp gia đình trong các dịp lễ tết.
    c- Chụp sự kiện, hội nghị, đám tiệc trong nhà.
    d- Chụp hoa lá, tĩnh vật, sản phẩm, macro (chụp những con bé tí như kiến, ruồi, muỗi hoặc những vật rất nhỏ).
    e- Chụp thể thao, sân khấu ca nhạc/kịch, trình diễn thời trang, động vật hoang dã (wildlife).

Thường thì 95% các nhu cầu thường xuyên của bạn sẽ rơi vào (a), (b), (c). Nếu vì công việc hoặc vì đam mê thì mới tiến đến (d) và (e).

Vì vậy, với 1 ngân sách có hạn, bạn nên đầu tư cho 1 bộ "starter kit" để có kinh nghiệm và đáp ứng được các nhu cầu thường xuyên. Sau khi tay nghề lên rồi thì lúc đó hãy nghĩ đến chuyện "nâng cấp" sau. Còn nếu dư dả tiền bạc thì bạn có thể đọc thẳng luôn phần "nâng cao" phía sau để mua sắm 1 lần luôn.

Bạn cũng đừng tự nói rằng: "Tôi sẽ không nâng cấp đâu, với tôi thì chỉ cần thế này là đủ". Em đã nghe rất nhiều người nói câu này và hơn 90% trong số đó đều có ý định nâng cấp sau 1 thời gian chụp

Quote Được gửi bởi vikhoa View Post
    Nếu không có vnphoto hay các forum nhiếp ảnh tương tự, nếu bác nào đó chỉ mua con 400D + kit về chụp thì có lẽ đến giờ vẫn hài lòng với nó. Chỉ khi lên web xem thấy sự khác biệt giữa kit với L, giữa 400D với 5D/5D Mk II, rồi biết thế nào là khẩu, tốc độ, ISO v.v...

Sau khi biết càng nhiều thì càng thấy không hài lòng với cái mình đang có, không hài lòng với ảnh mình chụp được, rồi lại tiếc nuối, thèm muốn và cuối cùng thì cũng gia nhập cuộc chạy đua vũ trang với đích đến cuối cùng là FF cao cấp + 1 dàn fix L ^.^

Em đảm bảo phải đến 90% các bác trên này (kể cả em) là như thế ạ
    Đến đây thì có lẽ đã đủ cho ý thứ nhất: Chụp cái gì!

2/ Tiếp theo, bạn hãy xác định xem bạn có thể bỏ bao nhiêu tiền cho bộ DSLR đầu tiên?

Đây là vấn đề quan trọng trong việc quyết định mua cái gì để chụp. Em cũng xin đưa ra 1 vài con số cơ bản để các bạn dễ xác định hơn. Các thiết bị em tư vấn ở đây là Canon vì em chỉ biết về Canon. Em xin lỗi các bác Nikon, Sony, Pentax trước, nếu được thì nhờ các bác chia sẻ thêm kinh nghiệm về việc mua các thiết bị của các hãng này

Giá em đưa ra chỉ là giá tương đối để tham khảo trong thời điểm viết bài. Sau này các bạn có đọc thì giá sẽ khác và thiết bị cũng sẽ khác.

a- ~800USD
    b- 800-1200USD
    c- 1200USD-2000USD

Ở mức (a), em thường khuyên mọi người là nên tiết kiệm thêm để lên đến mức (b). Tuy nhiên nếu thật sự vẫn muốn mua thì có lẽ chỉ có các option sau(tất cả là đồ 2nd hand, không có đồ mới):

a1- 20D/30D (450/550USD) + lens kit 18-55mm f/3.5-5.6 USM (30-40USD) + 50mm f1.8 (60-70USD)

a2- 20D/30D + 50mm f1.4 (~ 350 USD)

Tiền còn lại mua thêm:
    - Thẻ nhớ 2-4GB (~ 15-20USD)
    - Túi đựng (nên mua 1 cái túi loại tốt để dùng lâu dài)
    - 1 cục pin dự phòng (pin for cũng được, không cần pin Canon xịn - 10-15USD)
    - 1 cái wireless remote made in China (sẽ có nhiều lúc cần dùng - 20-30USD).

Tổng cộng cho đống accessories này cũng phải khoảng 60-80USD.

Trong mức (a) này thì cá nhân em prefer 30D + 50mm f1.4, tuy nhiên nếu không thể tìm được thì có thể chấp nhận 20D + 50mm f1.4. Với option này thì sẽ hơi vượt quá 800USD 1 chút.

Sẽ có bác hỏi tại sao không mua 400D chẳng hạn. Với em thì 400D nó cũng không hơn PnS là bao nhiêu, lên thẳng body semi-pro như 20/30D, dễ cầm, điều chỉnh thoải mái hơn, sau này có nâng cấp lens vẫn dùng tốt chứ 400D hay 500D cũng vẫn là dòng entry-level mà thôi.

Đến mức (b), em đề nghị các options sau (vẫn là hàng 2nd hand vì không có hàng mới):

b1- 30D/40D (550/700USD) + lens kit + 50mm f1.4
    b2- 30D/40D + lens kit + 50mm f1.4 + flash 430EX/EX-II (~ 240USD)

Accessories như phần (a) thì vẫn phải mua cho tất cả mọi người.

Nếu các bác có khả năng ở mức (c) nghĩa là các bác có điều kiện hơn và cũng có ý định đầu tư nghiêm túc hơn. Em đề nghị các options sau:

c1- 40D + 17-40L (~700USD) + 50mm f1.4 + flash 430EX II + accessories
    c2- 40D + Tamron 17-50 f/2.8 (~300-350USD) + 85mm f1.8 + flash 430EX II + accessories
    c3- 40D + Sigma 30mm f/1.4 (~400USD) + 85mm f1.8 + flash 430EX II + accessories (dành cho các bác thích chụp fix lens)

Một số các câu hỏi hay gặp:

- Mua đồ 2nd hand có đảm bảo hay không?

Thường thì đồ DSLR như body xxD, lens Canon khá là bền và sử dụng khoảng 4-5 năm vẫn chưa có vấn đề gì nếu giữ kỹ. Vì vậy, mua 1 cái body xxD 2nd dù sao cũng yên tâm hơn 1 cái xxxD 2nd hand. Lens thì nên test kỹ 1 chút là được.

- Có thể mua ở đâu?

Một số các bác có cửa hàng đang bán trên vnphoto, 1 số các bác cá nhân buôn bán có uy tín trên forum hoặc những cửa hàng được recommend khác tại box Mua bán. Nếu mua bán giữa cá nhân thì các bác cũng nên xem xét thái độ, trình độ của người bán.

Như vậy, ta có thể kết thúc ý thứ 2 ở đây: Mua cái gì!
    Được sửa bởi vikhoa lúc 08:02 PM ngày 03-12-2009
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

3/ Tiếp theo, sau khi đã xác định được mua cái gì rồi thì các bác sẽ hỏi tiếp là với những thiết bị đã mua này thì chụp được cái gì?

Ít nhất, với bộ starter kit này thì các bác hoàn toàn có thể chụp được các mục (a), (b), (c) ở trên và thêm 1 phần ở mục (d) và (e) nếu điều kiện không đòi hỏi chất lượng ảnh thật cao cấp.

Tuy nhiên, với trình độ ban đầu thì nhiều bác sẽ hơi mất tự tin khi thấy ảnh của mình chưa được đẹp với bộ máy mình đang có. Em xin giúp các bác thấy tự tin hơn sau khi xem 1 số ảnh sau đây:

Chụp bằng 500D + lens kit + 50mm f1.8
    http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=50766

Chụp bằng lens 50mm f1.8 (nghĩa là 50mm f1.4 cũng có thể chụp được và hơn như thế nữa).
    http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19237

Ảnh phong cảnh thì chụp bằng 17-40L là quá ổn rồi, nếu các bác sợ chụp buổi tối không được thì xem thêm vài tấm của em chụp = 400D + 17-40L
    (lúc đó em mới cầm máy nên còn amateur lắm, gặp các bác pro chụp còn ngon hơn nhiều)

http://www.flickr.com/photos/vikhoa/2570276660/
    http://www.flickr.com/photos/vikhoa/2570276654/
    http://www.flickr.com/photos/vikhoa/2570276658/
    http://www.flickr.com/photos/vikhoa/2570276640/

Cũng với những thiết bị tương đương (lens kit, 50mm f/1.8, 50mm f/1.4), người ta có thể chụp được thì mình cũng có thể chụp được. Thiết bị hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu, hoàn toàn có thể thể hiện được những tấm ảnh như vậy.

Em biết nói vậy nghe nó hơi "triết lý" quá nhưng sự thực 1 phần ảnh đẹp cũng là do con mắt và suy nghĩ của người chụp nữa.

Các bác cần "tập luyện" thêm bằng những cách sau:

- Chụp nhiều: không có nghĩa là bấm nhiều shot cùng lúc mà là chụp nhiều trường hợp, nhiều hoàn cảnh, nhiều góc độ khác nhau. Mỗi lần chụp xong thì chịu khó xem lại rằng mình chụp trong trường hợp này với ISO thế này, tốc độ thế này, khẩu thế này đã ổn chưa, có cần điều chỉnh gì không.

Em gặp nhiều bác mới chụp cứ bấm "tạch tạch tạch" liên tục ngay cả khi chụp chân dung (mẫu đứng im). Chụp "trừ hao" như thế sẽ chẳng làm các bác tiến bộ lên được mà hãy nhìn, ngắm kỹ trước khi bấm shutter.

Những cái này thuộc phần kỹ năng chụp nên em xin phép không bàn sâu ở đây.

- Đi theo nhóm: Tham gia với các bác khác trong các buổi offline chủ nhật, đi chụp mẫu, event v.v... Đi theo có thể các bác không chụp được nhiều với bộ starter kit kia nhưng sẽ học được nhiều điều hơn, nhanh hơn đọc trên vnphoto hoặc trong sách vở nhiều. Chưa kể các bác còn làm quen được với nhiều người hơn, như thế cũng sẽ tốt hơn rất nhiều cho "sự nghiệp nhiếp ảnh" của các bác

- Tham gia workshop: Lâu lâu trên vnphoto mới mở workshop 1 lần nên nếu có thời gian thì các bác nên tham gia. Trong 1 buổi workshop đó chắc chắn các bác sẽ tiếp thu được nhiều kiến thức mới từ các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, có thể sẽ giúp ích cho các bác trong những lần chụp sau.

Em xin kết thúc part 1 tại đây và xin mời comment + câu hỏi của các bác.
    Được sửa bởi vikhoa lúc 05:33 PM ngày 02-12-2009
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Phần 2 - Con đường đau khổ: Nâng cấp các thiết bị hiện có.

Có một số bác nói rằng quan trọng là cái đằng sau viewfinder chứ không phải cái đàng trước. Điều này rất đúng!

Có một số bác cũng nói rằng:

Quote Được gửi bởi tony_doan View Post
    Ban đầu thì bác nào cũng nói như nhau là thiết bị (body, ống kính, đèn flash) không quan trọng, quan trọng nhất là người chụp ảnh... nhưng sau đó thì thấy phần lớn các cao thủ, các bác có ảnh đẹp đều xài body và OK thượng hạng cả.
    Cái này cũng đúng luôn!

Chính vì vậy mà mới có cái "con đường đau khổ" này, con đường mà gần như ai cầm DSLR cũng phải đi qua mà hình như là không có điểm ngừng (trừ khi ở nhà có in được tiền hoặc trúng độc đắc 1 triệu USD).

Một trong những điều quan trọng khi nâng cấp thiết bị mà các bác newbie cần nắm đó là: Lens quan trọng hơn body, nếu phải băn khoăn giữa 2 cái thì chọn lens trước rồi body sau.

*Note: Lưu ý là các bác nên có 1 cái flash cỡ 430EX II hay Metz cũng được nếu thường xuyên chụp indoor hoặc buổi tối.

Đi theo Canon thì không thể không "thèm L", chính vì vậy khi đặt mục tiêu nâng cấp thì cũng nên nâng cấp hẳn lên lens L chứ từ kit mà lên Tamron, Sigma hoặc Canon USM thường thì không nên lắm (trừ khi mua fix 50, 80, 100).

Em xin phân loại ra 3 thể loại lens mà các bác thường hay nâng cấp:

1/ Zoom lens (wide)
    2/ Zoom lens (tele)
    3/ Prime lens (fix)

Tuy nhiên, trên con đường nâng cấp thì các bác cũng thường hay băn khoăn giữa Zoom và Fix, em cũng xin trình bày 1 số điểm khác biệt để các bác tự đánh giá nhu cầu của mình:

- Lens fix chụp nét và chất lượng màu hơn lens zoom, bokeh cũng có thể nói là đẹp hơn. Như 135L chụp nét hơn 70-200 kể cả khi crop hình cho bằng với khi chụp với 200mm. Một cái lợi của lens fix là khẩu lớn, chụp tốt hơn zoom trong môi trường thiếu sáng.

- Cái bất tiện của lens fix là phải di chuyển nhiều, trong những trường hợp không thể di chuyển thì zoom có lợi thế hơn, nhất là những trường hợp di chuyển lùi để lấy góc rộng. Cái lợi thứ 2 của zoom là có thể "crop" khung hình luôn ngay khi chụp, trong những trường hợp cần giao ảnh ngay sau khi chụp, không xử lý gì cả thì cầm fix chụp sẽ mệt hơn zoom do phải canh khung hình chuẩn ngay khi chụp luôn.

Chính vì vậy, các bác chụp dịch vụ, event thì nên dùng zoom lens là chủ yếu. Các bác chụp ảnh chỉ để cho riêng mình "tự sướng", không phải làm dịch vụ thì nên mua fix chụp sẽ thấy thích hơn. Cầm fix di chuyển nhiều cũng sẽ giúp các bác thể hiện nhiều góc chụp hơn, tự do sáng tác hơn chứ 1 số bác mới chụp cầm zoom lens cứ thích đứng 1 chỗ, lười đi lại nên ảnh cũng chỉ có 1 vài góc mà thôi.

Bây giờ em đi vào chi tiết hơn, đưa ra 1 số trường hợp phổ biến mà các bác hay băn khoăn.

Trường hợp 1: Mua lens wide nên mua cái nào? 16-35, 17-40, 24-70 hay 24-105?

Có 2 lens mà em prefer là 17-40 và 24-70.

Sở dĩ mua 17-40 mà không mua 16-35 vì giá 2 lens chênh nhau hơn 2 lần. 17-40 chỉ thua 16-35 khi chụp thiếu sáng và không (được) dùng flash và 1 điểm nữa là độ méo hình khi chụp ở tiêu cự nhỏ nhất (17/16). Nếu không thật sự quan tâm lắm đến 2 vấn đề này và tài chính có hạn thì 17-40 là 1 lens đáng để nâng cấp lên từ lens kit, dùng để chụp hội nghị, đám đông, tiệc tùng, sự kiện v.v... Đi chung với lens này nên có flash vì đa số các trường hợp chụp đều ở trong nhà, hơi thiếu sáng, có flash sẽ đỡ bị rung, blur và nét hơn. Kể cả dùng flash cóc của xxD cũng tạm ổn.

Tiếp theo là 24-70. Trong trường hợp phân vân giữa 24-70 và 24-105, nếu được thì nên "cố" lên 24-70, giá 2 lens chênh nhau khoảng 400USD (gần 1/2 của 24-105) nhưng 24-70 sẽ hơn hẳn trong đa số các trường hợp chụp. Có 1 số bác sẽ nói rằng tuy 24-105 có f4 nhưng bù lại có IS, em cũng xin thưa rằng IS chỉ giúp được trong trường hợp chủ thể đứng im chứ nếu chủ thể chuyển động thì tốc độ chậm cũng không "bắt" được, dễ bị blur.

Về mặt chất lượng ảnh, 24-70 cũng hơn 24-105. Em cam đoan nếu làm 1 cái vote dành cho những bác đã sử dụng qua cả 2 lens thì đa số mọi người đều chọn 24-70.

Vậy thì trường hợp nào nên mua 24-105?!?! Đó là khi bạn chỉ muốn dùng 1 lens duy nhất và không muốn thay lens, và chủ yếu là chụp trong môi trường đủ ánh sáng. Đó là khi bạn thích chụp streetlife, 1 mình 1 máy 1 lens lang thang khắp phố phường

Còn sự lựa chọn nào cho wide ngoài 4 lens trên không? Vâng, tất nhiên là có và nó thuộc 1 "đẳng cấp" khác, dành cho những bác nào có nhiều $ và đòi hỏi chất lượng ảnh cao hơn hẳn.

14L, 24L, 35L là 3 con lens nằm trong tầm ngắm của các bác này. Thường khi nhắm đến 3 lens này thì trong tay cũng đã sở hữu ít nhất là 5D hoặc 5D Mk II, mua thêm 14L để chụp góc ultrawide (cái này ít người chụp lắm), còn không thì 35L để chụp portrait, landscape, streetlife, studio v.v... Nếu có khả năng tốt thì 35L là lựa chọn tốt nhất và đầu tiên, sau đó có $ thì mua tiếp 14L rồi đến 24L cho ...đủ bộ ^^

Như vậy, em xin tóm tắt lại:

- Nếu có khoảng 700USD thì mua 17-40
    - Nếu có khoảng 1200USD thì mua 24-70
    - Nếu có khoảng 1400USD và thích chụp fix thì mua 35L, còn không thì mua 16-35.
    Tuy nhiên với option này thì phải có 1 lens với tiêu cự 85mm trở lên để chụp portrait hoặc các chủ thể ở xa. Tất nhiên nếu bác nào không có nhu cầu này thì khỏi cần mua, có điều em chưa thấy ai chỉ có mỗi 1 lens 16-35 mà thôi :P

Em xin kết thúc phần này ở đây, phần tiếp theo sẽ là về lens tele.
    Được sửa bởi vikhoa lúc 01:00 AM ngày 01-09-2010
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Trường hợp 2 - Tele lenses: 70-200 f4L, 70-200 f4L IS, 70-200 f2.8L, 70-200 f2.8L IS, 135L?

Mặc dù 85mm cũng được xếp vào hàng tele nhưng em xin phép được phân tích 85mm ở phần sau, cùng với 50mm là 2 lens thông dụng hiện nay.

Như vậy, bạn đã có lens wide và normal, tiêu cự từ khoảng 16mm -> 70mm, bây giờ bạn thích chụp xa xa 1 tí, thỉnh thoảng đi xem ca nhạc còn "bắn" lên sân khấu hoặc đi ngoài đường còn "bắn lén" ai đó chẳng hạn (em nghĩ cũng có khá nhiều bác có cái suy nghĩ này trong đầu khi định mua lens tele ).

Ngoài ra có 1 số bác mua tele cũng vì "nghe nói" cầm tele chup chân dung đẹp lắm, cầm tele có thể chụp bóng đá, thời trang, sân khấu v.v...

Tất cả chỉ là "nghe nói", chỉ là ý thích và các bạn chưa thật sự được cầm 1 con tele đi chụp nên cũng chưa cảm nhận được cái ý thích của mình có thật sự là cần đến tele hay không và có hay sử dụng tele hay không? Hãy tìm cách thử nó 1 thời gian rồi hãy quyết định mua. Muốn thử thì có 2 cách: mượn bạn bè hoặc đi thuê.

Lens wide thì các bạn có thể quyết định mua nhanh hơn vì nhu cầu dùng nó khá là nhiều, tele thì như em đã nói ở trên, sẽ không có nhiều trường hợp sử dụng nó lắm đâu.

Bây giờ phải xét đến nhu cầu sử dụng: các bác sẽ chụp cái gì nhiều nhất khi mua lens tele?

a- Outdoor (ngoài trời): Chân dung , ảnh cưới, các hoạt động vui chơi (trẻ con vui đùa chẳng hạn).
    b- Sân khấu ca nhạc, thời trang.
    c- Thể thao trong nhà, thể thao ngoài trời.
    d- Chụp chim cò, động vật hoang dã.

Em nghĩ rằng phải đến 85% các trường hợp sẽ rơi vào mục (a), 10% sẽ rơi vào mục (b) và 5% còn lại dành cho (c) và (d).

Như vậy, hầu hết các trường hợp đều là chụp với ánh sáng ban ngày, hoặc là chụp với ánh sáng nhân tạo và tương đối đủ sáng (ánh sáng của sân khấu, nhà thi đấu, sân thể thao ngoài trời).

Các bạn cần xác định rõ các nhu cầu của mình ở đây rồi mới nên đọc tiếp phần sau.

Bây giờ em xin đi vào phần chính, phân tích và so sánh 4 loại lens 70-200mm:

Đầu tiên là 70-200 f4L và 70-200 f4L IS:

- Tất nhiên có IS (Image Stabilizer - nôm na là "chống rung") sẽ lợi hơn không có IS, nhưng để đổi lấy cái IS này thì phải bỏ thêm gần gấp đôi số tiền (690USD so với 1200USD). Vậy 70-200 f4L IS có đáng giá đến thế không?

Xét về mặt chất lượng ảnh, em thấy nhiều người nhận xét là 70-200 f4L IS sử dụng công nghệ mới hơn nên độ sắc nét cao hơn. Tuy nhiên nó vẫn là f/4.0 và trong các trường hợp cần tốc độ chụp nhanh thì vẫn thua f/2.8.

Như vậy, nếu chỉ có khoảng 700USD, các bạn nên mua 70-200 f4L, đủ để chụp đến 90% các trường hợp của mục (a) ở trên và cũng đủ để chụp hơn 60% các trường hợp của mục (b). Nếu bạn có nhiều tiền hơn, hãy đọc tiếp để có quyết định cuối cùng.

Với khoảng 1200USD, bạn có 2 lựa chọn là 70-200 f4L IS và 70-200 f2.8L non IS, nếu bạn thích chụp thể thao hoặc các hành động nhanh thì f/2.8 là lựa chọn của bạn vì IS có thể giúp bạn có đủ sáng cho ảnh nhưng không thể giúp bạn đẩy tốc độ chụp (shutter speed) lên được. Với 70-200 f2.8L non IS, bạn có thể chụp hầu hết các mục (a), (b), với mục (d) và (e) thì cũng có thể chụp được trong 1 số trường hợp (riêng mục (e) thì nên mua thêm extender x1.4 giá khoảng 350USD)

Nếu có 1800USD, bạn có thể mua 70-200 f2.8L IS, tuy nhiên hãy cân nhắc giữa trọng lượng của nó với những trường hợp mà bạn chụp có nhiều đủ để đánh đổi như vậy hay không? Cầm 70-200 f2.8L IS mà chụp thì bạn nên có thêm monopod (tầm 100USD cho loại tốt), hơn nữa body cũng phải cỡ 7D hoặc 1D Mk II trở lên mới tận dụng được hết khả năng của lens này. Lens này chủ yếu dùng để chụp thể thao indoor nên cũng phải xem xét lại xem bạn có thật sự đi chụp thể thao nhiều đến thế không.

Với 1800USD, bạn có thể mua 70-200 f4L và 135L, và tất nhiên là trong range khoảng 135-150mm thì 70-200 f2.8L IS cũng phải chào thua 135L mà thôi.

Bây giờ em xin quay lại 1 câu hỏi mà rất nhiều người đang băn khoăn:

Nên mua 135L hay 70-200?

Cái này em cũng đã phân tích với rất nhiều người, sau khi xem xét cụ thể nhu cầu của họ. Có thể đưa ra 1 trong số các case study thực tế ở đây:

Quote Được gửi bởi thuanfx
    Tình hình là em muốn sắm thêm một lens tele để chụp sân khấubóng đá và thỉnh thoảng làm vài quả chân dung.
    Hiện em đang dùng Canon 20D & lens 24-105 rồi
    Sau khi xem xét 3 nhu cầu mà thuanfx đưa ra, em đã có 1 bài phân tích tại đây, xin mời các bạn bỏ ra 5 phút để đọc bài này rồi hãy đọc tiếp phần dưới:

http://vnphoto.net/forums/showpost.p...1&postcount=14

Như em đã nói trong link trên, với range từ 70-105 thì đã có 24-105 IS "lo" giùm rồi, như vậy 70-200 chỉ thật sự hữu dụng với thuanfx từ tiêu cự > 105.

Tuy nhiên, nếu ảnh sắc nét và đẹp, và ta không thật sự cần ảnh fullsize phóng lớn thì ở range 135mm-200mm, ta vẫn có thể crop hình lại cho vừa ý trong trường hợp không thể di chuyển tới được 1-2 bước.

Thường thì trong đa số các trường hợp chụp, nhất là chụp thể thao thì vẫn phải crop ảnh rất nhiều, cho dù là cầm 300 f2.8L IS chứ đừng nói là 70-200 f2.8L IS.

Em demo cho các bác xem 2 tấm ảnh bóng đá em chụp bằng 5D Mk II + 135L:

Ảnh này nếu không có 135L thì em không chụp được vì 1D Mk III đang gắn 300L, cầu thủ lại quá gần mình.

(click để xem size to hơn)

Ảnh này em chụp khi họ đang ở cách xa mình khoảng 25-30m, crop lại gần 100%. Do em chụp bằng 5D Mk II và để lấy nét bình thường, không phải AI Servo nên lấy nét bị "trượt" 1 chút khi họ chạy. Các bác nhìn quả bóng sẽ thấy vẫn nét căng.

Chất lượng của 135L là như thế, so với range 135mm-200mm thì có crop lại ảnh vẫn đẹp và nét hơn 70-200. Với những máy > 10Mpx thì em nghĩ ảnh crop vẫn đủ để sử dụng.

Như vậy, cầm 135L chỉ "sợ" nhất là không thể lùi được để lấy góc rộng, nhưng nếu các bác có lens wide để cover góc rộng (từ khoảng 16->70mm) rồi thì theo em sự lựa chọn tiếp theo của các bác sẽ là 135L

Xin nói thêm vì sao em chọn 135L là lens luôn luôn có trong balo của em: gọn nhẹ, cơ động, lấy nét cực nhanh, chất lượng cực kỳ sắc nét, nét ngay từ f/2.0 nên chụp thiếu sáng thoải mái hơn so với 70-200, bokeh và xóa phông thì đẹp hơn 70-200 f2.8, giá cũng chỉ khoảng 1000USD (giữa 70-200 f4L và 70-200 f2.8L)

Đọc đến đây, sau khi em đã phân tích hết các nhu cầu khi sử dụng tele thì chắc các bác cũng đã quyết định được là mình sẽ cần gì. Việc tiếp theo là các bác nên đi thử trước khi mua để xem nó có thật phù hợp với mình không. Em lặp lại điều này lần thứ 2 vì em thấy nhiều người mua 70-200 về rồi lại bán đi vì rất nhiều lý do khác nhau.

Một câu hỏi cũng hay gặp tiếp theo:

Cầm xxD (crop x1.6) thì chụp bằng 135L có "chật" quá không?

Với em thì không, em vẫn ít khi cầm FF mà toàn cầm body crop (1D & 7D), hơn nữa với phong cách chụp của em thì toàn chụp half-body hoặc "headshot" nên 135L rất thích hợp.

Nói vậy không có nghĩa là 135L không thể chụp full body, nếu các bác chụp outdoor thì đến 95% trường hợp là có thể lùi được 3-4 bước để lấy full-body, còn nếu bác nào chụp con cháu vui chơi ngoài sân, ngoài bãi cỏ thì cầm 135L chụp rất là thích hợp, vừa lấy nét nhanh, vừa chụp xóa phông tốt, nếu cần thì về crop ảnh lại 1 chút là xong. Chụp trẻ con chơi thì nên chụp xa xa 1 chút chứ chụp gần thì lại khó chụp mà lại không tự nhiên.

Em xin kết thúc phần tele lens ở đây, phần tiếp theo em sẽ viết về 5D, 7D, 5D Mk II.
    Được sửa bởi vikhoa lúc 09:15 AM ngày 04-12-2009
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    "Tôi là ai?". Bác vikhoa có nói không nên mua dòng xxxD mà đi thẳng lên xxD, rất rõ ràng để thấy đây là suy nghĩ có tính cá nhân của bác ấy. Trừ phi Canon nó sản xuất ra xxxD chỉ để lừa gạt người tiêu dùng, không thì phải có ai đó dùng nó chứ, "ai đó" đây là ai?
    Em tư vấn mọi người nên lên thẳng xxD như 20D/30D thậm chí 40D là vì giá mới của 450D, 500D cũng gần tương đương, thậm chí hơn giá 3 body trên.

Với kinh nghiệm sử dụng của em, cũng như phản hồi của nhiều bạn bè khác thì thà dùng con 30D/40D 2nd vẫn hơn là 450D mới tinh. Đó là lý do tại sao em khuyên các bác nên lên xxD luôn. Em đã gặp nhiều người dùng 400D, 450D rồi lại bán đi mua 30D/40D, như vậy có phải là vừa phí tiền vừa tốn thời gian ban đâu hay không?

Hiện giờ các dòng xxD 2nd nó gần như giữ giá, nếu có xuống thì chỉ xuống rất ít. Trong khi đó xxxD mới thì xuống giá cực nhanh, như vậy bác nào đầu từ xxxD ngay từ đầu thì nên xác định việc "lỗ nặng" khi đổi lên xxD.

Còn nếu các bác xác định ngay từ đầu là chỉ dùng xxxD mà không bao giờ nâng cấp, hoặc kệ nó chịu lỗ cũng được thì tùy các bác thôi, nhưng em tin là có ít người như vậy.

Bài viết của em không phải là bắt buộc với mọi người, như có 1 bác đã nói, ai cảm thấy cái gì phù hợp với mình thì đọc, cái gì không phù hợp thì bỏ qua. Không thể 1 bài viết mà có thể làm "kim chỉ nam" cho hàng trăm, ngàn người đang có nhu cầu mua máy ảnh DSLR được.

Về vấn đề lens, ban đầu em tư vấn những con lens rẻ tiền (kit, 50 1.8, 50 1.4) để các bác tài chính hạn hẹp có thể mua được. Sau đó nếu các bác có nâng cấp, em khuyên các bác lên thẳng L là vì có qua các bước "trung gian" còn lại thì chất ảnh cũng không khác bao nhiêu, tiền bỏ ra thì cũng ~ 1/2 con L, tội gì phải "dở dở ương ương" như vậy. Còn chưa có tiền lên L thì cứ lens basic mà chụp, chưa cần thiết phải lên làm gì. Hơn nữa, các dòng lens normal bán lại hơi bị khó (trừ 50 1.4 và 85 1.8), vì vậy các bác cũng nên cân nhắc trước khi mua.

Lens L mua đi bán lại gần như không lỗ nhiều, thậm chí còn lời. Ví dụ con 135L em mua mới 100% giá 750USD tại Sing cách đây 1 năm (tỉ giá 17000), giờ bán lại 900USD (tỉ giá 19400) đảm bảo có nhiều bác mua ngay.

Mua đồ đúng là tùy theo nhu cầu của mình, tùy theo túi tiền của mình nhưng các bác cũng phải nhìn theo xu hướng thị trường nữa. Bài tư vấn của em hơi có cái tính "kinh doanh" của em trong đó, nhìn thấy cái gì lời/lỗ thì có lời khuyên cho các bác suy xét.

Nếu các bác thích dùng các lens normal cho rẻ thì nên dùng Nikon Em thấy khoản này thì Nikon hơn hẳn Canon (bản thân em dùng Canon và pro-K thì dùng Nikon, em cũng có quen 1 số anh Nikon khác và đem những con lens normal cùng so sánh với nhau thì Nikon vẫn hơn về chất lượng ảnh).

Có 1 số bác khác hỏi tại sao em lại "bỏ quên" các dòng lens MF, em xin thưa là em chưa sử dụng bao giờ với lại em tư vấn cho đại đa số người dùng nên em vẫn theo xu hướng chung là tiện lợi hơn. Với các bác mới bắt đầu, cầm lens AF chụp còn chưa đúng nét mà bắt cầm MF xoay xoay vặn vặn thì chắc gấu nhà hoặc con cái chạy hết rồi mới chụp xong tấm ảnh.

Về bài viết của bác JD, bác ấy đã "rút" thì em cũng không nói nữa. Nếu bác ấy tôn trọng em thì đã có thể viết 1 topic khác, không cần nhảy vào đây viết như vậy. Em cũng hiểu ý của bài viết ấy, nhưng 1 lời khuyên như vậy thì nên viết nghiêm túc hơn chứ nói cái giọng đấy thì nhiều người lại nghĩ là đùa cợt.

Em xin đưa bài viết này lên đầu để mọi người đọc có cái nhìn đầy đủ hơn về topic của em. Em biết là vẫn còn "nợ" mọi người 1 số bài viết nữa cho các phần còn lại, em sẽ cố gắng đầu năm ngồi nhà "trả nợ" cho các bác.

=================

Như em đã nói, nếu nhu cầu các bác không quá khắt khe, hình ảnh chụp xong chỉ để view trên computer là chính thì từ 350D trở lên + normal lens đã cho ra ảnh gọi là đẹp rồi.

Tuy nhiên, các dòng máy + lens cao cấp chỉ hơn normal khi ta xét đến các điều kiện khó khăn mà thôi. Trong các điều kiện ánh sáng khó thì các bạn mới thấy hết cái cần của khẩu lớn, AF của lens L, của body xxD hay xD. Lúc đó rồi bạn sẽ "ước gì ...L ở đây giờ này"

Kể cả ở điều kiện ánh sáng tốt, chụp chân dung bằng 50 f1.8 cũng sẽ không bằng 50 f1.4 trong nhiều trường hợp, nhất là nếu xét về bokeh. Bạn phải chụp bằng cả 2 lens rồi để bên cạnh nhau so sánh thì mới thấy được. Chứ xét 2 tấm ảnh khác nhau chụp bằng 2 lens khác nhau thì khó lắm.

Trong bài viết em cũng phân tích rất nhiều nhu cầu, và luôn khuyên các bác nên xem xét nhu cầu của mình chứ đừng "chạy đua vũ trang". Tuy nhiên, sau khi các bác đã xem xét kỹ và quyết định nâng cấp thì em khuyên lên thẳng L là vậy. Đa phần các bác ở đây cầm máy chụp để "sướng" cho bản thân là chủ yếu, vì vậy tại sao phải "hoãn cái sự sung sướng" khi cầm L để chụp, em đảm bảo cái cảm giác thích thú đó ai cũng muốn có cả.

Đúng là cái "đằng sau viewfinder" quan trọng hơn cái đằng trước, nhưng nếu cái đằng trước nó tốt rồi thì có phải là dễ dàng chụp được 1 tấm ảnh đẹp hơn không?

Khoảnh khắc cũng là cái quan trọng, bác cầm máy lên, lấy nét và chụp nhanh vào đúng khoảnh khắc mà bác muốn, điều mà 1 số lens normal khó mà làm được khi AF khá chậm, chưa kể có thể bị out nét nữa. Các bác thử cầm 135L, 35L, 24-70L, 70-200L chụp rồi sẽ biết AF của nó "siêu tốc" và êm ru như thế nào.

Bỏ tiền ra nâng cấp mà chỉ nâng cấp "nửa vời" sẽ làm các bác khó chịu thêm khi gặp các trường hợp khó như em nói, lúc đó muốn có ảnh đẹp sợ rằng cũng rất khó.

Giờ em thử đưa ra 1 trường hợp khá là phổ biến để so sánh thử: Chụp trẻ con chơi trong nhà.

Em nghĩ hầu hết các bác đều muốn chụp con mình chơi trong nhà, muốn lưu giữ những khoảnh khắc hạnh phúc này.

Trong nhà thì hầu hết là đèn neon, chụp ở f/4.0 thì ISO chắc phải lên đến 3200-6400 thì mới có tốc độ ít nhất là 1/80, mà chụp con nít chơi đùa thì em nghĩ ít nhất cũng phải chụp ở tốc độ 1/125 thì mới không bị blur hình.

Đó là lý do tại sao cần phải có 50 1.4 hoặc 35L (hoặc 85 1.8 trên FF).

Khoảng cách từ các bác đến bé chỉ khoảng 0.7m-2m (nhà bác nào rộng thì cũng có thể lên đến 3-4m, lúc đó có thể dùng 85 f1.8/135L trên crop hoặc FF).

Trong lúc bé chơi đùa thì các bác phải "rình", phải "canh" và bắt nét + chụp ngay đúng những khoảnh khắc đẹp. Em bé thì chưa biết nghe lời, xoay chuyển nghịch ngợm lung tung, đâu có chịu ngồi yên cho các bác chụp. Những lúc như vậy mà cầm 50 f1.8, em nghĩ phải chụp cỡ vài chục tấm mới được 1 tấm đẹp. Đó là lý do tại sao em khuyên nên có 50 f1.4 hoặc 35L nếu có điều kiện.

50 f1.4 không chỉ hơn về build, về f1.4 mà chất ảnh hay AF cũng đều hơn (35L thì em khỏi giới thiệu nữa nhé). Nếu chỉ so sánh dựa trên tiêu chí kỹ thuật thì các bác sẽ khó mà nhận ra được sự khác biệt. Phải cầm lên chụp nhiều thì mới thấy tại sao nó hơn nhau đến 300USD.

Nếu cứ ngồi đây xem ảnh người khác chụp, rồi so sánh abc về kỹ thuật, về ISO thì các bác sẽ chẳng thấy được tại sao xxD nó hơn xxxD, tại sao lens này nó hơn lens kia đâu. Tụi em hay nói đùa với nhau là "thẩm du online" thì cũng chỉ đến thế thôi, không bao giờ khá lên được.

Có 1 bác hỏi em tại sao không so sánh xxD 2nd với xxxD 2nd. Theo em, nếu mua xxxD 2nd thì thường là nó cũng cũ lắm rồi, may mắn lắm mới 1 cái vừa rẻ vừa mới, tuy nhiên em không tư vấn cho các trường hợp lâu lâu mới xảy ra. Hơn nữa, build của xxD cũng tốt hơn rất nhiều so với xxxD, vì vậy 1 con 30D/40D dùng 3 năm, chụp 20K shots vẫn hơn 1 con 450D chụp 1 năm với 10K shots. Tất nhiên cũng phải tùy chủ máy giữ thế nào nhưng đa số trường hợp cầm xxD đều giữ máy kỹ hơn xxxD nhiều

Còn các bác thích săn hàng "rẻ bền đẹp", rồi mua đi bán lại nhiều lần thì tùy các bác, em không cản nhưng cũng biết là chỉ có 1 số ít người có thời gian và chấp nhận rủi ro để làm điều đó. (Ngày xưa, em là 1 trong số đó ^^)
    Được sửa bởi vikhoa lúc 10:12 AM ngày 02-01-2010
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Updated 19/05/2011

Đúng ra là em còn "nợ" rất nhiều vấn đề chưa viết, vì dạo này thật sự cũng không có "hứng" để viết thêm, đành xin khất nợ các bác sau.

Em post lại bài này lên đây, hy vọng giúp được thêm cho quyết định lựa chọn cho các bác trên con đường chông gai này.

==================

Original Post: http://www.vnphoto.net/forums/showth...97#post1613697

Quan trọng ở đây là mình xác định tư tưởng khi đi chụp, cần phải "free your mind" (như trong Matrix), đừng quá tham lam muốn chụp hết tất cả mọi thứ mà hãy xác định cái gì là chính.

Em có thể đưa ra 1 trường hợp đi chụp gần đây của em: Đêm hội chân dài 5. Em xác định đi chụp lần này thì ưu tiên số 1 là catwalk, sau đó, nếu có thể thì chụp thêm portrait của các celebrity nhưng yêu cầu về hình ảnh của em là phải thật đẹp, outstanding so với những người khác.

Vì vậy em chỉ đem 1D4 + 200L, thực ra cũng muốn đem theo backup 1 con 7D + 24-70 hoặc 35L nhưng vì a.Thịnh cho thuê hết rồi nên thôi, chấp nhận là chụp tốt nhất trong những gì mình có thể có, không nên "đòi hỏi" quá nhiều khi điều kiện không cho phép.

Khi đến nơi chụp, em bị miss 1 số moment khi chụp ở sảnh đón khách vì không đem flash và cũng vì không thích chụp kiểu đó. Em không làm báo, không cần phải có đủ hình ảnh mà chỉ chụp cái mình thích thôi.

Đến khi chương trình bắt đầu biểu diễn trên sàn catwalk, em cũng hơi tiếc khi "Thập đại mỹ nhân" của Venus ra diễn ngay trên cái bục trước mặt em, khi mà chỉ có các lens wide hoạt động được còn tele thì "potay.com".

Tuy nhiên, vì đã xác định trước nên em vẫn chỉ tập trung vào chụp khi người mẫu diễn trên sàn catwalk. Cuối cùng thì bộ ảnh catwalk và ảnh Heather Marks của em cũng đáng được gọi là "outstanding" so với các đồng nghiệp bên cạnh, khi mà lợi thế của 200L được phát huy tối đa trong môi trường ánh sáng yếu như vậy.

Em kể chuyện này ra ở đây để các bác có thể "đả thông tư tưởng", nếu các bác không làm báo, không cần chụp tất cả mọi thứ về để nộp cho ai đó thì hãy cố gắng chụp đẹp nhất trong những gì mình có, và ĐỪNG QUÁ THAM LAM

Have fun!

Được sửa bởi vikhoa lúc 07:57 PM ngày 19-05-2011
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Đặt gạch để viết tiếp phần #7
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Đặt gạch để viết tiếp phần #8
    D4 + 24-70N + 85