Trang 52 / 168 Đầu tiênĐầu tiên ... 242505152535462102152 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 511 đến 520 / 1677

Chủ đề: Large Format & Fine Art Photography

Các bác ơi,
    Dự khán mà làm gì! Cứ nhào vào tham gia thôi, có nhiều, có ít chơi ít. Em thấy view camera phần máy và lens không đắt hơn nhiều so với việc chế máy từ polaroid.
    Cuối cùng thì em cũng tạm ổn phần lau chùi cái máy và làm cái lens board.
    Đây là Deardorff v5 5x7. phần hardware làm bằng thau và phủ bằng một lớp sơn nhủ vàng, sx từ 1926 đến 1937. Máy còn êm và chắc chắn vì các bộ phận chuyển động và friction bằng thau còn phần gỗ chỉ là khung thôi. Máy này nhìn cũ kỷ nhưng thật ra Deardorff không thay đổi nhiều từ cái máy đầu tiên 1926 cho đến những cái sx cuối khoảng 1980's(?)Máy SX khoảng 1950 về sau thì có front swing. Deardorff thì luôn được xem là American classic.

"Il n'y a rien de plus subjectif que l'objectif." Doisneau.

A Uyle mới mua con Deardorff v5 5x7 ah, nhìn máy đẹp quá đi chứ, đúng là em thấy nếu khéo chọn lưạ vẫn mua được LF với giá phải chăng.
    @Kiên: chi phí đầu tư ban đầu cuả em cũng làm a chết ngất rồi đó, thế mà đòi dự khán, hehe, chiếc máy giá cao nhất mà a có (luôn cả tridpod) chỉ có 9.5tr thôi. 2500 obama cuả em là chơi quá vô tư. Có ít chơi ít, có nhiều chơi nhiều, miễn vẫn tham gia group LF với các ACE là quá tốt rồi, ko phân biệt sang giàu, đẳng cấp máy rẻ mắc.

Chụp ảnh đi, anh Uyle ơi, máy nhìn ngon lành quá
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Các bác ở Việt Nam (theo cái danh sách ở trên),

Tuấn mới email cái file excel để các bác điền những thứ các bác đang cần/sẽ cần cho large format. Các bác điền vào những thứ các bác cần và gửi lại cho Tuấn để Tuấn tổng hợp rồi gửi cho anh Trí.

flyingmagican,
    Bác kiểm tra lại email của bác trên kia có chính xác không? Tuấn gửi bị failed rồi.
    Tuấn Nờ Mờ

Kiên,
    Thich hợp bây giờ cho em là 4x10 hay 8x10 với 4x10 reducing back theo ration của em muốn. Chamonix có làm theo configuration 8x10 và option 4x10 reducing back. 4x10 củng có nhiều máy trên thị trừơng cho em lựa. Sở dỉ anh suggest 8x10 vì sau nầy em muốn cho Contact Print thì em còn room và nếu em mua 4x10 thì e rằng em sẻ bị kẹt nếu em đối ý, film màu thì cũng không khó mua.Giá Chamonix rất thích hợp với túi tiền của em .
    Nếu em muốn contact print all the way cho B&W thì Format 7x17 hay 12x10 là lý tưởng . Bên Mỷ có stock film 7x17 quanh năm 12x20 phải order 1 năm/1lần.
    Lens coverage thì em nói chuyện với Anh Tuấn ảnh sẽ cắt nghĩa tường tận cho em hiểu, còn nếu muốn tìm caracteristic của lens thì anh em mình bàn sau.

Uyle,Máy trông còn bảnh quá,bellow thấy còn OK mà đâu cần phải thay. Anh thấy lens mount hơi sát với board, hình như em thiếu spacer ring cho cái lens nầy, nó là 1 cái vòng dầy chừng 5 mm đứng sau lưng lens làm cho board cách lens vài mm cho ta dể adjust aperture.

Tuấn, anh nhận được list rồi. Anh đề nghị các thừ nên mua 2 thay vì 1. Như Pyro, film, trừ thiết bị .
    Được sửa bởi tri tran lúc 12:01 AM ngày 02-02-2010

Quote Được gửi bởi paven_viet_nam View Post
    @Kiên: chi phí đầu tư ban đầu cuả em cũng làm a chết ngất rồi đó, thế mà đòi dự khán, hehe, chiếc máy giá cao nhất mà a có (luôn cả tridpod) chỉ có 9.5tr thôi. 2500 obama cuả em là chơi quá vô tư. Có ít chơi ít, có nhiều chơi nhiều, miễn vẫn tham gia group LF với các ACE là quá tốt rồi, ko phân biệt sang giàu, đẳng cấp máy rẻ mắc.
    anh paven trêu em rồi nếu tính theo việc đầu tư cho máy số thì chẳng thấm vào đâu cả, lại mất giá theo từng ngày bất kể chụp ít hay nhiều (mà em thì lại chụp theo số theo kiểu của film nên thiệt thòi nhiều lắm ), em cũng chẳng phải dư dả gì,chi tiêu cũng phải cân nhắc nhiều, nhưng đầu tư cho chụp ảnh thì ko bao giờ thấy tiếc, chỉ quan tâm xem đầu tư có đúng với nhu cầu mình cần dùng ko, ngại nhất là việc bỏ công sức tìm mua rồi lại ko dùng đến thì phí lắm.
    Em vẫn rất ấn tượng với bộ sưu tập của anh
    Khoái nhất câu này của anh: "... ko phân biệt sang giàu, đẳng cấp máy rẻ mắc", vì suy cho cùng máy móc cũng chỉ là phương tiện, anh em tập hợp nhau lại cùng trao đổi và giúp đỡ nhau là đáng quý hơn cả.

Quote Được gửi bởi tuannm View Post
    Các bác ở Việt Nam (theo cái danh sách ở trên),

Tuấn mới email cái file excel để các bác điền những thứ các bác đang cần/sẽ cần cho large format. Các bác điền vào những thứ các bác cần và gửi lại cho Tuấn để Tuấn tổng hợp rồi gửi cho anh Trí.
    .
    em đã nhận được mail, nhưng chắc để em tìm hiểu thêm rồi reply lại anh sau.

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Kiên,
    Thich hợp bây giờ cho em là 4x10 hay 8x10 với 4x10 reducing back theo ration của em muốn. Chamonix có làm theo configuration 8x10 và option 4x10 reducing back. 4x10 củng có nhiều máy trên thị trừơng cho em lựa. Sở dỉ anh suggest 8x10 vì sau nầy em muốn cho Contact Print thì em còn room và nếu em mua 4x10 thì e rằng em sẻ bị kẹt nếu em đối ý, film màu thì cũng không khó mua.Giá Chamonix rất thích hợp với túi tiền của em .
    Nếu em muốn contact print all the way cho B&W thì Format 7x17 hay 12x10 là lý tưởng . Bên Mỷ có stock film 7x17 quanh năm 12x20 phải order 1 năm/1lần.
    Lens coverage thì em nói chuyện với Anh Tuấn ảnh sẽ cắt nghĩa tường tận cho em hiểu, còn nếu muốn tìm caracteristic của lens thì anh em mình bàn sau.

.
    Dạ, chắc là em sẽ tìm hiểu kỹ hơn về 8x10 hoặc 12x10
    Chamonix em search trên google thấy đẹp quá anh ơi, chắc là giá ko rẻ phải ko anh? em dự định ban đầu sẽ tập trung đầu tư vài lens tương đối 1 chút, máy thì thường thường hoặc không nhãn hiệu cũng được - kiểu như Mao chủ tịch " Mèo trắng hay mèo đen không quan trọng mà quan trọng là nó bắt được chuột"

có 1 điều ngộ ngộ là sao search "Chamonix large format" lại ra hình của anh Trí nhiều quá trời luôn hehehe

Tks & Br
    cotrungkien@yahoo.com
    CP : 0902508009

TranTri là chuyên viên kỹ thuật không lương cua Chamonix ....

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Tuấn, anh nhận được list rồi. Anh đề nghị các thừ nên mua 2 thay vì 1. Như Pyro, film, trừ thiết bị .
    Anh Trí, Đồng ý với anh về số lượng sẽ order. Cái list đó là sample để anh em biết mà điền vô. Em sẽ thêm một column cho quantity nữa. Cám ơn anh
    Tuấn Nờ Mờ

Kiên,

Tham khảo máy Chamonix ở đây: 8x1012x20

Có cả giá luôn. Lưu ý là đó chỉ là giá máy, chưa có accessory.
    Tuấn Nờ Mờ

em se gui thu cho bac tuannm lai xem sao.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Trang 52 / 168 Đầu tiênĐầu tiên ... 242505152535462102152 ... Cuối cùngCuối cùng