Trang 18 / 168 Đầu tiênĐầu tiên ... 816171819202868118 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 1677

Chủ đề: Large Format & Fine Art Photography

Quote Được gửi bởi tonkhang View Post
    Hôm Noel TranTri mang qua cho tôi mấy mòn quà sau :
    1 chamonix 20x24
    1 wisner 12x20
    1 zone VI 8x10
    1 deardorff 8x10 ....
    Nghèo luôn... nhưng rất happy ....
    Anh em nên mua wooden caméra ... đã lắm...
    A.tonkhang dụ dỗ kìa, hihi, nghèo chết lun đó, mà đúng là ngồi nhòm ko cũng sướng chưa nói đến đem ra chụp.

Happy New Year anh Tuannm, em cũng đang tìm con bằng gỗ, nhưng chắc là mount con này lên Linhof là chủ yếu vì em thích máy nhỏ nhẹ dễ mang vác đi chụp, tí rảnh em cho coi ảnh từ máy Polaroid convert 4x5 của bác Maison, phê lắm.

Quote Được gửi bởi tuannm View Post
    Cái lens đồng thau đẹp quá. Ngắm nó không là mê rồi. XL kiếm cái máy nào to hơn bằng gỗ mount nó lên mới xứng, hehe.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Hôm Noel TranTri mang qua cho tôi mấy mòn quà sau :
    1 chamonix 20x24
    1 wisner 12x20
    1 zone VI 8x10
    1 deardorff 8x10 ....
    Nghèo luôn... nhưng rất happy ....
    Anh em nên mua wooden caméra ... đã lắm...
    Hết Noel rồi, tỉnh dậy đi bác! Em mà tin bác thì em chết liền!
    Hôm qua đi thăm người bạn được nhìn thấy mấy con 8x10 Deardorff, Linhoff muốn tẩu hỏa nhập ma luôn.
    Bây giờ thì cũng đang phân vân không biết nên bắt đầu từ đâu, 4x5 hay 5x7? Em chỉ thích máy gổ nhưng ngân sách chỉ có dưới 1K thì nên bắt đầu từ đâu?
    Có nên bắt đầu cơn nghiện mới hay nên trở về với mấy con MF và học hỏi, nắm vững kỷ thuật tráng film, phóng ảnh trước?
    Bỏ qua MF và chơi thẳng LF với sheet film và contact print?
    Bác nào có nhiều kinh nghiệm thì góp ý dùm. Cho em xem hình mấy cái máy của các bác đang dùng thì càng tuyệt hơn.
    Các bác nhanh lên để em còn lên kế hoạch đi trộm tiền cứu cơn nghiện!
    "Il n'y a rien de plus subjectif que l'objectif." Doisneau.

Uyle ...
    Tôi không có tật nói láo: cái gì có thì tôi nói có..
    Hôm nào găp được TranTri rồi hỏi thử xem sao ?
    Thêm một điều tôi khuyên : đừng bao giò mang cái mạng sống mình ra mà thề ...

Quote Được gửi bởi Uyle View Post
    Hết Noel rồi, tỉnh dậy đi bác! Em mà tin bác thì em chết liền!
    Hôm qua đi thăm người bạn được nhìn thấy mấy con 8x10 Deardorff, Linhoff muốn tẩu hỏa nhập ma luôn.
    Bây giờ thì cũng đang phân vân không biết nên bắt đầu từ đâu, 4x5 hay 5x7? Em chỉ thích máy gổ nhưng ngân sách chỉ có dưới 1K thì nên bắt đầu từ đâu?
    Có nên bắt đầu cơn nghiện mới hay nên trở về với mấy con MF và học hỏi, nắm vững kỷ thuật tráng film, phóng ảnh trước?
    Bỏ qua MF và chơi thẳng LF với sheet film và contact print?
    Bác nào có nhiều kinh nghiệm thì góp ý dùm. Cho em xem hình mấy cái máy của các bác đang dùng thì càng tuyệt hơn.
    Các bác nhanh lên để em còn lên kế hoạch đi trộm tiền cứu cơn nghiện!
    Hi a.Uyle, em là em chơi hết, mặc dù trình độ cả MF lẫn LF đều kém. MF e có dăm ba chú, LF cũng thế. Chơi cả 2 cho hào hứng đi ah, 1000usd là quá giàu đối với em. Anh chơi luôn cái bộ khoảng 800usd mà a.TranTri nói đó, ko phải là máy cổ thôi. Xong tiền mua film holders loại cũ chắc khoảng 15-20usd/cái, bắt đầu từ film 4 x5 cho dễ, em thấy vậy , giá cũng dễ chịu hơn nếu mua loại out of date. Lens có shutter thì dù sao chụp vẫn khỏe hơn loại cổ điển không có. Em chỉ mới tập tểng thôi, đợi các cao thủ đàn anh khác góp y ah.

Uyle ...
    Tôi không có tật nói láo: cái gì có thì tôi nói có..
    Hôm nào găp được TranTri rồi hỏi thử xem sao ?
    Thêm một điều tôi khuyên : đừng bao giò mang cái mạng sống mình ra mà thề ...
    Đừng nóng bác ợ! Em xin lỗi! Em tưởng bác đang mơ chứ có bảo là bác không nói thật đâu. Bởi vì em thấy mấy cái máy đó đẹp như mơ mà lại đắt lòi con mắt, mua một lúc hết chừng đó máy thì còn gì để mà mơ để mà thèm!
    Sẽ PM cho bác!

Năm mới bác Uyle chuyển sang nghiện món mới à :D
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Happy New Year các anh chị em

Anh tonkhang có nhiều quà giáng sinh quá. Hèn gì bữa giờ đồ lên giá quá trời, hehe.
    Tuấn Nờ Mờ

Quote Được gửi bởi paven_viet_nam View Post
    Hi a.Uyle, em là em chơi hết, mặc dù trình độ cả MF lẫn LF đều kém. MF e có dăm ba chú, LF cũng thế. Chơi cả 2 cho hào hứng đi ah, 1000usd là quá giàu đối với em. Anh chơi luôn cái bộ khoảng 800usd mà a.TranTri nói đó, ko phải là máy cổ thôi. Xong tiền mua film holders loại cũ chắc khoảng 15-20usd/cái, bắt đầu từ film 4 x5 cho dễ, em thấy vậy , giá cũng dễ chịu hơn nếu mua loại out of date. Lens có shutter thì dù sao chụp vẫn khỏe hơn loại cổ điển không có. Em chỉ mới tập tểng thôi, đợi các cao thủ đàn anh khác góp y ah.
    Cám ơn bác góp ý. Có máy bự không chụp mà chỉ ngồi ngắm qua groundglass cũng sướng rồi. Anh Trí khuyên nên bắt đầu với 5x7 thì mới vừa cho contact print, 4x5 thì lại phải chật vật với phóng hay scan là thứ mình muốn tránh. Mình chỉ mê mấy cái máy xưa bằng gỗ và brass nhiều chi tiết rất đẹp mắt nhưng phần lớn các máy này lại rất ọp ẹp, cái máy của bác vừa đẹp vừa chắc là trường hợp hiếm. Mình cũng nghĩ như bác là cần có shutter và khẩu độ chứ trơn lu như mấy cái brass lens là bó tay.

@Flyingmagician,
    Khủng hoảng male PMS nên chán người, chỉ muốn chụp cảnh :D

Happy New Year !
    Rất vui khi đươc biết các anh em đã nhân được quà giáng sinh đầy đủ. Riêng anh Khang thì chỉ còn thiếu có cái 11x14 nửa là đủ bộ, vui khi gặp lại anh và rất tiếc anh em không có nhiều thì giờ hàn huyên vì thân phụ của anh đang bệnh nặng. Mong cụ sớm qua cơn hiểm nghèo.
    Tuan, XL, Paven , Uyle.
    Hy vọng XL và Tuấn thích quà Noel, ráng post hình cho anh em coi khi nào có dịp.Theo tôi nhận thấy thì giá LF và lens vần còn rẻ và tương đối còn dễ tìm so với năm rồi, chỉ ráng bỏ chút thời giờ thì thế nào củng tìm dược nhửng món vừa ý. Nếu đả muốn làm contact print như tôi đã nói vời Uyle trong lần gặp vừa rồi thì format lý tưởng cho ta là
    5x7 vừa đủ cho ta có cái feel của Contact print khi ta frame nó.
    Trở lại câu hỏi Brass lens và conventional modern lens của Paven thì hoàn toàn khác biệt. Modern lens thường theo Tessar design, polycarb lens element củng có, aspheric lens thường sharp và distorsion free , không phài hình đep lúc nào củng phài sharp. Classic brass lens được làm bằng tay . Thủy tinh nấu ở độ cao nên ta thừơng thấy có bong bóng. Air spacer cùa barrel làm cho hình có chiều sâu , blade shutter leaf có nhiều lưởi làm cho Bokeh đẹp hơn. Paven phài tìm đọc thêm về brass lens để biết thêm tại sao.
    Mong được xem ảnh của các bạn 1 ngày gần đây.

Trang 18 / 168 Đầu tiênĐầu tiên ... 816171819202868118 ... Cuối cùngCuối cùng