Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 87

Chủ đề: Cảm xúc Tén Tằn

Cảm xúc Tén Tằn

Nhóm nhiếp ảnh HN & MB đã có dịp tới Tén Tằn, một thôn heo hút của người Khơ mú nằm sát biên giới Việt - Lào (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=41586) và đã chụp nhiều, rất nhiều các tấm ảnh không chỉ đẹp mà còn mang nhiều suy nghĩ tới người xem. Đặc biệt là hình ảnh các em nhỏ thơ ngây chịu nhiều thiếu thốn, khi bố mẹ, ông bà của các em còn phải bươn bả kiếm sống.
    Vẫn biết chúng ta còn rất nhiều người nghèo, địa phương nghèo, sự đóng góp từ thiện còn rất nhỏ nhoi so với nhu cầu. Nhưng với suy nghĩ "lá rách ít đùm lá rách nhiều", không làm được gì thật to tát thì mỗi người trong nhóm cũng tâm niệm phải làm một cái gì đó thật cụ thể, giúp được người nghèo khó một chút ít nào đó mới cảm thấy thực sự thông cảm với đồng bào.
    Nhân có chuyến công tác của bác HoangQuang (tục gọi là Lão Hắt sáng) và theo sáng kiến của chính bác ấy, chúng tôi, như nhũng đại diện của nhóm, bắt đầu chuyến đi nhân mấy ngày nghỉ cuối tuần tới chính nơi đã mang lại nhu cầu cần chia sẻ của anh em nhiếp ảnh HN và MB. Tiếc rằng trong đợt này, nhiều người trong số những anh chị em đã đi lần trướclại không thể đi được. Người thì đang vật lộn với bệnh đang bùng phát tại thành phố, lây nhiễm tới chính mình hoặc người thân, người thì bể kế hoạch công tác đã dự liệu từ trước, đến khi "được giải phóng" lại tay không "súng", thân ở "bên kia sông Đuống" v.v.. Thành thử, thành phần của đoàn đại diện chỉ có hai người "cũ" HoangQuang và pc70 (hai tên áo đỏ, đầu trọc ) và hai người mới toe (olympus1971 và uman - hai tên mượn áo hàng xóm). Đó là trong cái ảnh lưu niệm mà em xin phép chỉ cắt xén mà up lên đây để xí phần miếng đất trong làng. Tha thiết đề nghị các bác còn lại nhiệt tình post ảnh, em hơi bị ít ảnh ạ.
    Nói chung, chuyến đi này cũng có nhiều cảm xúc, vui mừng vì lại gặp nhau có, ngậm ngùi vì những đổi thay mà mình chưa kịp tỏ thiện ý có, tinh thần thư thái, thanh bình khi rời xa khỏi chốn ồn ào, bụi bặm để hòa mình với thiên nhiên, cùng chan hòa với người dân chất phác cũng có, mà cái cảm giác lợn cợn vì những điều chưa như ý cũng nhiều nhiều....
    Thế nên, nhà em xin phép đặt cái tên là Cảm xúc để cùng chia xẻ với những ai mến yêu mảnh đất và người dân Tén Tằn.

Được sửa bởi uman lúc 10:22 PM ngày 08-11-2009
    Con nghệ thuật ngày càng chạy nhanh, càng đuổi lại càng hụt hơi.
    D300+17-55/2.8_105/2.8VR

Chí trai

D300+17-55/2.8_105/2.8VR

tiếc quá cháu hem biết các cụ đi

Phục thầy. Nhanh quá. Đi cả ngày mà vừa về đã có bài. Xin ủng hộ thầy xí chỗ. Một chút không khí vùng cao ngày nắng đẹp.

Pictures Triggering Changes

Sao tối thui vậy bác :(
    Canon 500D + KIT

Quote Được gửi bởi BrutaL View Post
    Sao tối thui vậy bác :(
    Thưa bác, bác đã từng dùng Ca 5DMII chưa ạ? Bác Hắt sáng nhà em sẽ khoe các ảnh bắt chước D3 nữa ạ

Ngày xưa, khi còn bé thơ, mỗi khi nhìn về dãy núi phía Tây, có người tự hỏi cái giường của ông Mặt Trời trông ra sao nhỉ. Lớn lên, tầm nhìn cũng mở mang hơn, nhưng khi nhìn về dãy núi trùng điệp đang ngả màu lam chiều, ta vẫn không khỏi cảm thấy sự giới hạn của kiếp người trước tự nhiên.

Khác với vùng núi phía Bắc, ở đây ruộng bậc thang manh mún hơn. Một chút ruộng đã thu hoạch xong giữa đất trống. Rừng xanh bây giờ ở xa lắm.
    D300+17-55/2.8_105/2.8VR

Quote Được gửi bởi uman View Post

Khác với vùng núi phía Bắc, ở đây ruộng bậc thang manh mún hơn. Một chút ruộng đã thu hoạch xong giữa đất trống. Rừng xanh bây giờ ở xa lắm.
    Rừng núi của Thầy xanh quá nhỉ, thêm nữa đi các Cụ
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Hihi, giờ thì em biết 5 Đê Mắc 2 thì chụp ảnh sẽ bị tối thui, còn Đê 3 thì sẽ bị out nét :D toi rồi, quay trở lại máy phim thôi :P

Ôi, các cụ đã về và đã có hàng ngon làm quà rồi!
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Bác Uman sắp chuyển sang 50D đấy Khốt.

Cảnh dọc đường

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng