Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Cần tư vấn giá Pentax k-x vs Canon 500d

Cần tư vấn giá Pentax k-x vs Canon 500d

Đang phân vân giữa 2 em này, là con DSLR đầu đời mình nên cần anh em cho chút ý kiến. Đều có bảo hành của hãng nhưng tại US...cái này không quan trọng lắm ví miễn sao hàng của hãng là ok.

Về mặt giá và spec thì mình hơi nghiêng về Pentax, nhưng về độ phổ biến và kiếm đồ thì Canon hơn. Mình không có ý định chuyên sâu vô dslr !

Pentax k-x: Giá khoảng 700 usd
    # Pentax K-x Digital SLR Camera Body
    # Pentax DA L 18-55mm f/3.5-5.6 AL II Zoom Lens
    # Pentax DA L 50-200mm f/4-5.6 ED Zoom Lens
    With Bonus Extras:
    * Transcend 8GB Ultra Speed SecureDigital™ SDHC Class 6 Card
    * Precision Design 4 NiMH Batteries with Rapid Charger
    * Precision Design 1000 Deluxe SLR Pro Carrying Case
    * Precision Design Memory Card Storage Wallet

Canon T1i (500d) : Giá khoảng 830 usd
    # Canon EOS Rebel T1i Digital SLR Camera
    # Canon EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS Zoom Lens
    # Canon EF-S 55-250mm f/4.0-5.6 IS Telephoto Zoom Lens
    With Bonus Extras:
    * (2) Spare LP-E5 Li-Ion Rechargeable Battery Packs
    * Precision Design 1000 Deluxe SLR Pro Carrying Case
    * LCD Monitor Screen Protection Kit With Bonus Extras

@sniperz: Cả hai đều là bộ kit khá hoàn hảo cho người "nhập môn" DSLR. Nếu quả thực như bác nói: "Mình không có ý định chuyên sâu vô dslr!" thì sao lại còn lăn tăn: "Về mặt giá và spec thì mình hơi nghiêng về Pentax, nhưng về độ phổ biến và kiếm đồ thì Canon hơn" làm gì?
    Mà bác định kiếm thêm những lens gì nếu chơi Pentax? Hàng chính hãng Pentax bây giờ mua bao nhiêu cũng có bác ạ...

Em nghĩ là bạn ý phân vân giữa giá rẻ (Pentax) và độ phổ biến (Canon). Đồ của hãng nào mua cũng dễ cả, nhất là ở Mỹ. Vì thế nên cái "độ phổ biến" chắc là nói về thương hiệu Canon - cầm Canon ai cũng biết còn Pentax thì ít ng` biết hơn.

Vấn đề ở đây là trade-off: bạn đổi tiền lấy độ phổ biến & ngược lại. Chúc bạn sớm có quyết định!

bác lấy đồng xu ra tung sấp ngửa đi , hihihi đỡ mất công lăn tăn, mà anh em trên này cũng đỡ "choảng nhau"

em cũng lăn tăn như vậy cách đây gần 5 năm giữa 2 con là 350D và *ist DS (Pentax đặt tên chuối cả nải, mãi mới khá được) cuối cùng chọn *ist DS, đến giờ vẫn xài pentax, thấy cũng ok, tuy đôi lúc hơi tủi tủi 1 tẹo (bọn đáng ghét tamron nó không làm 200-500 và bọn đáng ghét tokina nó không làm 100-300 f4 ngàm K) còn lại thì thấy rất ổn. :D:D:D

Nếu bác chơi máy Canon: Mẫu sẽ tin tưởng ngay khi nâng máy mà không cần xem ảnh. Và ngược lại nếu là máy Pentax
    I love Pentaxians

Quote Được gửi bởi trungdung View Post
    Nếu bác chơi máy Canon: Mẫu sẽ tin tưởng ngay khi nâng máy mà không cần xem ảnh. Và ngược lại nếu là máy Pentax
    chả hiểu bác nói cái gì

500D đi bạn. Mình đang dùng này, kệ nó máy nhỏ người ta nhìn có thể khinh, nhưng mình mang đi không sợ mỏi.

ý bác ấy nói là mẫu có thể ko bik pentax là hiệu gì và có ý nghĩ là xem thường pentax,pentax chụp ko đẹp bằng Canon,nikon nên phải xem lại ảnh để bik mình có bị máy dỏm chụp từ đẹp thành xấu ko ấy mà ),đó là bệnh muôn đời của người VN rồi,cái nào nhìu người xài thì cho là tốt,cái nào ít người xài và thậm chí là họ ko bik thì cho là đồ dỏm,nghi ngờ về chất lượng,chẳng hạn như cpu AMD và intel,người VN hầu như chỉ biết cpu intel và rất ít người sử dụng AMD,mặc dù so về hiệu năng/giá cả thì AMD tốt hơn intel ở mọi mặt,pentax cũng vậy,và e là 1 fan pentax và là 1 crazy fan AMD,đơn giản vì e ko thích giống người khác và chỉ quan tâm đến P/P(hiệu năng/giá cả) nói đơn giản là thích đồ ngon mà rẻ :D

Độ phổ biến không phải chỉ để người ta nhận ra mình dùng cái gì. Bác nào đã có mua bán-lên đời-thẩm du thì hiểu độ phổ biến sẽ giúp các bác mua & bán dễ dàng hơn

Quote Được gửi bởi tpham View Post
    Độ phổ biến không phải chỉ để người ta nhận ra mình dùng cái gì. Bác nào đã có mua bán-lên đời-thẩm du thì hiểu độ phổ biến sẽ giúp các bác mua & bán dễ dàng hơn
    Nói như bác chẳng khác nào nói rằng: Mua để bán đi thì mua Canon. Mua để dùng mãi thì mua Pentax. :D

Em nghĩ là mỗi máy có thế mạnh riêng, nhưng nếu là em thì em sẽ chọn K-x, vì với $130 chênh lệch có thể làm được rất nhiều thứ như mua đèn, tripod, hộp chống ẩm v.v...

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng