Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 64

Chủ đề: retouching Landscape

Quote Được gửi bởi ArTuan View Post
    Về nguyên tắc cơ bản của bài viết phía trên em đưa ra đó là làm sao ta cân bằng được các màu sắc cho đúng thực tế, các khối không gian tách ra nhau rõ ràng để tạo không gian có chiều sâu rồi sau đó muốn màu mè gì thêm trên ảnh nó cũng đẹp hết ạ!
    Cảm ơn bác ArTuan. Thì ra bí quyết nằm ở chỗ đó, trước giờ em không biết, chỉ sa đà vào chỉnh sửa các chi tiết nhỏ nên không được ưng ý.

Nếu được mong bác chia sẻ thêm về các nguyên tắc pha màu.

Quote Được gửi bởi duvinh View Post
    À bác Artuan có dùng ND filter ko ạ? Bác có thể chỉ cho em biết em phải mua ND filter như nảo mới vừa với lens của em ko? lens cua em là 50mm f1.4G
    Cám ơn bác!
    Cũng có sài thử ND đôi lần nhưng em nhận ra là mình không thích (cá nhân) nê hầu như ko bao giờ em dùng nó! Khi có chủ ý phơi sáng em thích chọn thời chụp lúc chạng vạng tối hoặc lúc trời gần sáng, với em đó là điều kiện lý tưởng nhất để phơi sáng. Nhưng lúc nào trong túi em cũng phải có 1 cái Polar vì em thấy nó hữu dụng hơn ND nhiều.
    Bác xem phi của len mình là bao nhiêu thì mua size cở đó (hình như là 52mm), với len 50 f1.4 em ko lầm là nó chỉ khép khẩu min là f22 hay f16 gì đó cộng với việc bác dùng máy D40 (vì iso min của nó là 200) thì filter ND là nên có nếu bác thật sự ưa thích phơi sáng và không có thời gian để canh thời tiết như em. Nếu chịu khó canh trời tối để phơi sáng thì không cần phải có ND làm gì cho nó lĩnh kỉnh đồ đạt làm phân tâm. Thân
    ArTuan.com
    Cái đẹp là cái đã qua ...!

bác chủ nói chính xác..em cũng ko xài...nếu biết PS tí thì cũng bù qua sớt lại được chút mà ko cần quá nhiều đồ nghề lỉnh kỉnh ko cần thiết..em cũng ko xài PL luôn..

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Cảm ơn bác ArTuan. Thì ra bí quyết nằm ở chỗ đó, trước giờ em không biết, chỉ sa đà vào chỉnh sửa các chi tiết nhỏ nên không được ưng ý.

Nếu được mong bác chia sẻ thêm về các nguyên tắc pha màu.
    Sở dĩ em đưa tấm ảnh có màu tương đối đồng nhất ở bài viết trên là để các bác có thể nhận ra các khối không gian được tốt hơn để tiện cho việc sử lý 1 cách cơ bản nhất và tránh lập lại những câu hỏi cơ bản khi lên phần nâng cao. Những bài viết tiếp theo em sẽ cố gắng chia sẽ những tấm ảnh có màu sắc phức tạp hơn và các cách hiệu chỉnh phong phú hơn, đặt biệt em sẽ hướng dẫn các bác cách tận dụng triệt để tiện ích của layer mask một cách hiệu quả nhất trong ảnh phong cảnh. Thân

@Minhdt : Biết rằng phối màu cho tấm ảnh tuỳ thuộc rất nhiều vào tâm trạng của người chụp nhưng về cơ bản ta cũng phải biết cách thể hiện cho người xem 1 chút cảm xúc khác nhau bằng ánh sáng hoặc màu sắc để kích thích thị giác của người xem.
    Em thử vài màu sắc để thể hiện thử xem có hiệu quả không nha :D
    1. U ám nè

2. Tương đối dử dội nè

3. Nhẹ nhàng 1 chút nè :D
    ArTuan.com

Em thì thấy em học thầy Tuấn trên này nhiều hơn, ngồi cafe với thầy Tuấn chả học được gì. :D

Cám ơn ArTuan nhé, mình sẽ chuyển qua chụp phong cảnh vài buổi thử xem.

Quote Được gửi bởi ananova03 View Post
    Bác này không nói,không ai nói bác ....
    Nói nhảm quá.nói bậy bạ gì đâu không
    Ủa! Sao bác chém em? Em nói có gì bậy bạ đâu?
    Này nhé! Trong điều kiện hoàng hôn trên biển tím mộng mơ! Cùng phong cảnh đấy, ánh sáng ấy, nhập nhoạng ấy, con 5D mkII với 21 triệu điểm ảnh và Iso 25600 và giải DR vô tiền khoáng hậu chắc chắn cho ảnh ăn đứt con kiss X 450D! Cũng giống như trong chiến tranh khi đánh công kiên mà có Tăng thiết giáp bao giờ chẳng dứt điểm căn cứ địch nhanh hơn là oánh bộ binh! Đấy là vũ khí luận khỏi phải bàn!
    - Chất lượng ảnh phụ thuộc rất nhiều vào ống kính! Điều này ai chả biết! Lờ muôn đời là giác mơ của dân Ca cũng như dân Ni mơ nano! Cái ống kit 18-55 chụp lên sao màu nó cứ bạc bạc mà tại sao thằng bạn mình nó cầm 24-70L chụp đẹp thế nhỉ? Đã bao giờ các bác đặt ra câu hỏi đó chưa? Nhất đồ, nhì nghề! điều đó khỏi cần tranh luận!
    - Rồi mới đến cái cảnh nó phải đẹp, cảnh mà xấu thì máy có xịn giời cũng vứt. Nhưng cảnh đẹp nhưng mà máy lởm ôk lởm thì ảnh cũng vứt! Đấy là em đang hướng đến cái đỉnh cao nhé! Không bàn đến sự thỏa mãn của mỗi cá nhân^^
    - Cảnh đẹp rồi thì cái người chụp có nhận ra nó đẹp ko! Set up thông số cho máy thế nào để tối ưu hóa tấm ảnh! Lựa góc chụp ra sao để tín hiệu hình ảnh mang lại giá trị tới người xem ở mức cao nhất! Đó là lúc cần cái đầu của người chụp ảnh!
    - Cuối cùng, mới đến cái mà các bác đang bàn trong topic này! Retouching! Nó là khâu sau cùng nhưng ko thể thiếu. Làm PS cũng cần có trình độ và sự tinh tế!
    Đó, 5 yếu tố quan trọng tạo nên một tấm ảnh đẹp! Nó ddi vào SGK của nhiếp ảnh thế giới rồi mà các bác kêu là bậy bạ là sao? Các nhiếp ảnh gia hàng đầu trên thế giới đồ của họ ko có tầm thường đâu! Toàn hàng khủng cả!

Quote Được gửi bởi QIDES View Post
    em góp 2 tấm các pác cho ý kiến hén:

trước

sau
    .

Tay nghề của em còn mờ..nên chỉ bít xài PS đơn giản thôi ạh...bác nào có nhã ý cứu thêm thử cho em tấm này, hoặc còm men cho em xem ntn ạh.

Tuyệt quá Bác ạ. Share cách làm đi Bác.
    18092009/2404.
    FACEBOOK

Quote Được gửi bởi ArTuan View Post
    Cũng có sài thử ND đôi lần nhưng em nhận ra là mình không thích (cá nhân) nê hầu như ko bao giờ em dùng nó! Khi có chủ ý phơi sáng em thích chọn thời chụp lúc chạng vạng tối hoặc lúc trời gần sáng, với em đó là điều kiện lý tưởng nhất để phơi sáng. Nhưng lúc nào trong túi em cũng phải có 1 cái Polar vì em thấy nó hữu dụng hơn ND nhiều.
    Bác xem phi của len mình là bao nhiêu thì mua size cở đó (hình như là 52mm), với len 50 f1.4 em ko lầm là nó chỉ khép khẩu min là f22 hay f16 gì đó cộng với việc bác dùng máy D40 (vì iso min của nó là 200) thì filter ND là nên có nếu bác thật sự ưa thích phơi sáng và không có thời gian để canh thời tiết như em. Nếu chịu khó canh trời tối để phơi sáng thì không cần phải có ND làm gì cho nó lĩnh kỉnh đồ đạt làm phân tâm. Thân
    Oh! em cứ nghi ND filter làm cho bầu trời hay nước chảy nó mềm hơn :( em thật sự muốn chụp được tấm hình làm cho bầu trời nó mềm đi. ví dụ như hình của bro chụp ở dưới này. Nếu em muốn nước và mầy mềm đi thì làm sao hả bro? có cần filter ko? xin cám ơn bro!

1. Ví dụ

[QUOTE=duvinh;824697]Oh! em cứ nghi ND filter làm cho bầu trời hay nước chảy nó mềm hơn :( em thật sự muốn chụp được tấm hình làm cho bầu trời nó mềm đi. ví dụ như hình của bro chụp ở dưới này. Nếu em muốn nước và mầy mềm đi thì làm sao hả bro? có cần filter ko? xin cám ơn bro!

Như em đã nói ở trên nếu bác canh trời lúc chạng vạng tối thì ko cần phải có filter ND làm gì. Bác cứ vác máy đi chụp thì sẹ hiểu rõ vấn đề ngy thôi
    Đây là bức ảnh em phơi sáng không cần có ND gì hết đã qua retouch. Đây mới gọi là ảnh phơi sáng bác ạ!

Còn đây là nguyên seri em chụp tại thời điểm đó ( sorri cái View NX của em nó đếch chịu convert file RAW của D700 mà chỉ convert file RAW của D300 bác nào biết cách giúp em với hix ) do đó em phải chụp màn hình lại từ viewNX cho bác thấy Exif của ảnh luôn để bác tiện tham khảo chứ ảnh ko qua PS

Còn tấm ảnh cưới của em bác đưa ví dụ thì hoàn toàn không phải phơi sáng mà em cố gắng khống chế tốc độ vừa phải để nhân vật trong ảnh không bị nhoè. Đây là ảnh lúc chưa có nhân vật trong cảnh
    ArTuan.com

Bây giờ phát sinh thêm một vấn đề khác là làm sao chụp được ảnh này

Câu trả lời đơn giản thôi bác !
    Tấm phía trên em post lúc chưa có CD & CR thì gọi là ok nhưng có CD&CR vô thì chắc chắn họ bị thiếu sáng. Giải pháp duy nhất đó là em chơi 2 quả đèn đánh off camera vào chủ thể thế là xong hì hì
    Đây là nguyên seri em chụp tại thời điểm đó chụp màn hình của ViewNX hix

Bác chịu khó coi Exif của anh nhé

Quay lại vấn đề retouch thì chỉ cần những lệnh em đã viết ở những trang trước là đã hoàn tất quả POW :D:D:D.
    Thông cảm em ko thể lấy tấm ảnh POW này ra retouch cho bác coi được vì vấn đề tế nhị thuộc về khách hàng. Thân
    Được sửa bởi ArTuan lúc 12:25 AM ngày 08-11-2009
    ArTuan.com

Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng