Trang 2 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 154

Chủ đề: Thông số chuẩn cho Newbie

Trước đây các Bác trên này cho Em link này, nay Em share lại với các Bác để ngâm cứu thêm ạ
    http://www.canon.co.jp/Imaging/enjoydslr/index.html
    Ngoài ra Em còn giữ 1CD dạy chụp ảnh căn bản bằng Flash (Của Bác AsahiNguyen) chạy trên nền Win98 (có thể chạy trên giả lập Win98 trên nền XP - tuỳ cấu hình máy).Bác nào có nhu cầu hú Em ạ...
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Rất bổ ích! cám ơn fantasy! tiếp phần 3 nữa đi bác, mọi người đang đợi!
    D700s + Nikkor 12-300 f/2.8 VR Nano

Quote Được gửi bởi ruanweixin
    Ngoài ra Em còn giữ 1CD dạy chụp ảnh căn bản bằng Flash (Của Bác AsahiNguyen) chạy trên nền Win98 (có thể chạy trên giả lập Win98 trên nền XP - tuỳ cấu hình máy).Bác nào có nhu cầu hú Em ạ...
    @Bác Rùa: Thế mới gọi là chia sẻ chứ! khi nào ra ĐN, bác mang cho em cái CD ấy nhé, hoặc gửi bằng cách nào cũng được, em sẽ hậu tạ bác bằng 1 bữa nhậu seafood!

Cám ơn Bác fantasy rất nhiều . Những kinh nghiệm quí báu , em đang nóng lòng xem phần 3 lắm ạ

Quote Được gửi bởi tourane
    @Bác Rùa: Thế mới gọi là chia sẻ chứ! khi nào ra ĐN, bác mang cho em cái CD ấy nhé, hoặc gửi bằng cách nào cũng được, em sẽ hậu tạ bác bằng 1 bữa nhậu seafood!
    Anh Trọng , khi nào Anh có CD thì cho Em tham khảo với nhé . Cám ơn Anh trước

Sorry các bác, mấy hôm rồi em xem đá banh và hơi bận tí nên đuối quá :p cám ơn bác tourane đã động viên và nhắc em, hôm nay em lại xin tiếp tục mấy ý nữa:

3/. Phần 3: Một vài kinh nghiệm đo sáng:

3.1/ Đo sáng với body điện tử: 3 chế độ đo sáng (đặc điểm của từng loại các bác xem bài viết của bác Atkinson)

- Matrix metering/ Evaluative: nên sử dụng trong các cảnh trung, cảnh toàn, chụp phong cảnh thông thường, kiểu đo sáng này dễ sử dụng nhất.

- Center-weight metering: sử dụng trong các trường hợp chụp chân dung hoặc các cảnh có đối tượng trung bình (đo sáng vào đối tượng)

- Spot metering/ Partial: sử dụng trong những trường hợp cần độ chính xác cao ở vị trí nhất định, kiểu đo sáng này khó sử dụng nhất, đây là 1 công cụ rất mạnh nhưng cũng là con dao 2 lưỡi vì sẽ gây ra sự lệch sáng lớn giữa các thành phần trong ảnh (nếu sự phản quang giữa các đối tượng đồng đều thì ta đã dùng Matrix), khi sử dụng chế độ này ta cần điều chỉnh khẩu độ tùy thuộc vào sự chênh lệch giữa chủ đề và bối cảnh xung quanh (điều này tùy thuộc vào kinh nghiệm phân tích bối cảnh sau 1 số lần chụp, các bác xài D-SLR thì quá sướng :lol: chụp xong rút kinh nghiệm ngay).

Mẹo:
    - Trong trường hợp chủ đề gồm 2 đối tượng (hoặc giữa chủ đề và bối cảnh) có sự phản quang chênh lệch quá lớn (vd: trắng và đen) ta có thể sử dụng Spot metering đo từng đối tượng và chia trung bình. Nếu đối tượng chiếm tỉ lệ nhỏ trong toàn bộ bối cảnh thì ta phải ưu tiên đo sáng theo bối cảnh.

- Trong trường hợp chụp đối tượng ngược sáng: Center-weight metering là lựa chọn khả thi nhất.

-Chụp silhouet: sử dụng Center-weight hoặc Spot metering đo vào vùng sáng mạnh của bối cảnh sau chủ đề, nếu độ sáng của bối cảnh không đủ mạnh (độ chênh sáng giữa chủ đề và bối cảnh không lớn) ta cần đóng thêm ½ hoặc 1 khẩu độ.

- Trong trường hợp chụp khung cảnh mà đối tượng chiếm tỉ lệ trung bình trong bối cảnh ta vẫn có thể sử dụng Matrix metering và cộng hay trừ khẩu độ (hoặc +/- EV) để ảnh có độ sáng phù hợp, cách này sử dụng thuận tiện hơn Center-weight (sử dụng tố trong trường hợp dùng body cơ) nhưng cần chút kinh nghiệm quan sát (1 thủ thuật nhỏ khi quan sát đối tượng ta nên nheo mắt lại thì sự cảm nhận tương quan sáng tối tốt hơn)

3.2/ Đo sáng với body cơ:
    Các body cơ đời cũ không có các chức năng đo sáng thông minh như ở trên nhưng ta cũng có thể ứng dụng để có được kết quả tương tự (tuy không chính xác bằng) bằng cách đưa máy lại gần đối tượng cần đo sáng, lúc đó ta sẽ có kết quả tương đương Center-weight và Spot metering (hì hì… hơi vất vả tí nhưng kết quả cũng khả quan trong điều kiện eo hẹp)

Chắc là hết Phần 3 ạ :lol:
    Được sửa bởi fantasy lúc 04:01 AM ngày 21-08-2006
    finding fantasy...

Hay lắm, tiếp phần 4 đi bác fantasy ơi!
    Bác tập trung thêm cho thể loại chân dung bác nhé, bình minh và hoàng hôn (phong cảnh) nữa chứ!!!

Hay quá anh ơi....em ghi qua word để in ra tham khảo được không!!!

Quote Được gửi bởi ruanweixin
    Trước đây các Bác trên này cho Em link này, nay Em share lại với các Bác để ngâm cứu thêm ạ
    http://www.canon.co.jp/Imaging/enjoydslr/index.html
    cho mình xin bản đó đi. Up lên đâu cũng được. Youfilehost hay rapidshare cũng được. Xin cảm ơn trước
    Máy ảnh của tôi. Cuộc đời của tôi

Quote Được gửi bởi xxblacklightxx
    Hay quá anh ơi....em ghi qua word để in ra tham khảo được không!!!
    Cứ tự nhiên bác ơi, nhớ ghi "nguồn" là được
    finding fantasy...

Trang 2 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng