Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Tư vấn giúp em về Off Camera Shoe và Flash Remote Control Trigger

Tư vấn giúp em về Off Camera Shoe và Flash Remote Control Trigger

Em muốn đưa flash ra khỏi body để gắn vào bracket flash chụp macro nhưng đang phân vân không biết 2 loại Off - Camera Shoe và Flash Remote Control Trigger thì phải dùng loại nào, ưu và khuyết điểm. E thấy 2 thiết bị này có giá ngang nhau và hình như đều để điểu khiển flash khi nó rời khỏi body, không biết có đúng không?
    Flash Remote Control
    http://www.mayanhso.vn/pages/Index.a...ID=81&SPPK=103

Off - Camera Shoe
    http://www.mayanhso.vn/pages/Index.a...ID=81&SPPK=128
    Được sửa bởi avt1976 lúc 07:49 PM ngày 03-11-2009

Chụp gì cũng được chứ không nhất thiết phải chụp macro đâu.

1. Nếu gắn vào bracket thì thông thường họ dùng off shoe cord như link số 2 của bạn đưa. vì khoảng cách từ camera đến flash gần.

2. Tuy nhiên nếu bạn dùng flash bracket xòe ra 2 bên trái phải và dùng 2 flash thì phải dùng wireless remote trigger như link số 1. Tuy nhiên link số 1 là PT-04/RF-04 không tốt độ ổn định kém, tránh không nên mua.

XL thấy trong website bạn đưa có bán bộ RF-602 giá 650.000VND loại này tốt , range rất xa, và ổn định vì dùng tần số 2.4GHZ.
    Link http://www.mayanhso.vn/pages/Index.a...ID=81&SPPK=296

Have fun.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Cảm ơn bác nhiều, em vẫn thấy lạ là cái điều khiển không dây có vẻ tiện lợi hơn, không lằng nhằng dây dợ mà có thể dùng đa dạng như chuyển flash lên chân tripo và để ở rất xa body sao các bác không dùng mà lại dùng off-flash chỉ hoạt động trong phạm vi hẹp mà giá thì lại đắt vậy????

Talking

Vì nó có TTL bác à. Còn dùng trigger thì phải đánh manual ạ. Vả lại cái trigger nhiều khi ko sync được đến X-sync của máy nữa.

Off shoe cord cho phép bạn dùng E-TTL trong khi remote trigger bạ phải biết dùng flash ở chế độ manual và nhiều khi phải có cả máy đo sáng để đo nữa. Như vậy nếu bạn thiếu kinh nghiệm hoặc cần E-TTL thì off-shoe cord tiện hơn nhiều bạn à.

Giá vậy đắt gì nữa . Bạn mua đồ chính hãng còn đắt hơn nhiều ấy chứ .

Quote Được gửi bởi avt1976 View Post
    Cảm ơn bác nhiều, em vẫn thấy lạ là cái điều khiển không dây có vẻ tiện lợi hơn, không lằng nhằng dây dợ mà có thể dùng đa dạng như chuyển flash lên chân tripo và để ở rất xa body sao các bác không dùng mà lại dùng off-flash chỉ hoạt động trong phạm vi hẹp mà giá thì lại đắt vậy????
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Mình mới tìm được cái flash yashica cổ. Tìm manual khó quá. Hình như nó có TTL với máy cơ. Mình muốn dùng với máy nikon số d90, không biết có TTL kô. Mong hướng dẫn.

Em có cả hệ thống Canon wireless, Off-camera và Trigger. Mổi cái có ưu nhược điểm riêng:
    - Canon Wireless: tiện dụng nhất, có thể đánhHi-Speed, E-TTL trên máy canon, đánh Manual, Multi trên tất cả các máy khác, nhưng ra ngoài trời, nhất là có nắng là bị giới hạn về khoảng cách.
    - Off-Camera: Có thể đánh Hi-Speed tất cả các mode on flash, nhưng đánh chỉ được 1 flash và vướng dây khó chịu.
    - Trigger: Sau này tăng được khoảng cách lên khoảng 30m (100% ăn đủ) nhưng chỉ đánh được 1 mode M.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trời ! đúng là hỏi các bác vỡ ra nhiều điều thật! cám ơn các bác rất nhiều chắc em sẽ mua off-flash còn phải nghiên cứu tiếp vụ bracket flash em muốn đưa flash chíu xuống đầu len do chỉ có 1 flash lên muốn nó vẫn ở phía trên len. Ở forum em không nhớ chính sác thì cách làm rất đơn giản nhưng flash lại chỉ ở bên trái hay phải len, ánh sáng không ổn lắm

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em có cả hệ thống Canon wireless, Off-camera và Trigger. Mổi cái có ưu nhược điểm riêng:
    - Canon Wireless: tiện dụng nhất, có thể đánhHi-Speed, E-TTL trên máy canon, đánh Manual, Multi trên tất cả các máy khác, nhưng ra ngoài trời, nhất là có nắng là bị giới hạn về khoảng cách.
    Bác cho em hỏi cái Canon wireless có hàng for canon 40d không, giá bao nhiêu vậy. Bác có thể cho em xin một đường link tới thiết bị này không

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    - Off-Camera: Có thể đánh Hi-Speed tất cả các mode on flash, nhưng đánh chỉ được 1 flash và vướng dây khó chịu.
    Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    2. Tuy nhiên nếu bạn dùng flash bracket xòe ra 2 bên trái phải và dùng 2 flash thì phải dùng wireless remote trigger như link số 1. Tuy nhiên link số 1 là PT-04/RF-04 không tốt độ ổn định kém, tránh không nên mua.
    có thể dùng off-cord với 2 flash TTL bác à, khi đó sẽ dùng thêm 1 cái hotshoe adapter with TTL socket và 1 đoạn dây nối nữa ạ, cái này thì hơi lằng nhằng nhưng theo lý thuyết thì nó hỗ trợ n đèn với n adapter

Quote Được gửi bởi avt1976 View Post
    Bác cho em hỏi cái Canon wireless có hàng for canon 40d không, giá bao nhiêu vậy. Bác có thể cho em xin một đường link tới thiết bị này không
    Hình như cái này là dùng chung cho cả nhà canon mà bác đâu quan trọng vụ model máy đâu http://www.adorama.com/CASTE2U.html?searchinfo=st-e2

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng