Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 36

Chủ đề: xin hỏi cách set màu cho nikon d300

Quote Được gửi bởi SummerWine View Post
    Đúng là mỗi người một ý.

Bác Pro-K thi Hue= -1, còn bác Ha thì Hue=+1, ...

D2Xmode III thường đẩy saturation cao, em e làn da hơi bị gắt ( với người da bị sậm) .. thường thì thấy mọi người hay chọn D2X mode I thôi bác Hà ạ.

Tấm trên bác Hà chụp ngon quá đi ! vậy sao không giữ sài mà rao bán D300 uổng quá bác? IMO.
    Riêng em thì thường chụp ở chân dung ở mode standard ,Hue= +1,contrast = -1,còn lại =0.
    WB = set theo nhiệt độ K.
    Da ngừơi hồng có tí vàng : trung thực hơn với màu da người Việt.
    Có Bác nào set máy ở Adode RGB không ạ .có gì khác so với set ở SGRB ?

Quote Được gửi bởi HHoang View Post
    Riêng em thì thường chụp ở chân dung ở mode standard ,Hue= +1,contrast = -1,còn lại =0.
    WB = set theo nhiệt độ K.
    Da ngừơi hồng có tí vàng : trung thực hơn với màu da người Việt.
    Có Bác nào set máy ở Adode RGB không ạ .có gì khác so với set ở SGRB ?
    set máy thì em chưa rõ nhưng về cái vụ Adobe RGB với SGRB thì theo em biết là màu dùng cho Adobe RGB dùng cho máy tính là nhìu ví dụ : hình bác dùng trên website , internet ... còn SGRB thì tương thích với các hệ máy in hình ảnh nên ai cũng xài SRGB ( e chi bít chút ít thế , ai bít thêm chỉ giáo thêm nhá)

Với lại em mới load style color của mí thèng d2x... gì đó vào máy rùi mà chụp hok hỉu sao vẫn hơi ám màu xanh xanh . hic hay tại cái LCD ở nhà hem bít.Chắc hum nào gặp trực tiếp bác nào xin chỉ giáo . Ai free time cafe voi em nhá ^^

D40,D300,d700,...ko có lens

flickr

Quote Được gửi bởi kachi View Post
    set máy thì em chưa rõ nhưng về cái vụ Adobe RGB với SGRB thì theo em biết là màu dùng cho Adobe RGB dùng cho máy tính là nhìu ví dụ : hình bác dùng trên website , internet ... còn SGRB thì tương thích với các hệ máy in hình ảnh nên ai cũng xài SRGB ( e chi bít chút ít thế , ai bít thêm chỉ giáo thêm nhá)
    Hình như điều ngược lại điều bác biết mới đúng

Quote Được gửi bởi CaymanS View Post
    Hình như điều ngược lại điều bác biết mới đúng
    pác nói đúng đấy ạh. Nhưng ở giới hạn bài viết em chỉ nói là SRGB dùng cho các bác in rửa ra ảnh thoy còn muốn in các loại khác thì chỉ xài CMYK thoy àh. "còn SGRB thì tương thích với các hệ máy in hình ảnh nên ai cũng xài SRGB ( e chi bít chút ít thế , ai bít thêm chỉ giáo thêm nhá)"

còn đi sâu thêm nữa thì có thể search trên Google có nhìu lém bác ạh. Nôm na thì Adobe RGB có độ sâu màu lớn hơn SRGB thoy.
    em xin trích dẫn 1 tý của 1 bác trên Google nè :

"Các thiết bị xuất hình có những yêu cầu khác nhau về không gian màu , khi cần xuất hình với thiết bị nào thì phải nhúng file hình vào vào không gian màu phù hợp thì mình mới kiểm soát được màu sắc theo ý , nếu chỉ có 1 nhu cầu là rọi hình ra giấy ảnh thì khi chụp chỉ cần setup sRGB la ok, còn nếu file hình sẽ được dùng để xuất trên nhiều thiết bị xuất khác nhau thì khi chụp nên setup ở AdobeRGB vì đây là không gian màu rộng nhất , đến khi xuất thì mình mới chuyển qua không gian màu khác cho phù hợp với thiết bị xuất , khi chuyển sang không gian màu khác thì chắc chắn là phải chỉnh lại màu sắc cho vừa ý chứ không thể chuyển rồi mà giữ nguyên không cân chỉnh lại , và sau khi chuyển đổi không gian màu thì đương nhiên màu sẽ khác đi , chúng ta không nên so sánh màu giữa 2 không gian màu trên monitor vì sản phẩm cuối cùng sẽ là tấm hình được rọi hay in , khi rọi hay in thì mình phải hiểu rõ thiết bị sẽ xuất tấm hình của mình mà điều chỉnh trên monitor cho phù hợp."

thx bác đã góp ý nhá

D40,D300,d700,...ko có lens

flickr

bài viết hay quá,đánh dấu lại để tối về chỉnh xem thế nào,cám ơn các bác đã chia sẻ

các bác cho em hỏi cách chép picture control D2X vào D300s với ạ. em chép vào thẻ nhớ. bỏ vào máy sao máy nó ko thấy các picture control ạ.

Bạn có chép vào thư mục gốc của thẻ không ?

D2X Mode chỉ hoạt động trên D300, D700, D3, D3X.
    http://nikonimglib.com/opc/

bạn có thể hướng dẫn cụ thể làm như thế nào được kg ? mình cũng dùng D300s mà kg biết làm thế nào để copy picture control D2X vào ah.

tiếc quá. đành ngậm ngùi đứng ngó

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng