Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 36

Chủ đề: xin hỏi cách set màu cho nikon d300

Ngoài những gì các Bác đã nói ở trên.Khi chụp chân dung, theo ý kiến cá nhân em, là xài picture style D2XM1 và cứ để Auto WB và chỉnh xuống A-B=0,G-M=M1 đảm bảo với Bác là có da em nó hồng hồng không kém gì em 5D- 5DMII.Có khi chụp xong chép vào máy tính còn không nhận ra ảnh chụp từ máy nào nữa đấy.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Cách đây không lâu cũng có một bác thắc mắc về cách chỉnh màu trên D300.. và chủ đề này được nhiều bác tham gia ý kiến lắm. Trong đó em cũng có góp phần ý kiến bằng cảm nhận cá nhân, xin phép copy lại bài cũ để bác chũ thớt có thêm lựa chọn nghịch trên D300 nhé..

.........Hôm nay em tình cờ đọc lại được cái topic này về con Nikon D300, phải nói là từ trước đến nay, trên diễn đàn em hay khen Nikon có nhiều ưu điểm hơn khi so với Canon. Nhưng bửa nay xin phép được nói điều ngược lại, xin được chê Nikon khi xét về skintone trong chụp portrait ạ.

D300 là 1 body nhìn chung khá hoàn hảo, nó được trang bị hầu hết những tính năng mới nhất như các dòng cao cấp hơn như D700., D3.., dynamic range khá rộng, xử lý noise khá tốt, tốc độ nhanh, và..còn rất nhiều cái độc đáo khác nữa.. Tuy nhiên cái làm em không hài lòng nhất là khi ôm D300 để chụp chân dung.

Skintone của Nikon nói chung hay của D300 nói riêng theo em là chưa đạt, hay nói thẳng là không bì được với Canon, khi đem so với Canon thì chuyện làm thế nào để có 1 bức ảnh chân dung với skintone đẹp là 1 con đường dài ở phía trước giành cho các kỷ sư hãng Nikon. Nó làm cho người sử dụng khá vất vả.. đấy.!

D300 khi chụp chân dung, nếu người mẩu có một làn da trắng ( sáng ) thì kết quả tương đối ổn, nhưng ngược lại, nếu mẩu có nước da hơi sẩm màu, cụ thể trường hợp các bác thợ Nikon nhà ta hay gặp và khổ tâm nhất, là chụp đám cưới với chủ rể đen thủi đen thui thì còn chết nữa. Cái màu da anh chàng này mà đem về hậu kỳ muốn chết mà chẳng cải thiện được bao nhiêu... hì!

Những ai trước đây đã quen dùng Nikon D80, D200, D2x khi lần đầu nâng cấp lên D300 , với những tấm hình đầu tiên khi chụp (người) từ máy này, thì đều có cảm giác giống nhau " sao kỳ vậy ta.! " và chính bản thân em hồi trước cũng vậy.

D300 chụp da người ra màu rất gắtvà sậm nếu để standard, và đã có 1 lúc trên các diễn đàn trong và ngoài nước đều đưa ra chủ đề "làm thế nào để có skintone đẹp trên D300" , và luôn luôn đây là chủ đề rất dài chưa có hồi kết...

Nói chưa có hồi kết là vì mỗi ngùoi cho 1 lời khuyên khác nhau, ở những nước khác nhau, đối tượng họ chụp cũng có làn da khác với làn da bên xứ VN mình vậy..

Tham khảo một số kiểu chỉnh:

-----------------------------------------------------------------------
    Mark Kenfield wrote:
    You'll have to forgive me for continuing to spout my own rhetoric when it comes to picture controls, but I'm extremely happy with the colour-accuracy and tonal quality of the custom neutral setting I've put together. I've tried all of the D2X profiles, and modifications of Standard and Vivid, but for smooth, natural and accurate skin tones (as well as tones and colours of everything else) - this just works a treat:

"Neutral"
    - Sharpening: +4
    - Contrast: +1
    - Brightness: -1
    - Saturation: +1

Kudo's Mark! Love 'em like that. I'll add for ISO800-1600 Hue-1/3
    ISO 1600-3200 Hue-.7 Skin is perfect if the WB is dialed in properly.

--------------------------------------------------------------------

Hay một kiểu set khác:
    i've been using auto WB and sometimes with the assistance of an expo disc (which, clearly, becomes obsolete with the Active D-Lighting...

currently my 'headshot' settings are as follows:
    sharpening +4
    contrast + "active d lighting"
    saturation +1
    hue 0

colour space 'adobe'
    acting d'lighting- normal
    ------------------------------------------------------------------------

Cách set của bác Pro-K
    Set Picture Control là : standar

hiệu chỉnh như sau

Sharpening : 6 (tức là +1 so với ban đầu)
    contrast : +1
    Brightness : 0
    Saturation : -1 (hoặc 0) tùy hoàn cảnh
    Hue : 0

D-lighting : off
    High Iso : norm

----------------------------------------------------------------------

Bác Macro thì set up:

Mode standard
    Contrast +1
    Brightness -1
    Saturation 0 hoặc +1
    Hue 0

Bác Trong-PW:

Mode nên dùng là D2X mode I vì mode này cho màu da đẹp hơn mode Standard. Mode standard cho màu contrast và saturation hơi cao, bên cạnh đó cân bằng màu cũng hơi bị ngả vàng.

Sharpness: +5
    Contrast: -2
    Brightness: -1
    Satu: 0
    Hue: 0

Nếu chụp flash trong nhà thì flash exposure compensation: +0.3

Nếu chụp flash ngoài trời thì flash exposure compensation: -0.3

Hoặc
    Sharpness: +5
    Contrast: 0
    Brightness: 0
    Satu: 0
    Hue: 0

"Fine tune exposure" trong "Custom menu" mục" Exposure": chọn -1/6

Nếu chụp flash trong nhà thì flash exposure compensation: +0.3

Nếu chụp flash ngoài trời thì flash exposure compensation: -0.7

Skintone chịu ảnh hưởng khá lớn bởi các yếu tố như đo sáng đúng, và white balance ( WB ) đúng trong từng trường hợp cụ thể. Riêng D300 để có bức ảnh đẹp ( làn da đẹp ) chẳng những WB chính xác không thôi mà còn phải WB đúng kiểu của D300 thì mới có skintone đẹp được. Cái này quan trong à nha!

Nếu nói D700 hơi ngã hồng thì D300 bị ám sắc vàng. Chính vì thế trong bảng colour cast của WB, các diễn đàn hay khuyên nên set về B1M1, B2M1 hoặc B1M2.. (Có mốt số nhà nhiếp ảnh chuyên chụp JPEG còn set B1M1 trong tất cả các chế độ AWB, Cloudy, Sunlight, Flash, shadows...) . Đây cũng là cách em thấy hợp với conmắt của mình nhất.
    [IMG][/IMG]

Vì thế, hãng Nikon đã thấy được đều này và họ đưa ra các mode để các Nikonian download miễn phí là : D2X mode I, portrait.. để chuyên chụp chân dung.

Như vậy dân Nikon có 3 lựa chọn cho chân dung: Neutral ( có sẳn ), mode I D2X , và Portrait.

-Trên thực tế Mode I D2X gần giống với Neutral là đều giảm contrast, giãm saturation và thay đổi brightness chút ít. Cải thiện này là khá nhiều so với default của máy, nhưng có cái đáng tiếc ( so với Canon ) là làm mất đi những màu cần thiết, cần nên giữ lại như màu hồng- đỏ cho môi. Nghĩa là khi chụp chân dung với 2 mode này, thì màu da đã khá hơn, không còn bị sẩm màu nữa nhưng vì giãm saturation nên màu môi cũng nhợt nhạt luôn. Trong khi đó, nếu cùng chụp với các set up giống nhau , thì Canon chẳng những cho da dẻ sáng trong, mịn màn mà màu môi vẫn son rất đẹp.

-Còn lại chế độ portrait mà hãng Nikon cho download vế, theo em thì ổn hơn 2 mode kia 1 chút. Có lẽ họ giảm contrast, chỉnh lại colour cast rending và điều chỉnh saturation vừa phải nên đỡ hơn chút.

Tóm lại, để có 1 làn da đẹp khi chụp trên Nikon D300:

+ Nên chụp RAW để còn có hội xử lý rộng hơn, dể dàng hơn khi hậu kỳ về da.

+ Load và dùng các chế độ hổ trợ color như: D2X mode I, Portrait.

+ D300 bị ám sắc vàng nên giãm Colour cast trong bảng WB ( dù WB nào ).

+ Để ý 1 số len (bắt màu ấm rất mạnh ) như 24-70 nano, tamron 17-50, zoom 80-200 2.8 ED..khi chụp trên D300 ( vốn ám sắc vàng ) mà có chế độ WB hay set nhiệt độ màu thích hợp trong mỗi trường hợp cụ thể..

D300, F4, 1/400 , WB B1M1, mode Portrait

Một vài kinh nghiệm nhỏ từ bản thân, cũng như một số thông tin lượm lặt trên các diễn đàn em tổng kết được, xin chia sẻ cùng bác chủ và các bác Nikon.
    Cuối cùng chúc các bác làm chủ được D300 và có những tấm chân dung thật đẹp nhé.

Được sửa bởi SummerWine lúc 11:30 AM ngày 27-05-2011
    Nikon: D80,D90,D100,D200,D300,D300s,D700,D2X,D2Xs,....
    Canon: KissX,40D,50D,7D,5dmI,5DmII,1DmIII...

bác cho em hỏi ké tí nha.
    D90 set như thế nào để chụp chân dung ạ
    D90; 18 -105; 50/1.8; 85/1.8; 105VR; SB600; R1
    đang thèm 70 - 300 VR

Mới dùng D300 nhưng em cũng xin góp các tùy chỉnh của mình
    Style D2X MIII
    Sharpness : 4
    Contrast : +1 (=0 tùy hoàn cảnh)
    Brightness : 0
    Saturation : +1
    Hue : +1

Ảnh chụp từ style này

(đã PS là da mẫu)
    Alpha 900

Flickr

Đúng là mỗi người một ý.

Bác Pro-K thi Hue= -1, còn bác Ha thì Hue=+1, ...

D2Xmode III thường đẩy saturation cao, em e làn da hơi bị gắt ( với người da bị sậm) .. thường thì thấy mọi người hay chọn D2X mode I thôi bác Hà ạ.

Tấm trên bác Hà chụp ngon quá đi ! vậy sao không giữ sài mà rao bán D300 uổng quá bác? IMO.
    Nikon: D80,D90,D100,D200,D300,D300s,D700,D2X,D2Xs,....
    Canon: KissX,40D,50D,7D,5dmI,5DmII,1DmIII...

WB là ảnh hưởng đến màu nhiều nhất.
    cái này picture style là: Portrait mặc định, chả chỉnh cái gì trong đó cả

Dạ chính vì do em dùng tool là da nên tương phản cũng như độ sậm bị bớt đi so với nguyên gốc bác à.
    Tuấn Anh : Rất chân thật, rất Nikon
    Alpha 900

Flickr

thật sự cảm ơn các bác đã chia sẻ những kinh nghiệm rất đáng giá. Nhưng giờ em không còn cơ hội để cầm con d300 để test lại những kinh nghiệm các bác chia sẽ , em mới bị trộm mất con d300 . hic hic . Chắc phải kiếm bác nào bán lại mua quá...hic hic ..một ngày Xui ác ...

p/s : bác nào con bí kíp gì chỉ giáo e nhé. sẽ sớm kiếm lại em khác để học tâp các bác ! ^^

D40,D300,d700,...ko có lens

flickr

cảm ơn bác SummerWine - gió mùa hè đã oánh 1 bài reply hoành tránh ... chân thành cảm ơn

D40,D300,d700,...ko có lens

flickr

Nói chung là bác chủ topic cứ chỉnh đến khi nào vừa ý thì thôi. :D. Không thì để file RAW với auto WB cũng tàm tạm

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng