Trang 13 / 19 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 185

Chủ đề: Chụp xóa phông - những điều cần biết (hiểu rõ về DOF)

Quote Được gửi bởi hghtforever View Post
    em xin đóng góp 1 tấm và có 1 câu hỏi. Thế tóm lại xóa phông đc là do nguyên lý gì hả các bác ) từ trước đến giờ em vẫn nghĩ là độ mở ống kính lớn, tốc nhanh, BG ở xa phản xạ tới máy ko kịp => xóa phông ) như 1 bác đã nói ) nhưng mà nghĩ lại là tốc độ ánh sáng là rất lớn, thành ra bây giờ e ko hiểu hiện tượng xóa phông đc giải thích ntn? có bác nào hiểu em nói gì ko :D

50/f1.8
    Bokeh thế này có gọi là bokeh không đẹp không các bác? Em không có con len 50/1.8 nhưng nghe đồn chụp xóa phông và có bokeh đẹp lắm mà. Bác nào cao thủ giải thích giùm em tại sao mấy cái vòng bokeh nó sắc viền và "nhức mắt" (từ này em mượn của 1 bác có bài trong NA có bản) thế. Làm sao để khắc phục vụ nhức mắt như trên?
    Canon IXY 220S

Mình cũng bị giống hình ở trên mà ko biết làm sao để điều chỉnh như thế nào, chắc ko phải do lens đâu nhỉ?

Xin chào mọi người, mình là newbie, sau khi đọc bài phân tích của bác ArtSniper và xem các reply của mọi người thì mình đã tương đối hiểu và tạm thực hành được kỹ thuật làm mờ "phông" trước (hay sau) chủ thể cần lấy nét. Nhưng có vấn đề mình muốn hỏi: thay vì xóa phông trước hay sau chủ thể chính mình muốn làm mờ trái hay phải chủ thể chính thì phải làm sao? Mình lấy ví dụ hình chai Vrohto của bác ArtSniper, hình đó thay vì đặt một chai gần một chai xa thì mình đặt 2 hoặc 3 chai ngang nhau, như vậy lúc này khoảng cách ống kính đến các chai này là bằng nhau hay nói cách khác các chai này nằm trên cùng mặt phẳng lấy nét, mình muốn chụp rõ nét 1 chai còn các chai cạnh bên trái (hay phải) thì mờ hết, như vậy mình phải làm sao ạ ? Mình đã thử các cách lấy nét AF, MF chỉnh khẩu độ...nhưng vẫn không được. Mong các cao thủ chỉ giáo về nguyên lý cách làm mờ này ạ. Mình dùng A290+lens kit, nếu có ai thạo thì xin hướng dẫn cụ thể cách thiết lập trên máy này luôn ạ. Cám ơn mọi người rất nhiều.

Bài viết hay lắm, nhưng e thử dùng những máy compact du lịch rồi, k xóa được phông hậu cảnh như mong muốn. Có cách nào khắc phục k pác?
    Nikon F & Hasselblad 500CM

Bên Standford có một course về nhiếp ảnh, ông thầy làm cái Flash về DOF cũng trực quan lắm
    http://www.graphics.stanford.edu/cou...plets/dof.html
    ... hơi nhiều chữ, nhưng dễ hiểu !!

PS: nếu IE không xem được, hãy dùng Firefox !!

Em đọc bài này lần thứ 8 cứ mỗi lần đọc sáng ra một tí. Do điều kiện hạn hẹp có kit 18-55 thui nên cứ dí gần mới xoá phông được, nwebie tay còn run chơi tiêu cự xa bấm run tay. thk bác phát nữa, bài của bác em cứ lâu lâu lôi ra đọc

lọ mọ thế nào lại đọc đc bài hay quá, đỡ phải đọc tiếng A. bác cho e hỏi, ống macro 100 gắn 30D, chụp chân dung đc kg ạ? DOF chấp nhận đc kg ?

Chào các bác em là newbei, gần đây đang tập xóa phông, DOF, em đọc topic từ lâu vẫn đinh ninh răng DOF phụ thuộc vào 3 yếu tố: khẩu độ, tiêu cự, xích độ. Nhưng em có hiện tượng này mong các bác giải thích giúp em: em đang dùng mày film nikon F55 len 70-300f4-5.6, em định xóa phông bằng cách này: dặt mode A chọn khẩu 5.6, tại tiêu cự 300, iso 200 lúc này tốc độ 1000, sau khi AF vào vật cách 15m thì kết quả tất cả đều nét, ko xóa phông được ( hôm đó em chụp lúc 10h sáng, trời sáng, ko đổ bóng ). Đang loay hoay thì em được 1 bác chụp ảnh dạo gần đó bảo len này chụp xóa phông tốt chứ???? bác chỉ cho em tip sau: dăt máy mode M f5.6 tại tiêu cự 300, iso 200, tốc độ dặt 125, sau khi AF vào vật cách 15m rồi 4m tất cả xóa phông tốt, BG mờ tịt các bác a??????????em nhìn trên đo sáng ở máy kim ở giữa, ko bị under/over expoure, khi chỉnh tốc độ thì phơi sáng có thay đổi các bác a, mong các bác giải thích giúp em a?????????????????
    Được sửa bởi tranthachthuy lúc 03:49 PM ngày 04-01-2011

Quote Được gửi bởi tranthachthuy View Post
    Chào các bác em là newbei, gần đây đang tập xóa phông, DOF, em đọc topic từ lâu vẫn đinh ninh răng DOF phụ thuộc vào 3 yếu tố: khẩu độ, tiêu cự, xích độ. Nhưng em có hiện tượng này mong các bác giải thích giúp em: em đang dùng mày film nikon F55 len 70-300f4-5.6, em định xóa phông bằng cách này: dặt mode A chọn khẩu 5.6, tại tiêu cự 300, iso 200 lúc này tốc độ 1000, sau khi AF vào vật cách 15m thì kết quả tất cả đều nét, ko xóa phông được ( hôm đó em chụp lúc 10h sáng, trời sáng, ko đổ bóng ). Đang loay hoay thì em được 1 bác chụp ảnh dạo gần đó bảo len này chụp xóa phông tốt chứ???? bác chỉ cho em tip sau: dăt máy mode M f5.6 tại tiêu cự 300, iso 200, tốc độ dặt 125, sau khi AF vào vật cách 15m rồi 4m tất cả xóa phông tốt, BG mờ tịt các bác a??????????em nhìn trên đo sáng ở máy kim ở giữa, ko bị under/over expoure, khi chỉnh tốc độ thì phơi sáng có thay đổi các bác a, mong các bác giải thích giúp em a?????????????????
    bác có hình ko up lên cho mọi ng` xem thử ah

Thanks anh lại được học thêm những bài học bổ ích ^^!

Trang 13 / 19 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng