Trang 11 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 110

Chủ đề: X-sync, H-sync, exposure time

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    Chào Bác:
    - " ... Với tốc chụp cao hơn X-sync ........... Flash phải chạy theo khe quét... " là đúng Bác ạ.
    Chú ý : Khi Ta chụp tốc càng cao thì khe màn trập càng hẹp. Flash phải chia công xuất ra chớp nhiều lần hơn, nên mỗi phát nó rất yếu (nên gần mẫu: head shot).
    - Front/ Rear curtain chỉ để dùng với tốc chậm dưới sync speed.
    Em cảm ơn bác net86.
    Sau khi được thêm tài liệu khác: http://nikonvn.com/forum/showthread.php?t=4769, em đã hiểu. Khi chụp với tốc độ cao hơn X-Sync (1/500s chẳng hạn) thì Flash nổ ngay lúc FC bắt đầu mở ra, chứ ko phải đợi sau khi FC mở ra hoàn toàn thì mới nổ.
    Nếu có gì không đúng, mong các bác cao thủ góp ý ạ. Em chỉ mới chơi thôi ạ.
    7D & ...

Dùng từ gì mới chính xác?

Em có thắc mắc, hiện hầu hết người cầm máy chụp ảnh đều dùng từ "tốc độ chụp", rồi "tốc độ màn trập", rồi "tốc độ cửa trập", trong đó "tốc độ chụp" được dùng nhiều nhất trong trao đổi dạng "văn nói", còn hai khái niệm kia thì dùng nhiều trong dạng "văn viết" trên các diễn đàn. Tuy nhiên, nếu theo như tinh thần bài viết của bác Atkinson trong thread này, thì phải dùng cụm từ "thời gian phơi sáng của sensor" mới đúng.

Thông thường thì khi nói về "tốc độ" của cái gì là phải kèm theo đơn vị tính, ví dụ là mét/giây (m/s), kilomet/giờ (km/h),…, trong khi đơn vị của mấy khái niệm nêu trên mặc nhiên được thừa nhận (và đúng) là giây (s), như vậy dùng "tốc độ…" là có chính xác không ạ, hay là dùng theo kiểu mọi người chấp nhận ạ?

Các bác cho em ý kiến với, khi chưa đọc và chưa biết các kiến thức cơ bản thì nói… sao cũng được, tự nhiên đọc xong, cảm thấy hiểu hiểu thì lúng túng khi nói chuyện quá ạ.
    …đời có bao lâu mà hững hờ.

Bài viết rất chi tiết và công phu, cảm ơn bác Atkinson đã chia sẻ cho mọi người.

Thanks bác Atkinson đã chia sẻ. Mà sao 4rum ko có nút Thanks cho tiện, cứ phải đánh vào đây để cảm ơn. Có khi tạo rác thêm.

bác Atkinson có thể edit lại nguồn ảnh không ? 1 năm em lại vào ôn lại 1 lần mà lần này thấy không có ảnh nữa
    Lúc nào cũng lọ mọ T.T

Cảm ơn bài viết hay của bác. Đọc xog sáng ra nhiều thứ, muốn sáng thêm tí nữa nên có câu hỏi muốn hỏi các bác.
    1) Như bác akitson đã giải thích, giả sử tốc độ màn trập là 1/200s, sau khi FC mở xong, phơi trong 1/60s, 100% diện tích sensor đc phơi, RC đóng lại, lúc đó sẽ có sensor được phơi hơn thời gian 1/60s vì lúc đó RC chưa đi tới điểm cuối của hành trình đóng. Điều này đúng ko ạ?
    2) Thêm nữa, shutter time chỉ mang ý nghĩa về phần điều khiển, còn x-syn mới là tốc độ thực về mặt cơ khí

Quote Được gửi bởi photorguy View Post
    Em có thắc mắc, hiện hầu hết người cầm máy chụp ảnh đều dùng từ "tốc độ chụp", rồi "tốc độ màn trập", rồi "tốc độ cửa trập", trong đó "tốc độ chụp" được dùng nhiều nhất trong trao đổi dạng "văn nói", còn hai khái niệm kia thì dùng nhiều trong dạng "văn viết" trên các diễn đàn. Tuy nhiên, nếu theo như tinh thần bài viết của bác Atkinson trong thread này, thì phải dùng cụm từ "thời gian phơi sáng của sensor" mới đúng.

Thông thường thì khi nói về "tốc độ" của cái gì là phải kèm theo đơn vị tính, ví dụ là mét/giây (m/s), kilomet/giờ (km/h),…, trong khi đơn vị của mấy khái niệm nêu trên mặc nhiên được thừa nhận (và đúng) là giây (s), như vậy dùng "tốc độ…" là có chính xác không ạ, hay là dùng theo kiểu mọi người chấp nhận ạ?

Các bác cho em ý kiến với, khi chưa đọc và chưa biết các kiến thức cơ bản thì nói… sao cũng được, tự nhiên đọc xong, cảm thấy hiểu hiểu thì lúng túng khi nói chuyện quá ạ.
    Theo mình thì thời gian (Time) là đúng nhất, trên máy ảnh mode Tv cũng là Time (value). Còn nói tốc độ có thể hiểu ngầm đơn vị là 1 lần chụp/đơn vị thời gian

Thanks bác Atkinson đã chia sẻ kiến thức, đọc xong mở mang thêm nhiều về Flash

Màn trập mở càng lâu, ánh sáng vào càng nhiều và ngược lại cái này giờ em mới biết :( cảm ơn các bác

bài hữu ích quá ! em xin đánh dấu đọc dần ạ !

Quote Được gửi bởi beend View Post
    Cảm ơn bài viết hay của bác. Đọc xog sáng ra nhiều thứ, muốn sáng thêm tí nữa nên có câu hỏi muốn hỏi các bác.
    1) Như bác akitson đã giải thích, giả sử tốc độ màn trập là 1/200s, sau khi FC mở xong, phơi trong 1/60s, 100% diện tích sensor đc phơi, RC đóng lại, lúc đó sẽ có sensor được phơi hơn thời gian 1/60s vì lúc đó RC chưa đi tới điểm cuối của hành trình đóng. Điều này đúng ko ạ?
    ...
    Tốc độ màn chập là khoảng thời gian giữa 2 màn chập bắt đầu đi lên/xuống (nghĩa là khi màn chập đầu bắt đầu đi lên để mở sáng thì 1/125 giây sau màn chập thứ 2 cũng đi lên để đóng sáng khi tốc đọ chụp là1/125.

Trang 11 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011