Trang 3 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 110

Chủ đề: X-sync, H-sync, exposure time

580ex set được trên flash luôn

Vâng,

Bác ÉO nói đúng đấy. Em cũng mới xem lại cái instruction manual của Sigma EF500 DG Super và Canon 420EX. Hàng for đôi khi nó cũng hơi dở ở chỗ đấy, muốn compatible phải lằng nhằng hơn. Muốn set 2nd curtain với Sigma thì vừa phải set trên body, vừa phải set trên flash unit. Trong khi với hàng chính hãng 420EX thì chỉ cần set trên body là đủ. Người trong một nhà, chúng nó tự hiểu nhau.

Cám ơn bác ÉO.

Oh, thế 580EX thì set ngay trên flash luôn cũng được hả. Hay nhỉ. Phải bấm vào cái nút H cho đến khi biểu tượng 2nd curtain hiện lên phải k0. Thế thì cũng có thể nhanh hơn là chạy vào CF của camera lọ mọ tìm cái này. Nhưng tất nhiên là phải đảm bảo chỉ cần set trên flash hoặc camera, 1 nơi là đủ thôi chứ nhỉ.

Càng về sau, càng hiện đại các bác nhỉ.

Tóm lại là có rất nhiều sự lựa chọn, tùy theo loại camera body và flash unit mà mình sử dụng. Cũng hay.

Cám ơn Teddy.
    Được sửa bởi Atkinson lúc 04:15 AM ngày 24-05-2005

Quote Được gửi bởi Atkinson
    Bác VoanhDang,

Flash được kích hoạt vào lúc nào do camera quyết định bác ạ. Do đó việc set 1st hay 2nd curtain sẽ phải thực hiện trên camera body.

Set thế nào thì tùy vào từng loại camera cụ thể. Bác dùng body nào vậy?
    Chào Anh Atkinson,
    Nói ra chắc Anh phì cười, Tôi chỉ có 1 cái Nikon Coolpix 8800 thôi, hỏi trước ấy mà

Bài này bác Atkinson "giảng" đã hơn 1 năm giờ ngồi đọc vẫn thấy mới tinh, em xin phép moi lên để nhiều bác cùng xem cho biết

Bác 66 có công lôi mấy cái lên đầu rồi đó

Đọc bài của Bác Atkinson với cách trình bày chi tiết và đầy đủ ảnh minh hoạ rất bổ ích, chúng tôi hiểu ra nhiều điều.
    Nhưng, theo suy nghĩ và suy luận riêng thì tôi thấy có 1 số điều hoặc không tự lý giải được hoặc đúng là nó như vậy:
    - Với cửa chập điện tử thì có thể freeze vật cần chụp vô tư, cứ tăng tốc độ chụp lên đến mức cần thiết và tốc độ có thể của máy (các máy P&S)
    - Tác dụng nhất của H-sync trong máy dùng cửa chập cơ là xóa đen background
    Nếu để freeze vật thể chuyển động nhanh:
    - Tốc độc X-sync là tốc độ thật cao nhất của máy khi dùng đèn. Không thể dùng tốc độ với máy dùng của chập để freeze chuyển động cao hơn cái x-sync, khi ánh sáng bên ngoài dù chưa đủ, nhưng vẫn để lại hình ảnh (nếu ánh sáng bên ngoài yếu-so với tốc độ-ISO.. thì tốc độ chớp của đèn quá lý tưởng rồi)?.
    - Dùng H-sync, có khi dẫn đến ảnh bị gấp khúc-bậc thang-(từng đoạn hở của 2 cửa chập, tùy theo số lần nháy của đèn) nếu chuyển động của vật thể quá nhanh so với x-sync?
    Không biết có đúng như vậy (mà chủ yếu do cái cửa chập thì không dùng đèn sẽ không thấy gấp khúc mà có 1 loại chuyển tiếp gần như dốc không có bậc thang)?

bài viết của bac hay quá, nhưng bac cho hỏi là em có con canon 350D va đèn 420EX, nhưng khi gạt cần trên đèn qua FP thì theo sách chỉ dẩn thì trên body con canon 350D sẽ hiện chử H kế bên dấu hiệu của flash nhưng em thì không thấy gì hết !không biết tại sao, hay là máy của em nó bi hư phần ăn đèn tốc độ cao ? bác có kinh nghiệm gi không , chỉ dẫn cho em biết với . Cám ơn.

Quote Được gửi bởi tuan_ps
    bài viết của bac hay quá, nhưng bac cho hỏi là em có con canon 350D va đèn 420EX, nhưng khi gạt cần trên đèn qua FP thì theo sách chỉ dẩn thì trên body con canon 350D sẽ hiện chử H kế bên dấu hiệu của flash nhưng em thì không thấy gì hết !không biết tại sao, hay là máy của em nó bi hư phần ăn đèn tốc độ cao ? bác có kinh nghiệm gi không , chỉ dẫn cho em biết với . Cám ơn.

Bạn xem lại, có phải là FP hay cái dấu tia chớp vói chữ H!
    Nhưng việc đó không quan trọng, nếu gạt sang bên cái dấu tia chớp vói chữ H(hoặc ký hiệu FP theo cái đèn của bác) và thân 350D chuyển sang chế độ manual (M): nếu tốc độchụp đặt được trên 1/400" thì đèn và body đang ở chế độ H-sync! Nếu không, chỉ dừng ở 1/200" (hình như tốc độ cao nhất của 350D chỉ ở 1/200"; các thân như 20D, 30D lên được đến 1/250")!

Cũng đọc rất nhiều tài liệu từ khi bắt đầu dùng máy ảnh (film), nhưng khi đọc loạt bài này vẫn cảm thấy rất thú vị và bổ ích. Cảm ơn Atkinson và mọi người nhiều !!!

Bài thật có ích, cảm ơn các bác
    Ảnh không cần đẹp. Ảnh chỉ cần hay.

K13.

Trang 3 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng