Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 62

Chủ đề: Infrared anyone (:

Quote Được gửi bởi lamvien
    Đẹp quá bác Teddy ơi! làm em ngứa ngáy nên thử nghiệm chuyển style màu, xin phép bác cho em ké vào đây một tấm.

Tôi nghĩ Lâm Viên không nên spam bài vào đây:
    - Thứ nhất: Ảnh đó không phải hiệu ứng IR
    - Thứ hai: Ảnh không đạt - highlight cháy!

Khai thác hiệu ứng IR hay quá Teddy!

cảm ơn các bác. mùa hè đến rồi em lại vác máy đi chụp IR
    hai tấm này chụp từ 2 tuần trước. hôm đó chụp xong thì buổi tối về trời mưa to, xong bão tuyết tứ tung. tháng 4 mà vẫn còn bão tuyết :lol:
    1.

2.

hai tấm này thì em mới chụp hôm nọ. giờ thì trời đã nóng (20 độ) rồi.
    3.

4.
    --

Style hình này em coi đã nhiều, nhưng giờ mới biết là sử dụng filter IR
    Em xin mạo muội hỏi là liệu sử dụng PS có đạt được hiệu quả tương tự không ạ?

Quote Được gửi bởi Zorrova
    Style hình này em coi đã nhiều, nhưng giờ mới biết là sử dụng filter IR
    Em xin mạo muội hỏi là liệu sử dụng PS có đạt được hiệu quả tương tự không ạ?
    thường thường người ta bắt chước hiệu ứng IR trong PS bằng cách chuyển lá cây (vùng màu xanh lục) thành màu trắng và bầu trời (vùng màu xanh dương) thành màu đen. nhưng hình IR không chỉ có lá trắng & trời đen mà còn nhiều cái khác nữa, nên có thể nói dùng PS để làm fake IR được, nhưng để có "full effect" thì không.
    --

cám ơn anh về câu trả lời
    Thế thì tốn $20 cho cái filter rồi
    Em mới ngồi đọc mấy bài về filter, thấy cũng có nhiều loại nhiều kiểu để dùng ngoài các filter thường như UV, ND, PL quá

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    chậc, D70s mà chụp IR thì tuyệt lắm đó bác. màu sắc rực rỡ mà tốc độ lại cao, thậm chí có thể hand held nếu trời nắng to.
    kính lọc thì phổ biến là kính R72 (hay RM72). loại này cắt gần hết visible light nên tạo ra hiệu ứng "surreal color". Khi mới làm quen với chụp IR thì tốt nhất dùng loại này. Sau đó nếu muốn "hardcore" thì bác sẽ mua kính R93. loại này cắt hoàn toàn visible light nên cho ra hình IR trắng đen hoàn toàn (nhưng loại kính này khá đắt hix)
    Ở Vn em cũng ko biết có bán loại kính này ko? nhưng em thấy bác Ravix & Thepaladin có, bác thử hỏi xem?
    Hi bác, e đang ở Sing, thấy ảnh bác chụp làm em thèm quá. Bác cho hỏi mấy cái ảnh gần đây bác chụp là bằng R93 fải ko, giá cả loại này và R72 là khoảng bao nhiêu S$ nhỉ, thi xong e chạy qua Penin xem luôn. :lol:

R72 đó bác. R93 thì đắt lắm, lại khó chụp hơn.
    R72 chỉ có loại 77mm là đắt "đột biến" thôi (chắc tại cỡ 77mm là cỡ "pro" nên giá cũng "pro"), còn các cỡ khác thì chỉ rơi vào tầm 40-80SGD. có thể mua ở Alan Photo, Cathay Photo hoặc TK Foto Technic.
    ở SG cũng có rất nhiều parks, thích hợp chụp IR như park park Sentosa, Bedok, Changi, Marina South park, Pasir Ris park, Bishan...
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 04:32 AM ngày 27-05-2007
    --

Trời, bác Teddy thông thuộc địa hình ở Sing thế, chắc bác ở đây cũng lâu rồi fải ko. Hôm nọ em có vào Botanic Garden, công nhận, nếu mà có cái filter đấy chắc cũng làm được mấy kiểu để đời rồi. hihi.

ở Sing có 1 hội IR khoảng mấy chục bác. trung bình 1-2 tháng tổ chức đi chụp 1 lần. em có tham gia forum của mấy bác đấy, lâu dần nên cũng thuộc tên thôi ạ.
    nếu bác ko ngại thì chắc cũgn nên tham gia với họ cho vui. chả biết người Sing ở ngoài thế nào chứ trên forum thì thấy khá thân thiện. với cả toàn chụp chơi là chính chứ chẳng có ai "pro" cả.
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 10:58 AM ngày 27-05-2007
    --

Hi, em thì hay vào clubsnap.org mà vào chủ yếu để xem hàng thôi, cũng buôn bán được với hơn chục người ở trong forum này rồi và nhận thấy họ rất tốt và thân thiện. Đặc biệt đồ ở đây thì xịn tuyệt đối, leica nhiều, nhưng về chất lượng ảnh thì ko được bằng các forum của VN mình (cũng vì VN ta cảnh đẹp và forum của mình fa các bác artist xịn vào nữa, chỉ bảo hướng dẫn này nọ nên :gathering ). còn tham gia cùng họ thì e ko tham gia được vì khá tốn kém :wub: , vì Sing bé tẹo nên nhiều khi họhay tổ chức đi oversea như sang VN để chụp chẳng hạn :thua:
    Bác Teddy đang ở đâu thế, khi nào sang Sing alo em dẫn bác đi chơi:D
    Được sửa bởi teu_us lúc 03:40 PM ngày 27-05-2007

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng