Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Hafoto workshop - những điều cần biết

Hafoto workshop - những điều cần biết

Hi all,

Để buổi workshop của bác Hafoto trở thành một "vụ mùa bội thu" cho những người tham gia, thay mặt BTC, Kokoro xin phép mở topic này để thông tin về tất cả những gì mà người tham gia cần phải chuẩn bị cho buôi workshop.

Topic này cũng sẽ giúp tập hợp lại một phần nhỏ những bài viết của bác Hafoto, ảnh của bác Hafoto cũng như cập nhật các thông tin khác liên quan đến nội dung của buổi workshop sắp diễn ra.

Bây giờ là những lưu ý đầu tiên và vô cùng quan trọng mà người tham gia cần biết:

1. LAPTOP đã cài chương trình photoshop, khuyến khích CS2, CS3
    2. Tìm hiểu về các bài viết của bác Hafoto liên quan đến chụp ảnh chân dung, bố cục, ánh sáng và xử lý hậu kỳ.
    3. Tìm hiểu về ảnh của Hafoto (thông qua việc xem lại những bức hình bác Hafot đã chia sẻ trên VNPhoto) để nắm bắt được những điều thú vị, hay ho có thể học hỏi được từ bác Hafoto.
    4. Chuẩn bị các câu hỏi, càng nhiều càng tốt, càng kỹ càng tốt và càng chi tiết càng tốt.

Những chia sẻ của bác Hafoto trước workshop:

Nhằm cung cấp thêm thông tin cho các bạn dự định tham gia workshop, tôi xin trình bày nội dung chính để các bạn nắm rõ hơn (để khỏi hoang mang khi đăng ký, hi hi). Để tiện theo dõi, tôi xin trình bày dưới dạng tự phỏng vấn.

Câu hỏi: Nội dung chính của workshop là gì?

Trả lời: Tôi sẽ không tập trung vào những khái niệm và lý thuyết nhiếp ảnh nhiều vì điều này bạn có thể tìm đọc trên sách vở sẽ đầy đủ hơn. Thay vào đó, tôi sẽ chia sẻ nhưng kinh nghiệm thật về những kỹ thuật chụp và retouch mà tôi đang xử dụng.

Câu hỏi: Có nghĩa là hafoto sẽ không giấu nghề?

Trả lời: Wow! bạn hỏi câu này thẳng thắn quá. Xin thưa tôi đâu có nghề mà giấu (hi hi), nói giởn thôi. Điều này sẽ nói rõ hơn tại workshop nhưng câu trả lời sẽ là không (giấu nghề).

Câu hỏi: Thiệt không đó?

Trả lời: Sorry, bạn nghi ngờ quá.

Câu hỏi: Ok tạm tin hafoto. Vậy thì sau workshop, hafoto nghĩ là người dự sẽ thu thập được gì?

Trả lời: Sau workshop, hi vọng người dự biết đường đi ra hội trường (vì tôi sẽ "cover" rất nhiều, sợ bạn bị choáng không biết đường ra về, hi hi). Tôi thích nói đùa chơi thôi. Sự thực là sau workshop tôi không hi vọng là bạn sẽ chụp và retouch được ngay.

Câu hỏi: Hic, vậy thì tại sao lại phải dự workhshop này chứ?

Trả lời: Nếu trong vòng khoãng 6 tiếng workshop mà bạn có thể chụp và retouch ngay thì hoặc là bạn là phép lạ còn tôi thì quá siêu. Hi hi, tôi không tin vào đường tắt (shortcut) và giải pháp nhanh (quick fix). Bạn sẽ thấy những kỹ thuật mà tôi đã mất rất nhiều công sức (chưa kể mồ hôi, nước mắt, đau khổ tràn trề... nói vậy là hiểu) để có được và bạn củng phải về nhà thử nghiệm, luyện tập những kỹ thuật mà tôi trình bày (no pain no gain). See, tôi không hứa hẹn suông, tôi thích nói thẳng để bạn khỏi thất vọng và cùng cho bạn biết là tôi không làm việc cho "Sơn Đông Mải Võ" (hi hi).

Câu hỏi: Workshop gì mà tới 6 tiếng à?

Trả lời: Lúc đầu tôi đòi 2 ngày mà vnphoto không chịu, nhưng tôi tranh đấu dữ dội và vnphoto (hình như) chỉ chịu cung cấp đồ ăn thức uống thôi. Nên bạn không cần phải mang đồ ăn theo.

Câu hỏi: Như vậy nếu người dự làm đúng như hafoto thì sẽ thành "hafoto number 2"?

Trả lời:Giời ơi! bạn khó tính thật. Làm hafoto number 2 thì hay chứ sao. Nói vậy chứ, làm hafoto thì chán chít (và tôi củng chán nữa, 2 cái chán). Tôi sẽ hướng dẫn cách tôi làm và sẽ giải thích tại sao làm như vậy, rồi để cho bạn chọn cách của hafoto hay cách của bạn (hi vọng là hay, hi hi).

Câu hỏi: hafoto có thể nói sơ là sẽ làm thế nào để người dự có thể theo dõi kỹ thuật chụp của hafoto.

Trả lời: Câu trả lời này có liên quan đến ban kế hoạch của vnphoto. Tôi đề nghị là họ câu dây thẳng vào máy khi tôi chụp để bạn có thể thấy qua "view finder" khi tôi chụp.

Câu hỏi: Làm vậy có nhiêu khê không?

Trả lời: (Nếu vậy thôi không làm nữa, hi hi). Có, vì model là người Mỹ nên bạn có thể thấy qua view finder của tôi khi tôi chụp nhưng bạn sẽ không hiểu tôi nói gì với model, trừ khi bạn hiểu tiếng Anh, hi hi).

Câu hỏi: Model người Mỹ? Có cần thiết vậy không?

Trả lời: Hic cần chứ, bạn thấy đó, bạn đóng nghe đâu 500,000 đồng mà vnphoto chỉ đồng ý mua vé máy bay và cho tôi ăn phở, hi vọng model tôi không phàn nàn. Nói chứ, Larry Laboe là model rất kinh nghiệm và tôi nghĩ anh ta cần thiết cho workshop của tôi mặc dù tôi phải chịu lỗ. (see, i care).

Câu hỏi: hafoto có tin là sẽ mang đến ngạc nhiên cho người dự không?

Trả lời: Đã là ngạc nhiên mà nói ra thì sẽ không là ngạc nhiên. Nhưng chắc là sẽ không thất vọng (hi hi).

Câu hỏi: Như vậy là sẽ có studio trong workshop?

Trả lời: Nếu có đủ chỗ cắm điện cho mấy cái đèn strobe (hi hi).

Câu hỏi: Như vậy nếu ngồi phía sau làm sao thấy?

Trả lời: Làm ơn đi sớm, hoặc đút lót BQT vnphoto để có chỗ tốt (hi hi). Nghe đâu có mấy cái màn hình mà có thể thấy từ xa hơn 1 cây số.

Câu hỏi: Ai là người nên dự workshop này?

Trả lời: Tôi là chắc chắn. Nếu bạn đã có kinh nghiệm chụp và biết sơ về photoshop thì hi vọng bạn sẽ nắm bắt nhanh. Còn như bạn là newbie thì đừng dự (ha ha), nói chơi chứ, newbie thì chỉ áp dụng những kỹ thuật mà tôi trình bày mà không cần biết tại sao. Khi mà thành thạo rồi thì tìm hiểu tại sao áp dụng củng chưa muộn. Thấy không, tôi muốn workshop này cho mọi người mà.

Câu hỏi: Như vậy là hafoto khuyến khích tham dự?

Trả lời: Câu này xin hỏi BQT vnphoto, còn tôi muốn bạn tham dự vì tôi sẽ giàu hơn một chút từ tiền thù lao (mặc dù không nhiều).

Câu hỏi: Nếu hafoto không giàu lên từ workshop này thì tại sao phải làm cho mệt?

Trả lời: Hi vọng sẽ nổi tiếng hơn (ha ha). Oh my, bạn hỏi như công an, nói thiệt là tôi ham vui. Thôi tôi có việc phải đi, vì hình như bạn sắp hỏi những câu mà tôi không thể trả lời được. Hẹn gặp lại ở workshop (à khi đi dự nhớ mang bút ghi chép nha, tôi sẽ cung cấp giấy (hi vọng giấy không mắc lắm). Nói chơi chứ bạn sẽ có tập sách kèm theo để dễ theo dõi với những hình ảnh minh họa của tôi (hi vọng là được in màu).

Đây là trang "sample" trong tập tài liệu kèm cho workshop.

Bài viết được chia sẻ rất nhiều trong cộng đồng VNPhoto nói riêng và dân nhiếp ảnh tại Việt Nam nói chung:

20 bí kíp trong chụp ảnh Chân dung - Hafoto

Kính thăm các bác,

Mk chưa có dịp gặp gỡ, học hỏi cùng bác HPT, mk rất trân quý khả năng chuyên môn cùng kinh nghiệm của bác bác HPT ...... . Các bác có dịp gặp gỡ này, cho em cùng vui với ... nhé :-)

Ngày 10 tháng Mười 2009 ....đã qua với nhiều niềm vui... Ngày 10 tháng 10 năm tới: nghìn năm Thăng Long Hà Nội .... Hà nội: thủ đô văn hóa.

..

Trở lại với 'Hafoto workshop tại Hà Nội': với em, đây là một dịp nhân sỹ HN gặp gỡ, trao đổi những kinh nghiệm sống và niềm cảm hứng qua NA.

Đây cũng là dịp các tv Vnpt cùng nắm tay xây dựng những bước tới cho một cộng đồng NA, (và....) Ta biết qúy Ta .

mk không biết nói thế nào cho rõ lòng mình ! có chi, mong các bác bỏ qua, ....nhé .

Thân kính.

mekong@oz

.
    Xin các bác đừng bỏ qua cơ hội: Hafoto workshop tại Hà Nội - danh sách tham dự

Cám ơn tâm sự của bác Mekong@oz, dịp workshop này của bác Hafoto mà bỏ lỡ thì phí quá ạ.
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Một trong số những lưu ý đối với các bác tham gia workshop lần này là những kiến thức về photoshop. Rất mong mọi người lưu ý và có sự chuẩn bị kỹ càng.

Tham khảo tại topic về workshop tại HCM ngày 03/10/2009

Quote Được gửi bởi fantasy
    Em thấy chương trình rất hay và trực quan, xin cám ơn BQT và bác Hafoto rất nhiều. Còn về phần xử lý và retouch hình thì với thời lượng ngắn như vậy thì bác Hà chỉ giới thiệu được (và chúng ta cũng chỉ nắm được) "kinh nghiệm và phong cách" retouch "ảnh Chân dung" của bác ấy, đây cũng là tiêu chí của buổi workshop.

Các anh em chưa biết hay biết rất ít về photoshop có thể thất vọng hoặc cảm thấy thiếu thốn nhưng để giới thiệu và hướng dẫn về photoshop thì chương trình phải là: "Photoshop từ cơ bản tới nâng cao", chương trình này nếu có thì nên tổ chức riêng, thậm chí là 1 buổi workshop không thể đủ được (thật ra để nắm cơ bản về PS và xử lý ảnh thì chương trình học ít nhất cũng phải 1 tháng)

Riêng em thì thấy với khối lượng nội dung như hôm workshop vừa rồi thì thời lượng phải khoảng 2 ngày mới đủ.
    Quote Được gửi bởi ducdenthui View Post
    Đồng ý với bác Nguyên. Tuy nhiên khó mà có thể trách BTC cũng như anh Hafoto được, bởi vì nếu chưa biết hay biết rất ít về PS sẽ khó mà lĩnh hội được những kiến thức anh Hà đã trình bày ( dễ bị tẩu hỏa nhập ma ). Topic 20 tips xử lý cơ bản của anh Hà luôn được đính trên đầu của topic " Kỹ thuật photoshop và các phần mềm" ( http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=18). Tuy tên của tips là dành cho retouch chân dung nhưng thật ra nó áp dụng được cho tất cả các thể loại ( kinh nghiệm của em)

Kinh nghiệm của em là, cần phải "vọc", cái nào không biết thì hỏi các anh em khác. Vọc nhiều thì mới nhớ các bác ạ . Chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ.

Hôm nay đã là 14/10, chỉ còn 3 ngày nữa là đóng danh sách, vậy mời các bác đăng ký ngay TẠI ĐÂY để không bỏ lỡ 1 cơ hội "Retouch cùng Hafoto"
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

20 chứ , bác cứ nhầm thế nào...Iem vật lắm rồi , nhưng tuần sau công tác , ko biết 25 về kịp ko .. chẹp
    Inter chấm Vi En