Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: .......sự đồng ý của tác giả ???

.......sự đồng ý của tác giả ???

Những hình ảnh, thông tin trích dẫn từ nơi khác phải ghi rõ xuất xứ (source) và được sự đồng ý của tác giả

Anh Nicky cho tôi hỏi thăm 1 chút:
    Tôi thường vào Thanh Đa chụp ké đám cưới của người ta.... mục đích là thực tập thôi.... nhà tôi gần đó mà.....
    Khi chụp , họ ( Cô Dâu, Chú Rể và cả các bác phó nhòm đang làm việc nữa ) vẫn đồng ý, không có gì phàn nàn cả .....
    Nhưng lỡ như tôi post lên TVA hay forum để học hỏi ( dĩ nhiên người ta không biết )..... Như thế có gọi là phạm luật chơi không???
    Xin được chỉ dẫn, cám ơn.....

Bên em mấy đúa sinh viên thôi, có bọn nó về trường nó chụp dàn đồng ca cả trăm đứa mà đứa nào cũng phải kí vào tờ giấy nội dung kiểu : Tôi chấp nhận cho phép ông A tổ chức B được đưa ảnh C chụp tôi hôm nay lên tạp chí D và chỉ duy nhất tạp chí D :D Ở Vn ko coi trọng luật bản quyền nên ko gì chứ bên Tây nó làm nghiêm, chụp ké đám cưới mà đưa lên diễn đàn chắc cũng phải ...kí :LOL:

Nếu đó là ảnh do chính bạn chụp thì không vấn đề gì. Cô dâu, chú rể có thể đồng ý cho bạn chụp nhưng có thể không đồng ý cho bạn post lên public. Nếu có phàn nàn gì thì bạn giải quyết nhé.

Thân,

Hình chụp ké .....

Tks. anh, vụ này chắc phải coi lại quá___
    Biết họ ở đâu mà hỏi bi giờ hở giời ???

Vớ vẩn, ở Mĩ thì model release là cần thiết cho commercial purpose thôi. Tôi có pbase tôi đi ra phố public space tôi chụp bất kì cái gì tôi muốn, mặt bất kì ai (ko cần họ biết là bị chụp hay ko)... rồi tôi đưa lên acc của tôi public accessible không ai kiện được hết! Trừ trường hợp embarassing situations thì tôi có thể bị kiện vì deflaming thôi.
    Tuy nhiên các bác ở Mĩ nhớ giùm em là kiểu mall hay shopping center là private properties nha - tức là bác vào nhà nó phải làm theo luật nó, thường là shopping center cấm photographer chụp ảnh người khác vì làm phiền họ sẽ khiến người ta ko muốn mua hàng nữa.

Việt nam cũng rứa!

Vn ....???

VN cũng rứa ???

No, tôi không rành lắm, chỉ ngại có anh em bà con nào của họ hỏi ngược lại mình thì ú ớ cà lăm liền.... thế đấy.

Mà em thấy cái Tile của bác cũng lạ kia... .......sự đồng ý của tác giả ??? bác chụp thì bác phải là tác giả chứ, Bác là tác giả bác còn xin gì nữa :p

U, đúng ra phải là sự đồng ý của người được chụp chứ ha, tui lộn rồi.....
    Hình đám cưới, có 1 chút tế nhị của nó, có lẽ chụp người nhà là hay nhất

Quote Được gửi bởi sonngocnguyen1
    U, đúng ra phải là sự đồng ý của người được chụp chứ ha, tui lộn rồi.....
    Hình đám cưới, có 1 chút tế nhị của nó, có lẽ chụp người nhà là hay nhất
    Người nhà nhiều khi cũng cấm không cho post bác ơi, rõ khổ với cái việc xin phép này, post ảnh lên mạng chả khác nào xin phép người chụp cho đem làm ảnh mẫu, rõ khổ :D