Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Rừng tràm Trà Sư - Lần đầu đến thăm.

Rừng tràm Trà Sư - Lần đầu đến thăm.

Một người bạn nổi hứng rủ đi miền Tây, rồi chẳng biết thế nào lại mò ra cái thông tin về rừng tràm Trà Sư. Thế là bọn em quyết định làm một chuyến.

Trà Sư nghe nói hồi đó là vùng trồng tràm, rồi thì tự nhiên chim cò tụ về làm tổ các kiểu, thành ra họ biến chỗ đó thành một khu sinh thái và bảo tồn luôn. Mới mở của gần đây khoảng hơn 2 năm thôi. Chủ yếu đón tiếp khách là các nhà chuyên môn nghiên cứu về chim. Khách du lịch vẫn ít nên hầu như cảnh quan chưa bị tàn phá nhiều.

Trong khu vực TRà Sư thì đủ các loại chim muông. Bọn em đi 5 người nên tiền thuê tắc ráng và xuồng chèo trọn gói là 300k, họ sẽ đưa mình đi bằng tắc ráng trước 1 đoạn, rồi khi vào gần đến vườn cò thì phải đi bằng xuồng chèo để tránh làm động. Nếu thích thì có thể ở lại trong đó, tuy nhiên sẽ không có phòng nghỉ, không có điện. Bạn phải dựng lều và chỉ có 1 cái chòi lá để ngồi ăn uống hoặc nhậu nhẹt rất ư là thú vị.

Vào đến đó thì lens 100-400 phát huy tác dụng triệt để. Tuy nhiên nếu muốn chụp được nhiều thì nên nói trước với người lái tắc ráng là đi thật chậm (cho họ ít tiền vì 1 tour chỉ gói gọn tầm 2 tiếng đồng hồ). Đến gần vườn cò thì toàn bộ mặt nước đều bị bèo cám bao phủ nên nó mùi hơi hôi (cũng chả sao, ở thành phố ngửi khói xe và mùi từ kênh Nhiêu Lộc suốt, mấy cái này nhằm nhò gì). Còn lại thì hầu hết nước trong veo.

Họ không cho mình tự thuê xuồng chèo đâu, mà bắt buộc phải có người đi theo vì họ sợ khách quậy chim hoặc chèo vào các khu vực hạn chế. Tuy nhiên lần sau em sẽ thử sử dụng giấy của bộ Tài Chính xem sao.

Nhất định em sẽ quay lại đây lần nữa.

Bắt đầu share hình đây, mời các bác thưởng lãm.

Trong này vừa có hình chụp bằng cả 5D MarkII và Canon Powershot D10, nên chất lượng hình có thể không giống nhau.

#1: Cò quá trời là cò. Nhiêu đây cò chắc đủ để rải đều các phòng công chứng, phòng đăng kiểm, bệnh viện và cả lãnh sự quán Mỹ.

#2: Con bay con đậu

#3: Bạn này sắp hạ cánh nên đầu thấp hơn đít.

#4: Rừng tràm chỗ nước trong

#5: Rừng tràm chỗ nhiều bèo cám (gần vườn cò)

#6: Đường trên bờ cũng đẹp ghia luôn.

#7: Chụp từ trên tháp coi dơi quạ.

#8: Cầm Lờ đi săn con Cờ (Cò và Chim)

#9: Xung quanh toàn là Cờ, nhưng chỉ có 2 cái Lờ.

#10: Con này chắc nhẹ lắm nên nó chạy băng băng trên mặt bèo và lá sen.

#11: Mấy con cò xấu nhất ở cặp mắt, con nào cũng trô trố như mắt lợn luộc vậy.

#12: Lại thêm một con mắt trố nữa.

#13: Con này là con Vịt Chòe, vì cái đầu giống con vịt, khúc đuôi lại giống con chích choè.(Jokes)
    Hình ảnh tạo nên đẳng cấp chứ không phải thiết bị.

Bức #11 ảnh trong và đẹp quá bác, bức #13 theo em được biết hình như là con le le thì phải, không biết có nhầm không nhỉ!?

Quote Được gửi bởi mauvang View Post
    Bức #11 ảnh trong và đẹp quá bác, bức #13 theo em được biết hình như là con le le thì phải, không biết có nhầm không nhỉ!?
    Bác có nhầm thì em cũng chả biết, vì mấy cái vụ chim cò này em cũng mù tịt. Hồi nhỏ đi học thì biết là Cò, vạc, le le, mòng két, vịt trời, bồ nông (con này thì em biết tại cái mỏ nó quái dị quá). Còn bây giờ ra ngoài thật mà chỉ em rồi hỏi con nào con le le thì em đứng hình ngay.

Hình chụp bằng Cờ mí Eo xem đả con mắt, bác ơi. Giất mơ của em đấy. Em cũng ở Châu đốc mới về nhưng chưa biết chổ này.
    Con chim này lếu em không lầm thì tên nó là Cồng cộc. Thanks bác share hình.

hình chim đẹp hen, được đi vui thú , thích quá

Quote Được gửi bởi mauvang View Post
    Nhầm quá đi chứ. Đó là chim cốc miền Nam gọi là còng cộc thì phải (?). Tui không phải là dân điểu học, nhung chắc chắn không phải le le - vịt trời !
    Được sửa bởi daubac lúc 10:32 AM ngày 29-09-2009

Xem hình này của @Transformer , ý định viết thư cho Du lịch Đồng Thápvà các tỉnh Bạc Liêu , Bến Tre ,... cần nhanh chóng làm các tour chụp chim chóc lại sống lại .
    Đẹp lắm @Transformer ơi, nhưng chắc phải thuê mượn body và lens phù hợp để tham gia, hoặc tiết kiệm tiền đi du lịch mà mua đồ chơi này.
    Khỏi cần đi cho tốn hén.
    Cám ơn nhiều nhiều ông chủ topics.

Quote Được gửi bởi daubac View Post
    Nhầm quá đi chứ. Đó là chim cốc miền Nam gọi là còng cộc thì phải (?). Tui không phải là dân điểu học, nhung chắn không phải le le - vịt trời !
    Cái hôm chụp hình xong, em về dở nguyên cuốn sách về các loại chim, nhiều loại quá muốn hoa cả mắt, bực mình em quyết định cứ ghi chung chung là chim chim cò cò cho nó lành.

Coi trên mạng, nhiều bạn chụp hình thú, chim, côn trùng mà ghi rõ tên này nọ, phục thật, ngay cả chuồn chuồn kim mà cũng có nhiều tên lắm nhe.

Em xin up thêm 1 tấm hình cảnh nữa.

#14: Cảnh rừng tràm Trà Sư - Châu Đốc (thằng bạn em nó xỏ lá, nó bảo là rừng rau má thì có)

Quote Được gửi bởi Transformer View Post
    ...

#5: Rừng tràm chỗ nhiều bèo cám (gần vườn cò)

...
    Lạ là mình ấn tượng nhất tấm này. Chụp như vầy thì mê chết đi đựoc.

Quote Được gửi bởi Transformer View Post
    ...

#14: Cảnh rừng tràm Trà Sư - Châu Đốc (thằng bạn em nó xỏ lá, nó bảo là rừng rau má thì có)
    Cái đẹp trong trẻo, trong veo thì không có cá và không có chim đâu ( vì nó sợ chết đói nên đi chổ khác ở ).

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng