Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Xin tư vấn flash Trung Quốc 1 chân

Xin tư vấn flash Trung Quốc 1 chân

_ Kính thưa các anh,chị. chuyện là em cũng mới tập toẹ lăn tăn vô DSLR thôi, sinh viên nghèo không có tiền mua SB (do em xài Nikon D80), nên quyết định mua 1 con flash 1 chân. lý do : flash 1 chân tuy đánh M nhưng D80 ăn đèn ở mọi tốc độ, không bị giới hạn ở 1/200s . rất tiện khi em muốn fill flash ngoài trời khi chụp khẩu lớn (1.4 - 2.8).
    _ Hiện giờ em đang dùng flash Vivitar 285Hz nhưng vì nó đã cũ,nên nhựa & đèn đã vàng hết rồi,đánh ra ánh vàng khá khó chịu. phần nữa, flash này không có swivel được ( không xoay ngang được). nên khi chụp portrait rất rất là khó chịu
    _ Nay em mạo muội xin ý kiến của các anh,chị tư vấn cho em về 1 cây đèn 1 chân, có swivel, có gật gù. có thêm auto của mắt thần ( thyristor) càng tốt. đèn Trung Quốc tốt, hoặc đèn Vivitar,Bower,Sunpak gì cũng được ạ. miễn sao tốt,điện thế ổn định, có thể xoay, ánh sáng không bị vàng thì được rồi ạ. em xin cảm ơn các anh,chị rất nhiều
    _ Em cũng có đọc qua topic http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=40538 , cũng nắm được 1 số ý, nhưng vẫn muốn có thêm sự tư vấn của anh,chị rất nhiều. rất mong được mọi người chỉ bảo.
    _ xin cảm ơn mọi người đã bỏ chút thời gian ghé qua xem topic.
    Thất nghiệp
    Đời là bể khổ - Mê DSLR còn khổ hơn
    Thức Khùng - 0907 113 573

D80 ăn đèn mọi tốc độ hả bác ?

2 nữa, cứ mua đại 1 cái, dùng thử vì nghe bác nói như mua đèn cũ để chụp mỗi cái cũng khác nhau. Nhưng nếu là mình mình mua Metz 32 Z1 hoặc 32 Z2 hoặc CT gì đó, Metz màu chuẩn, hồi pin nhanh đánh rất lỳ !!
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Quote Được gửi bởi thuckand View Post
    _ Kính thưa các anh,chị. chuyện là em cũng mới tập toẹ lăn tăn vô DSLR thôi, sinh viên nghèo không có tiền mua SB (do em xài Nikon D80), nên quyết định mua 1 con flash 1 chân. lý do : flash 1 chân tuy đánh M nhưng D80 ăn đèn ở mọi tốc độ, không bị giới hạn ở 1/200s . rất tiện khi em muốn fill flash ngoài trời khi chụp khẩu lớn (1.4 - 2.8).
    _ Hiện giờ em đang dùng flash Vivitar 285Hz nhưng vì nó đã cũ,nên nhựa & đèn đã vàng hết rồi,đánh ra ánh vàng khá khó chịu. phần nữa, flash này không có swivel được ( không xoay ngang được). nên khi chụp portrait rất rất là khó chịu
    _ Nay em mạo muội xin ý kiến của các anh,chị tư vấn cho em về 1 cây đèn 1 chân, có swivel, có gật gù. có thêm auto của mắt thần ( thyristor) càng tốt. đèn Trung Quốc tốt, hoặc đèn Vivitar,Bower,Sunpak gì cũng được ạ. miễn sao tốt,điện thế ổn định, có thể xoay, ánh sáng không bị vàng thì được rồi ạ. em xin cảm ơn các anh,chị rất nhiều
    _ Em cũng có đọc qua topic http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=40538 , cũng nắm được 1 số ý, nhưng vẫn muốn có thêm sự tư vấn của anh,chị rất nhiều. rất mong được mọi người chỉ bảo.
    Có lẽ bác hiểu lầm vụ ăn đèn mọi tốc độ. Máy có high speed sync phải xài đèn của hãng đó có 3, 4 chấu. Xài đèn 1 chấu của hãng khác chỉ ăn tối đa tốc độ 1/200 (Nikon D80). Mua đèn đo thử điện thế ở chấu nếu nó gần bằng với điện thế của đèn Nikon(phải mượn ở đâu để đo thử) thì xài được. Đèn thời xưa nhiều cái có bóng xenon mạ hơi vàng để cho nhiệt độ mầu gần giống với ánh sáng trời. Bác coi loạt bài về flash trong diễn đàn này thì biết thêm nhiều.

bác tham khảo ở đây nè: giá em thấy mềm
    http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=45812

còn đèn china thì cái đèn sb600 em đang dùng thấy nó ghi là "made in china" đó.

còn đèn china 1 chân thì bác mua cái đèn yinyan giá tầm 220k thôi, gật gù, xoay trái phải ok. hôm bữa em thấy thằng bạn chơi con này trên d40 và con fuji thấy đánh cũng ok lắm. "rẻ"

Quote Được gửi bởi thuckand View Post
    - Em không rành Nikon lắm, nhưng hình như D70 và D70s ăn đèn mọi tốc độ (màn trập điện tử - tương tự P&S) D80 thì không phải màn trập điện tử nên ăn đèn tối đa 1/250s.
    - Vivitar 285HV điện thế chân thấp và Vivitar 285 điện thế chân rất cao, 285 Hz thì em chưa nghe thấy nên không biết là mica vàng, hay đánh lâu nó vàng khè (Em có 1 cái Vivitar 283, mica nó nhuộm vàng sẳn để đồng nhất với AS daylight).
    - Nếu bác thích thì có thể tìm 1 hàng 2nd giá tầm 1-1.2 triệu:
    + Metz 36AF-1 có chức năng 3 auto, đánh rất tốt, lại là model mới nên không sợ cũ quá,
    + Metz 32 (Z 1-4, MZ 1-4) hàng trâu bò, đánh rất tốt, nhưng model này khá cũ, nên cây ngon, cây không.
    + Vivitar cũng giá tầm dưới 1 triệu, hàng khá ngon, AS hơi kém Metz 1 tí.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    - Em không rành Nikon lắm, nhưng hình như D70 và D70s ăn đèn mọi tốc độ (màn trập điện tử - tương tự P&S) D80 thì không phải màn trập điện tử nên ăn đèn tối đa 1/250s.
    - Vivitar 285HV điện thế chân thấp và Vivitar 285 điện thế chân rất cao, 285 Hz thì em chưa nghe thấy nên không biết là mica vàng, hay đánh lâu nó vàng khè (Em có 1 cái Vivitar 283, mica nó nhuộm vàng sẳn để đồng nhất với AS daylight).
    - Nếu bác thích thì có thể tìm 1 hàng 2nd giá tầm 1-1.2 triệu:
    + Metz 36AF-1 có chức năng 3 auto, đánh rất tốt, lại là model mới nên không sợ cũ quá,
    + Metz 32 (Z 1-4, MZ 1-4) hàng trâu bò, đánh rất tốt, nhưng model này khá cũ, nên cây ngon, cây không.
    + Vivitar cũng giá tầm dưới 1 triệu, hàng khá ngon, AS hơi kém Metz 1 tí.
    cảm ơn anh Toại, em xinh đánh chánh lại : 285HV theo em thấy thì mica trắng,nhưng hơi ố wa vàng, còn choá thì vàng,

Quote Được gửi bởi PentaxKXX View Post
    Có lẽ bác hiểu lầm vụ ăn đèn mọi tốc độ. Máy có high speed sync phải xài đèn của hãng đó có 3, 4 chấu. Xài đèn 1 chấu của hãng khác chỉ ăn tối đa tốc độ 1/200 (Nikon D80). Mua đèn đo thử điện thế ở chấu nếu nó gần bằng với điện thế của đèn Nikon(phải mượn ở đâu để đo thử) thì xài được. Đèn thời xưa nhiều cái có bóng xenon mạ hơi vàng để cho nhiệt độ mầu gần giống với ánh sáng trời. Bác coi loạt bài về flash trong diễn đàn này thì biết thêm nhiều.
    Quote Được gửi bởi ZARG View Post
    D80 ăn đèn mọi tốc độ hả bác ?

2 nữa, cứ mua đại 1 cái, dùng thử vì nghe bác nói như mua đèn cũ để chụp mỗi cái cũng khác nhau. Nhưng nếu là mình mình mua Metz 32 Z1 hoặc 32 Z2 hoặc CT gì đó, Metz màu chuẩn, hồi pin nhanh đánh rất lỳ !!
    em xin nói lại ạ : với đèn 1 chân, thì D80 có thể đánh ở mọi tốc độ (1/320--1/2000) đánh, nhưng chưa chắc ăn :D còn muốn ăn tốt thì em thường mở 1.4 -1/320 trong nhà,chụp thử thấy ko bị tối góc nào. còn ra ngoài thì mở 2 - 1/400 vẫn có thể đánh được.
    có vẻ metz sẽ là mục đích của em :D thấy mọi người recommend Metz nhiều.
    _cảm ơn mọi người rất nhiều.

p/s :không biết có ai có kinh nghiệm trong việc xài đèn flash trung quốc không nhỉ ?
    http://vpcdavid.idv.tw/blog/index.ph...d=539&blogId=2
    đây là link của đèn CY-32twz. nhìn cũng thú vị :D
    Thất nghiệp

Đèn TQ chỉ không khoái chổ built nó rất rẻ tiền. Hồi đổi cái TQ sang Metz bây giờ chỉ vì cái nắp pin cứ gục gặc cái đầu là hay bị bung ra nên muốn chắc thì phải dán thêm cái băng keo giấy. Còn chất lượng đèn, hiệu điện thế quá OK với tầm tiền.
    Nếu bạn đánh M thì nên kiếm em nào chia công xuất được mới đã. Chứ nói thật chơi A, dù đọc bài vết về flash của anh 11002 mấy lần mà bò vẫn hoàn bò, cứ phải chụp thử, canh khẩu rồi mới tự tin bắn tiếp; mỗi lần đổi vị trí là lại phải lập lại Hehehehe.

Quote Được gửi bởi Tana View Post
    Đèn TQ chỉ không khoái chổ built nó rất rẻ tiền. Hồi đổi cái TQ sang Metz bây giờ chỉ vì cái nắp pin cứ gục gặc cái đầu là hay bị bung ra nên muốn chắc thì phải dán thêm cái băng keo giấy. Còn chất lượng đèn, hiệu điện thế quá OK với tầm tiền.
    Nếu bạn đánh M thì nên kiếm em nào chia công xuất được mới đã. Chứ nói thật chơi A, dù đọc bài vết về flash của anh 11002 mấy lần mà bò vẫn hoàn bò, cứ phải chụp thử, canh khẩu rồi mới tự tin bắn tiếp; mỗi lần đổi vị trí là lại phải lập lại Hehehehe.
    cảm ơn anh tana. anh có cây flash nào recommend cho em không ? anh thấy cây Yinyang CY-32twz được không anh ? chỉ cần nó 1 chân,có swivel,chia cường độ đèn thì được,vì em cũng toàn dùng M thôi :D TTL nhiều khi lại mệt.
    Thất nghiệp

CY-32twz thì 2 chế độ auto, còn chia ratio chỉ 2 mức full hoặc 1/16. GN lý thuyết đạt 32
    Chia ratio giá tốt nhất thì recomend YN460 hoặc YN462, GN33, ratio 460 thì 7 mức từ 1/1 - 1/64, còn 462 thì dùng núm vặn volume chỉnh CS đèn. cả 2 đều 1 chân, điện chân tầm 3v - 4v.
    Được sửa bởi nnk lúc 01:18 PM ngày 05-09-2009

Quote Được gửi bởi Tana View Post
    Em cũng đành chịu thôi, ngày xưa dùng film đâu có xem ảnh ngay được liền đâu, chụp M cũng đúng sáng (tỷ lệ sai sáng rất ít) mà chụp auto cũng thế, Có thể bài viết của em hơi khó hiểu.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng