Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Kỹ thuật chụp phơi sáng

Question Kỹ thuật chụp phơi sáng

Em có đọc được trên internet cái kỹ thuật này
    http://nambh.net/2007/10/27/

Các bác cho em hỏi:

1) Nếu mình chụp cảnh (thác nước chẳng hạn), có thể dùng kỹ thuật này để có được tấm hình có thác nước "mềm như lụa" không? (dĩ nhiên là không dùng ND filter hoặc Photoshop)

2) Nếu được thì phơi sáng trong bao lâu thì hợp lý ạ?

#1: đố bác phơi sáng trong 10s ở đk ánh sáng ban ngày (chụp thác nước) mà không dùng ND
    #2: bao lâu thì tùy theo từng đk ánh sáng và tùy theo cảm nhận của mỗi người.
    Thân ái!

Tấm này e chụp ở tốc độ 1/2s , khép khẩu tối đa, filter không có :(, tripod không có :( tì tay vào lan can để chụp, trời nắng nhẹ.
    www.choac.vn
    Diễn đàn của những bạn trẻ yêu nhiếp ảnh và chém gió

Quote Được gửi bởi huythiep View Post

Tấm này e chụp ở tốc độ 1/2s , khép khẩu tối đa, filter không có :(, tripod không có :( tì tay vào lan can để chụp, trời nắng nhẹ.
    Bác để ISO như thế nào? Kỹ thuật chụp như thế nào hả bác?
    Mong bác chỉ giáo cho (đỡ phải tốn tiền mua cái ND. Hehe)

Quote Được gửi bởi huythiep View Post
    Em ơi! khi anh nói 1, 2, 3 thì em nín thở, đừng có nhúc nhích nha!
    Thân ái!

Cũng hỏi về phơi sáng

hi all,
    Mình dùng Nikkon D5000, khi dùng Mode M (manual mode) thì camera báo là: Long time exposure are available in this mode. Theo ý hiểu của mình, long time exposure tức là mình set camera shutter speed lâu, từ vài giây đến vài chục giây (:D).
    mình cũng đã từng đọc kỹ thuật chụp landscape, trong đó có chụp hoàng hôn, ở điều kiện ánh sáng yếu, các nhiếp ảnh gia thường để tốc độ chụp thấp (tức là lâu ạ), để camera chụp với đủ ánh sáng trong điều kiện ánh sáng thấp (hoàng hôn), mình cũng đã thử, và khi set tốc độ chụp khoảng 3-5s thì thấy ảnh sáng hơn bình thường rất nhiều.
    Mình muốn hỏi, để có thể chụp long time exposure, thì các chỉ số khác nên đặt thế nào?

Quote Được gửi bởi chestervn View Post
    hi all,
    Mình dùng Nikkon D5000, khi dùng Mode M (manual mode) thì camera báo là: Long time exposure are available in this mode. Theo ý hiểu của mình, long time exposure tức là mình set camera shutter speed lâu, từ vài giây đến vài chục giây (:D).
    mình cũng đã từng đọc kỹ thuật chụp landscape, trong đó có chụp hoàng hôn, ở điều kiện ánh sáng yếu, các nhiếp ảnh gia thường để tốc độ chụp thấp (tức là lâu ạ), để camera chụp với đủ ánh sáng trong điều kiện ánh sáng thấp (hoàng hôn), mình cũng đã thử, và khi set tốc độ chụp khoảng 3-5s thì thấy ảnh sáng hơn bình thường rất nhiều.
    Mình muốn hỏi, để có thể chụp long time exposure, thì các chỉ số khác nên đặt thế nào?
    Hì hì, bác nên tìm hiểu về sự liên quan giữa ISO, tốc độ, khẩu độ bác ạh, cộng với việc phối hợp với các cài đặt mode màu... thì mới có thể control ánh sáng được tốt bác ạ. Nếu bác rảnh, bữa nào em với bác đi cafe, rồi trao đổi kinh nghiệm thêm ^^ (em cũng xài D5k đây)
    NIKOTAXIAN

Quote Được gửi bởi lamsonvn View Post
    Hì hì, bác nên tìm hiểu về sự liên quan giữa ISO, tốc độ, khẩu độ bác ạh, cộng với việc phối hợp với các cài đặt mode màu... thì mới có thể control ánh sáng được tốt bác ạ. Nếu bác rảnh, bữa nào em với bác đi cafe, rồi trao đổi kinh nghiệm thêm ^^ (em cũng xài D5k đây)
    tiếc là em kô ở VN, nên kô đi cafe với bác được. Đúng như bác nói, vấn đề còn ở Iso và khẩu độ nữa. Em đã thử rồi, không những chụp hoàng hôn, mà còn chụp cả đêm trăng sáng nữa, thay đổi các chỉ số liên tục, thì thấy cũng có vài tấm được. Em thường để khẩu nhỏ (f tầm 8-11), Iso nhỏ (để phơi sáng lâu ko bị quá sáng hoặc nhiễu hình, roài dùng...hẹn giờ sau khi làm tripod..nhân tạo để chụp. He He, khi nào về VN, sẽ hội ý bác

Kỹ thuật phơi sáng nó có nhiều cách, có thể phơi "chay" ko cần xài filer hoặc dùng filter.

Như thắc mắc của bác chủ Topic thì trong đk bình thường (ban ngày) chụp thác nước như ảnh trên là quá tốt rồi, chưa kể nắng chói trang thì không được như vậy.

Riêng ở filter ND thì có nhiều loại, mỗi loại có chức năng -f khác nhau (theo e nhớ có loại ND - đến tận 7khẩu)

VD đây là 1 ảnh được dùng ND

KT chụp thì có thể dùng chế độ (Mode) nào cũng đc - Với canon ạ

ISO - 100
    AV thì khép khẩu
    TV thì giảm tốc
    M thì chú ý thang đo sáng...

Tùy người chụp có điểm tựa cho máy hay ko!?

VD như ảnh này của em, chụp ở đk ban ngày. Nắng khá to, không tripod. Đóng hết f22 nó vẫn ở 1/13. Tốc độ càng nhỏ, ảnh càng mượt.

Exif:
    Camera: Canon EOS 5D
    Exposure: 0.077 sec (1/13)
    Aperture: f/22.0
    Focal Length: 85 mm
    ISO Speed: 100
    Exposure Bias: 0 EV
    Flash: Off, Did not fire
    ----------
    Một số ảnh em tìm thấy từ flickr về sử dụng ảnh có ND
    Được sửa bởi Downcome lúc 04:35 PM ngày 19-10-2009

Trong trường hợp chụp M thước đỗ tại EV0, đã khép hết khẩu rồi nhưng vẫn muốn tốc giảm đi để thác mượt hơn nữa thì bắt buộc phải dùng ND filter hả các bác?

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng