Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Tại sao ảnh in ra lại bị tối ạ ?

Tại sao ảnh in ra lại bị tối ạ ?

Ảnh của e , chụp bằng 500D & 60D , chụp bằng RAW, chỉnh sửa bằng lightroom & photoshop, lúc xem trên máy thì rất sáng sủa ... nhưng khi in ra thì cứ bị tối tối kiểu gì ấy ...
    Em in tại Lab Phương Quỳnh Q.1 ạ ... lúc in em đã dặn người ta in đúng như hiển thị trên máy rồi, ko chỉnh sửa gì hết ...
    Có bác nào giải thích & chỉ ra hướng khắc phục để em in lại được ko ạ ?

Có 2 cách giải quyết:
    - Bác chỉnh cái màn hình của bác cho tối lại chút.
    - Bác kêu ông thợ sang ảnh sang sao cho ảnh sáng đẹp.
    Do cái màn hình của bác và cái máy in ảnh nó không đồng bộ với nhau thôi.
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Bây giờ bác chủ thử làm theo những bước sau:

1. Bác mở những file hình đã rọi ở lab bằng chương trình chỉnh sửa ảnh, rồi chỉnh màn hình của bác sao cho hình nhìn trên monitor giống với hình đã rọi.

2. Chỉnh sửa lại những hình đó cho đến khi bác vừa ý.

3. Đem những file vừa chỉnh lại đem ra lab yêu cầu rọi ở chế độ normal không chỉnh sửa gì hết.

4. Mở file trên máy tính và so sánh lại với hình mới rọi xem có giống nhau không?

a/ Nếu đạt yêu cầu thì coi như xong.

b/ Nếu vẫn chưa đúng thì làm lại từ bước 1 với những hình vừa rọi mới nhất.

Chúc bác thành công.

Lúc bạn cân màn hình, thử để độ sáng khoảng từ 90-100 cd/m2 xem sao. Làm vậy thì màn hình sẽ bớt sáng gắt. Lý do là vì giấy in không thể sáng như cái màn hình của mình được. Giấy mờ hơn, phản chiếu ánh sáng thua xa màn hình. Thành thử hình của bạn nhìn trên máy thấy sáng, rửa ra không sáng bằng là vậy.

Bạn chỉnh độ sáng xong, thử nâng sáng, nâng tương phản của hình lên. Thử làm hơi nặng tay một chút xíu. Cái phần mà bạn có cảm giác sáng gắt trên màn hình đó, ra giấy nó sẽ không chói như vậy.

Rửa thử chừng 1-2 lần là biết hà.

Chúc thành công.

Chắc bác nầy hiếm khi rọi nên mới bị bỡ ngỡ thế.
    Nếu bác trước giờ chưa làm, chưa rành thì làm xong ra lab rọi nhớ dặn họ chỉnh lại màu tý cho đẹp thì OK.
    Nói thật tới thợ canh miết như em mà còn dễ sai màu hoài nè (canh ở lab nầy mà khi đưa lab khác rọi thì sai màu) nên cứ cho lab tùy chỉnh lại cho đẹp. Trừ khi nào làm hình đặc biệt quá thì canh lại y chang lab rồi mới kêu rọi normal. Lab SG còn đỡ chứ ở tỉnh dễ bị tình trạng mỗi lab 1 tông, ko lab nào giống lab nào và càng khác cái profile mặc định ae ta thường sài nếu ko cân màn hình lại.
    TB: Ah nếu bác chỉnh trên laptop hay 1 số LCD mới bây giờ thì nên tập con mắt vì nó chỉnh màu nịnh hơn 1 tý (tức nhìn sáng hơn, trong hơn, đẹp hơn đó). Không phải chuyên làm ảnh thì tập nhìn xáu xuống tý là OK, chứ chẳng lẽ vì tý ảnh mà bỏ đi cái sung sướng nhìn hình đẹp.
    Được sửa bởi 2810 lúc 12:03 AM ngày 10-09-2013