Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30

Chủ đề: Cho em hỏi về PRAKTICA MTL 5 B

Quote Được gửi bởi ngabadong View Post
    Biết bác thật là đúng lúc. Lần đầu tiên em cầm cái ST801 này mà cũng là lần đầu tiên em bước chân vào nơi "tốn kém này". Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bác cũng như các bác trong vnphoto.
    Bác có thể nói thêm về con này nữa được ko ạ ? Hiện tại cái Lens của em là EBC FUJINON 1:1.8 f=55mm. Em hơi rối rắm về vụ này, thật là tệ là nó ko zoom được !?
    Bác làm ơn cho hỏi luôn: Lens của Nikon F70 có gắn vào con này được ko ?
    Em là newbie mà bác ngabadong, mấy hiểu biết của em về chiếc máy này là do em đọc user manual của nó ở trang này:
    http://www.butkus.org/chinon/fujica/...fujica_801.htm
    cộng thêm một chút kiến thức về máy ảnh mà em thu lượm được, em tạm có vài nhận xét, chứ em chưa chụp được kiểu ảnh nào từ chiếc máy này.
    Theo em thì Fujica ST801 không phải là chiếc máy được các bác thợ ảnh săn lùng, nhưng có lẽ nó phù hợp với những người mới bắt đầu như em. Thân máy nhỏ gọn bằng chiếc Chinon CS4 trước đây của em, nhưng Fujica build chắc chắn hơn. Màn chập của Fujica ST801 là vải cuốn cho nên dù được giảm tối đa tiếng chập nhưng em vẫn cảm thấy độ rung của máy. Vì màn chập có thể hoạt động với tốc độ tối đa1/2000 nên nó cần một lực kéo mạnh để đóng màn vải. Nói chung các máy màn chập kim loại khép theo kiểu hai nửa trên dưới ít rung hơn. Khi chụp chắc sẽ phải chú ý máy màn chập cửa kéo sẽ rung chủ yếu theo phương ngang.

Cũng theo em đọc được trên net thì Jujica được sx khoảng 1972, so với những máy khác cùng thời nó có khả năng cao về tốc độ (1/2000) và ISO (3200), cao nhất so với các đời Fujica M42 trước và sau nó. Một ưu điểm nữa là trong View Finder cho phép nhìn thấy luôn tốc độ đang đặt, rất thuận tiện khi đo sáng manual.

Về đo sáng của Fujica, em chưa chụp thử mà chỉ test theo kiểu chỉnh khẩu, chỉnh tốc độ thấy mỗi lần chỉnh một stop là đèn nhảy một chấm, vậy em kết luận là máy vẫn hoạt động, chứ chính xác hay không thì phải ra ảnh mới biết. Dù sao thì đo sáng của máy chỉ là hỗ trợ, khi chụp còn phụ thuộc nhiều vào mức sáng đối tượng, nền và mục đích của bức ảnh mà phải điều chỉnh cho phù hợp.

Về lắp lens Nikon thì em cũng mới được bác Srono tư vấn cho ở đây:

http://www.vnphoto.net/forums/showth...660#post733660

theo như cái bảng chỉ dẫn thì hoàn toàn có khả năng chế tạo một chiếc adapter gắn ống Nikon vào thây máy M42, mà không cần dùng thấu kính. Khoảng cách reg. distance M42=45,5 ; Nikon F = 46,5. Nhưng ít ai làm như vậy. Người ta chủ yếu tìm cách lắp ống M42 vào máy digital Canon, Nikon, do vậy chắc cái mount ngược sẽ hiếm và đắt.

Hình như là máy Fuji digital và Nikon có cùng một loại mount cho ống kính?

Vâng, cảm ơn bác. Nhờ bác mà giờ em mới biết con ST801 này thuộc M42.
    Cái Lens của em nó ko được sạch lắm - có lẽ fải đi vệ sinh. Em đang "bắn" nó bác ạ, khi nào có hình em sẽ cố gắng scan hình lên để bác xem

Em khoái MTL hơn, ko có đo sáng vẫn chụp đc theo kinh nghiệm, AE1 thì chịu, ko có đo sáng thì pó tay luôn vì máy chả chịu hoạt động

Em thì xài cả 2, thích cả 2 :D:D, bác đầu tư cả 2 đi bác ạ, lens M42 thì có mount chuyển cho AE1 mà. Bác ngó flickr của em có cả sản phẩm của MTL5b (mua của bác CFonline nhớ :D:D) và AE1 Program, A1 nữa :D:D.
    http://www.flickr.com/photos/67432430@N00/

Em lại vào vốt cho Zenit ^_^với lens 58/2 (mình bị ngộ cái bọn zenit này rồi ^_^). Sau một thời gian dùng, thì em mê cái lense Helios 58/2 thế ko biết ^_^

M42 nếu dùng Fujica và lense Fuji thì cũng hay lắm. Mầu lense Fuji ăn đứt cái pentacon 50/1.8. Trước em có 1 cái lense Fuji 35-70 và Pen 29, 50, Chinon 135 thì ảnh của con Fuji ngon nhất cho dù nó là zoom lense. Lens Fuji lại rẻ. Trong số các lense M42 được nhắc đến xét về chất lượng hình ảnh thì có: lense pentax (cái này em ko chắc lắm), Fuji và CZ

Nếu pentax ngàm K thì em lại làm một phiếu cho K1000 + 28-80/3.5-4.5 Marco (ko phải loại AF nhé) về độ sắc nét, tính ổn định và độ tin cậy bất kể thời tiết. Chất lượng ảnh ngon, có thể "dìm chết" anh pen 50 và pen 29/2.8 cho dù nó là zoom lens

Các loại trên, em đều đã dùng qua một thời gian, những đánh giá là từ ảnh em chụp. Tiếc mỗi là, thời đó máu "đú đởn" nên bán xừ hết rồi, giờ mới tiếc. Nên giờ em gắn bó với cái Zenit lắm (Lại vote cho zenit ^_^)

Còn túm lại là thích loại nào thì chơi thôi. Còn chê Praktica thì em ko ủng hộ lắm, có những người rất mê Praktica. Nên cơ bản thì tích loại nào thì chơi !

Nếu có sai ở đâu thì các bác cứ mắng nhiệt tình cho em mau tiến bộ nhé !
    Được sửa bởi phudin lúc 03:44 PM ngày 08-10-2009

Quote Được gửi bởi phudin View Post
    Mầu lense Fuji ăn đứt cái pentacon 50/1.8.
    Ý bác là mầu ảnh sau khi chụp phải không ạ.

Em vẫn chưa rửa phim, nhưng nhìn cái ống Fujinon kính vàng óng trông rất thích mắt.

Có điều cái ống Fujinon 1.8 55mm của em, dù là M42, nhưng khó dùng trên các máy khác. Đó là vì cái mấu nhỏ mà em đã trình bày ở post trên đây. Cái mẩu này gắn trên vòng khẩu, nên khi vặn vào mount M42 khác là nó chặt lại luôn, mỗi lần chỉnh khẩu lại phải vặn ống ra một chút rồi văn lại. Cưa đi thì không được vì em xác định dùng chủ yếu cho Fujica.

Trước em dùng M42 trên thân EOS phim và không gặp phải trường hợp như bác nói với cái ống Fuji ^_^ nên tiếc là không giúp bác được.

Chúc các bác vui và có ảnh ưng ý với những cái máy mình yêu thích.

Quote Được gửi bởi Thienlang View Post

Màn chập của Fujica ST801 là vải cuốn cho nên dù được giảm tối đa tiếng chập nhưng em vẫn cảm thấy độ rung của máy. Vì màn chập có thể hoạt động với tốc độ tối đa1/2000 nên nó cần một lực kéo mạnh để đóng màn vải. Nói chung các máy màn chập kim loại khép theo kiểu hai nửa trên dưới ít rung hơn.
    Hôm trước em có viết rằng tốc độ màn chập lớn thì lực kéo càng mạnh. Nhưng có lẽ em nhầm. Em đã thử trên máy Zenit của Nga thì quả đúng là ở s=1/500 thì tiếng kêu của nó lớn hơn tiếng kêu ở 1/250. Nhưng kiểm tra lại trên ST810 thì không thấy tiếng kêu thay đổi gì từ 1/60 đến 1/2000. Đọc một bài viết khác ở đây:
    http://vnphoto.net/article_details.php?id=102
    thì hóa ra là em sai. Sở dĩ thời gian phơi sáng ngắn hơn không phải vì cửa kéo được kéo nhanh hơn mà chỉ là cái khe nhỏ giữa hai màn che nhỏ lại (front curtain, rear curtain).
    Vậy nay em xin đính chính.

Tình hình là con F70 đã về. Rất tệ hại các bác àh !
    - Pin CR123A ko rẻ tí nào, đã thế lại ko sạc được và sử dụng tới 2 cục.
    - Tìm hoài mà ko thấy bác nào nói đến nó. Có bác nào biết về em nó ạ ?

Quote Được gửi bởi ngabadong View Post
    Vâng, cảm ơn bác. Nhờ bác mà giờ em mới biết con ST801 này thuộc M42.
    Cái Lens của em nó ko được sạch lắm - có lẽ fải đi vệ sinh. Em đang "bắn" nó bác ạ, khi nào có hình em sẽ cố gắng scan hình lên để bác xem
    Như đã hứa, giờ em đã có hình của em này, mời bác qua đây đâm hộ em với !? http://vnphoto.net/forums/showthread...834#post818834

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123