Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Thoát khỏi lối mòn trong nhiếp ảnh

Thoát khỏi lối mòn trong nhiếp ảnh

Mới đọc bài này trên báo TN, post vào đây cho các bác xem và "bình loạn" cho vui

Thoát khỏi lối mòn trong nhiếp ảnh
    Biển và đá - Ảnh: Hoàng Trung Thủy.

Nhu cầu bứt phá khỏi sự tẻ nhạt, những lối mòn để tiến tới một tinh thần sáng tạo thực sự đang xuất hiện ở những người làm nhiếp ảnh không hướng đến những huy chương, giải thưởng.

Hình như những khoảnh khắc "ăn may", những lối chụp quanh đi quẩn lại những đề tài chung chung là quê hương, đất nước, con người, cả những "giải thưởng quốc tế" có được quá dễ dàng, với những kiểu chụp cũ kỹ đã làm nhàm chán bộ mặt nhiếp ảnh trong nước. Bởi thế, đã có những tay máy đang tìm cách thoát khỏi lối mòn và sự hấp dẫn của danh hiệu, giải thưởng để tìm cho mình lối đi riêng.

Tháng 9 tới đây, nhiếp ảnh gia Nguyễn Xuân Khánh sẽ trưng bày triển lãm về chợ phiên tại phòng triển lãm IDECAF (TP.HCM). Tình cờ biết rằng chợ phiên ở Luông Prabang (Lào) được bầu chọn là di sản văn hóa của UNESCO, Nguyễn Xuân Khánh "giật mình" nghĩ lại chợ phiên ở nước ta cũng không kém phần đặc sắc. Anh chọn vùng Tây Bắc, nơi có những phiên chợ nổi tiếng với sặc sỡ màu hoa văn váy áo của các cô gái H'mông, những chảo thắng cố và bữa rượu say quên trời đất của những người Nùng, Tày, H'mông xuống chợ. Nguyễn Xuân Khánh không muốn chụp chợ phiên Tây Bắc pha tạp với những du khách Tây phương. Anh muốn tìm thấy bản sắc văn hóa Tây Bắc "thuần khiết" ở những phiên chợ chỉ có người Tày, Nùng, H'mông họp chợ, trao đổi, buôn bán, chè chén với nhau. Vì vậy Nguyễn Xuân Khánh phải dậy từ sáng sớm để vào chợ, đó là thời điểm du khách chưa đến. Nguyễn Xuân Khánh chụp chợ phiên, nhưng điều anh tìm kiếm là bản sắc văn hóa của một vùng đất, một đất nước.

Hơn 4 năm nay, Hoàng Trung Thủy miệt mài lặn lội từ Móng Cái đến Cà Mau chỉ để chụp biển và đá. Vẻ đẹp hài hòa giữa cái xù xì vững chãi của thác ghềnh và cái mềm mại, sục sôi của những con sóng đã hớp hồn Hoàng Trung Thủy. Anh chụp biển từ suy nghĩ đầu tiên: Biển của đất nước ta rất đẹp. Từ Móng Cái đến mũi Cà Mau biển có biết bao hình dạng, biết bao phong cảnh và biết bao vẻ đẹp. Biển là tài nguyên, là tình yêu, là niềm tự hào và hạnh phúc mà Hoàng Trung Thủy muốn thể hiện. Thay vì chụp những bức ảnh chủ đề lan man, giờ đây Hoàng Trung Thủy muốn dấn thân vào những chủ đề đòi hỏi sự đầu tư, kỳ công của người chụp ảnh. Anh nghĩ rằng nếu tận tụy chuyên sâu với đề tài nào đó thì sự đóng góp của nhiếp ảnh gia cho xã hội sẽ có ý nghĩa hơn.

Tuy tiếp xúc nhiếp ảnh hơi muộn, nhưng từ 3 năm nay Duy Hội bị quyến rũ bởi sự mong manh, thanh khiết của hoa xương rồng. Sắm ống kính micro, công việc của anh là "săn" hoa xương rồng. Ở TP.HCM không nói, chứ mỗi khi nhà vườn Đà Lạt, Tiền Giang, Huế... báo có hoa nở là anh tức tốc lên đường. Hoa xương rồng nở ngắn, chỉ độ hai giờ là khép nên người chụp phải bỏ công hơn bình thường. Chưa kể người chơi xương rồng không phải là người dễ tính để làm quen, để được vào vườn chụp hoa. Duy Hội dí dỏm rằng do cái duyên, anh đến với hoa xương rồng trước tiên, từ đó mở ra những "cái cổng" khác. Duy Hội cho biết hiện nay anh có hơn 2.000 ảnh chụp hoa xương rồng, có những loài quý hiếm khiến người chơi xương rồng đủ "nhức nhối". Trong nhiếp ảnh, người chụp hoa như Duy Hội cũng là một trường hợp độc đáo.

Theo TN
    Được sửa bởi HaiTranSG lúc 08:16 AM ngày 21-08-2009

cảm ơn bác chia sẻ bài viết. em trộm nghĩ các hoạt động đã nêu trong bài viết cũng chưa vượt ra khỏi 'lối mòn' ạ (như em đang hiểu về lối mòn). em cho rằng nhiếp ảnh cũng giống như hội họa hay âm nhạc vậy, chỉ với những màu cơ bản hay nốt nhạc cơ bản mà những người nghệ sĩ tài hoa có thể cho ra vô vàn tác phẩm tuyệt vời. đối với người này là lối mòn nhưng đối với người khác thì không phải vậy. thế nên cái 'lối mòn' nhiếp ảnh là rất rộng rãi và vẫn còn nhiều điều chưa được quán thông, vẫn chờ được tiếp tục khai phá. chúc bác vui
    Hãy tha thứ và hãy cố quên !

Ko biết các bác Tr.Thủy, X.Khánh, D.Hội nêu trong bài có nick trong này ko nhỉ, nếu có các bác cho xem cái galary để học hỏi.

Mình có cùng cảm nghĩ như bạn về phong cách chụp đang phổ biến hiện giờ .Với mẫu thì fải ẹo phải ,ẹo trái -liếc ngang liếc dọc ,da mặt thì phải láng như sáp v v v Và rất nhiều tấm ảnh cứ na ná như nhau .Nhớ hồi khá lâu rồi đi coi triển lãm ở Hội nhiếp ảnh thành phố ,có rất nhiều tấm ảnh đời thường dung dị ,được chụp tự nhiên mà sao đầy cảm xúc cả về nghệ thuật và nội dung

Nhiếp ảnh tất nhiên là muốn thoát khỏi lối mòn, và báo chí chắc cũng vậy ^_^!
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Em cũng muốn thoát khỏi lối mòn như Bác haitranSG đã nêu ! Nhưng ngặt nỗi mọi lối khác em muốn đi đều phải đi qua 1 lối mòn.

Quote Được gửi bởi HaiTranSG View Post
    Ko biết các bác Tr.Thủy, X.Khánh, D.Hội nêu trong bài có nick trong này ko nhỉ, nếu có các bác cho xem cái galary để học hỏi.
    Có galery đấy bác, hay bác muốn gặp mặt trực tiếp để trao đổi?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Có galery đấy bác, hay bác muốn gặp mặt trực tiếp để trao đổi?
    Hìh hìh, bác 11002 hay đùa thiệt, trình newbie của em sao dám gặp mặt các bác ấy để trao đổi!? nếu bác có cái link về galary của các bác ấy thì share cho em để học hỏi thôi ạh.

Đôi khi xem ảnh cũng thấy giống nhau nhiều, (sapa thì sương mù, ruộng bậc thang, miền Trung thì nắng, đồi cát và mấy chị gồng gánh….) na ná như các tấm ảnh nổi tiếng nào đó. Không phủ nhận các đề tài cũ vẫn còn nhiều chỗ khai thác (bên điện ảnh vẫn làm phim các tác phẩm văn học cũ đó thôi), nhưng quan trọng là câu chuyện hoặc cảm xúc mà photographer muốn truyền tải. Focus, ánh sáng...ngon lành nhưng có khi vẫn thấy thiếu 1 cái gì đó, (đây chỉ là cảm nhận của cá nhân em thôi, kiểu như trong 1 số cuộc thi người đẹp, có những khuôn mặt rất “chuẩn” nhưng vẫn thiếu cảm xúc).
    Theo em nghĩ “lối mòn” là ở chỗ "đổ khuôn" máy móc các khung cảnh, góc máy, bố cục…mà chưa đưa ra được cảm xúc mới.
    Tìm các đề tài lạ, (hay như các bác macro chụp ngay các “mẫu” quanh nhà), họăc khai thác được ý tưởng thì cho dù chụp ở đâu vẫn cứ là “đại lộ”...
    Xin các bác trao đổi tiếp nhé.

Quote Được gửi bởi taekwondo View Post
    Em cũng muốn thoát khỏi lối mòn như Bác haitranSG đã nêu ! Nhưng ngặt nỗi mọi lối khác em muốn đi đều phải đi qua 1 lối mòn.
    Bác nói chính xác, em chỉ mong cuộc đời ảnh của mình, đi được hết các lối mòn là đã may lắm rồi. Mấy ai đủ tiền để rong ruổi khắp đất nước chụp được các ảnh 'mòn" như cồn cát, sapa mù sương, ruộng bậc thang vv. cho dù đến được các nơi đó nhưng chắc gì thời tiết, thời gian đã cho phép chụp được những tấm như vậy?
    Mà chả biết các bác nghĩ sao chứ em thấy ảnh ví dụ trong bài, cái kiểu chụp sóng biển hay thác mềm như dải lụa, mòn lắm rồi. Có lần em thấy có bác chụp macro sóng biển, thế mới gọi là không mòn :D

Em thì đang muốn có một lối mòn để theo ...Không biết có được không ???
    Con nghệ thuật, nó ở đâu nhỉ ?

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng