Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35

Chủ đề: Làm sao để rọi hình ở Lab cho đẹp

Chắc công việc bác chủ liên quan đến ảnh ọt rồi ... thấy bác máu quá ... muốn mua cả máy rọi Em ko ở gần chỗ bác ... chứ ko tương lai sang kiếm bác rọi cho đẹp ... tin tưởng anh em hơn cửa hàng.
    Bác search google xem ... chắc là phải mua được chứ.
    [D700][24-70N][70-200][60 Micro f2.8D][SB900]

Vấn đề là hôm trước nhớ có lão bạn là D...méo có Cty chuyên về giấp in ấn hay gì gì đấy , điện qua bảo này anh D...méo anh xem tôi in ấn thế quái nào mà nó cứ như cái củ gì ấy chán bỏ xừ . nghe nói bên anh có mấy cái Profile màu gì đó phải không cho tôi cái .

* Vụ đó tôi phải mua ông ơi cho ông đâu được !
    * Mua thì mua bi nhiêu ...( kiểm duyệt vài từ ) tôi với ông mà thế éo nào cũng tiền tiền ... Bi nhiêu ???
    * Tôi nhờ tụi Sing nó mang qua 10.000$ ( Cở một ngàn ông Benjamin )đó chớ ít gì ...
    * ... (Kiểm duyệt nữa ) thôi hôm nào ăn cơm nghe tui đãi còn vụ kia để sau đi ...
    ................Đứt đường ................

Buồn mất mấy ngày , mở PS lên coi tới coi lui , mở Google tra hết màu rồ phai rồi rồ phai màu rồi công photoshop rồi cộng minilab ....

Hóa ra chả có gì cao siêu các bác ạ . Hóa ra Profile màu tự các bác cũng làm được miễn là các bác chịu khó miễn là các bác nắm được nguyên lý của máy rọi ảnh

Quote Được gửi bởi sihuynh View Post
    Các trường hợp đó là ề màu sắc bị ám rồi , còn em mới tức nè hic. hic... ảnh ở nhà crop toàn bộ siZe 13-18 Do em bố cục thế mà khi rọi ra ảnh phóng lớn hơn nhưng siZe cũng là 13-18 nên bị cắt lại có cái mất 1 phần bàn chân người. có cái mất đi phần cảnh phía sau thu lại sát Vào mẫu thử hỏi như VậY có ức ko ! hỏi thì người ta nói siZe của máY số khác hơn má phim nên phải crop lại thật là tức quá, nếu biết bị cup cắt như VậY người ta ở nhà chụp chân dung chứ ai đi ra chụp cảnh làm gì chứ ???!!!
    Cái này là mấy chú newbie lớ quớ thế nào chạy sai Action rồi đổ vấy cho bác chứ ảnh chụp từ máy P/s không lớn à ? toàn khổ từ ~ 20x30~30x45 ấy chứ , khách họ không biết rồi in hỏng hết à ? Cái này em cũng bị hoài , có điều em cứ là kiểm duyệt một hồi là xong tất

Quote Được gửi bởi đht View Post
    Cái này là mấy chú newbie lớ quớ thế nào chạy sai Action rồi đổ vấy cho bác chứ ảnh chụp từ máy P/s không lớn à ? toàn khổ từ ~ 20x30~30x45 ấy chứ , khách họ không biết rồi in hỏng hết à ? Cái này em cũng bị hoài , có điều em cứ là kiểm duyệt một hồi là xong tất
    hix, cái này có chỗ nó làm 12.7x17.8 có chỗ 13x17.8, có chỗ 12.7x17.8, tối mắt tối mũi hết cả.

Quote Được gửi bởi slashcode View Post
    hix, cái này có chỗ nó làm 12.7x17.8 có chỗ 13x17.8, có chỗ 12.7x17.8, tối mắt tối mũi hết cả.
    Cái này do giới hạn khổ giấy mà lab sử dụng .

Khổ ngang 12.7 thì cắt 12.7x 18 = 13x18
    có đợt nào có khổ giấy 18.9 thì lab bảo cắt 13x19 ( quá cool )

Một profile màu gởi các bác tham khảo và thảo luận về cơ cấu hoạt động của nó

http://www.mediafire.com/?ndy2w2mmxzm

Một profile màu không đảm bảo cho các bác ( tức là em ) một bản print ra đẹp vì profile thực chất chỉ là một sự chỉnh sửa độ lệch không gian màu ( ở đây là RGB) , sự sai lệch vềkhả năng hiển thị màu sắc của giấy ảnh cũng như thiết bị in ( chính xác là đầu in . ) nó có thể là Lazer , LED hay loại gì của 2901 mà em chưa biết gọi tên là gì chỉ biết nó dùng đèn Halogen thông thường .

Profile màu có thể không chính xác khi ta thay đổi chỗ in ảnh . dù sao nếu setup đúng , nó cho ta cái nhìn gần đúng về màu sắc của ảnh sắp in ra , nó khống chế những màu sắc sai lệch hay không thể hiển thị như trên monitor sang giấy ảnh

Và thông số kỹ thuật

Nếu mày mò và rọi ảnh lâu tại một nơi nào , chúng ta có thể chỉnh sửa file này sao cho phù hợp

Theo tôi nghĩ, nếu xuất file tại lab mình nên tìm hiểu profie của máy rọi setup như thế nào thì mình setup của máy tính mình như thế đó thì nó sẽ không bao giờ sai màu, trước khi ta rọi ảnh nên tìm hiểu chổ nào họ đối xử đàng hoàng thì ta trung thành với lab đó và setup profile theo lab đó sẽ chắc ăn hơn chứ đừng có rọi lúc chổ này, lúc chổ kia, vì làm như vậy họ sẽ khó biết ý của bạn muốn rọi hình theo tone màu nào và không thích tone màu nào thì lúc đó có lẽ bạn sẽ thấy thoải mái hơn khi rọi ảnh . Tôi nói vậy không biết có đúng không, có gì không phải mong các bác chia sẽ thêm kinh nghiệm .

Em năn nỉ các bác đấy . Có bác nào biết về Noritsu 2901 thì chia sẽ em , thông tin nào em cũng cần và cũng quý . Cách rọi , độ sai màu , contrast so với các chủng khác , chỗ nào bán , nhập khẩu thế nào ?????? cái gì cũng được chứ để em tự ca hót vang rân một mình thế này buồn lắm ạ

Các bác có thấy là ảnh set ở chế độ 16 bits/chanel đẹp hơn 8 bits trong khi ảnh in trên giấy thực tế chưa đạt được 8 bit màu và monitor thì hiển thị được 32 bit nghĩa là các phương tiện đầu vào đều có dãi thông rộng hơn khá nhiều so với đầu ra . Một khi em mua một monitor chuyên dùng cho đồ họa , khi mua ở cưa hàng thì thấy nó sao thật đẹp , hình ảnh nhìn thật thích mắt . Mua về làm hình đi rọi thì chán chết , hóa ra để in ảnh đẹp thì monitor không cần nịnh mắt các bác ạ . Monitor cùi bắp , ảnh chụp ra trông thật tệ ( thật ) sau khi chỉnh sửa đẹp thì in ảnh ra cũng đẹp vậy . Đó là vấn đề khi em load profile màu lần đầu , hình vừa làm trông thật tệ , màu rất xỉn , màu xanh lá cây tươi mắt biến mất màu vàng tươi không còn , màu đỏ ( web color ) nay thành màu cổ trầu . Có phải đó là màu ảnh sẽ được in ra ?

Các bác chú ý cái chữ ký của em nhé

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng