Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Tone màu quá khác biệt giữa các phần mềm

Tone màu quá khác biệt giữa các phần mềm

Em đang gặp 1 vấn đề không biết giải quyết ra sao, nhờ các bác có kinh nghiệm chia sẻ giúp em.

Vốn em có 1 desktop sử dụng màn hình Dell Ultrasharp 20" và laptop Lenovo màn hình gương. Thường em chỉnh hình trên laptop, tuy nhiên khi chuyển tấm hình đã được chỉnh sửa bằng CS3 trên laptop để xem bằng CS3 trên desktop thì em bật ngửa luôn ạ, hình xấu kinh dị, toàn bộ tấm hình bị ngả màu vàng. Lúc đầu em cũng nghĩ là do màn hình khác nhau, tuy nhiên khi em xem tấm hình đấy bằng phần mềm Xnview hoặc bằng phần mềm có sẵn là Windows Photo Viewer trên chính desktop thì chất lượng cũng tương đương như laptop. Em chỉnhmàu sắc trên mành hình hoài mà không được.

Bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với. Em cám ơn trước.

các bạn xem hình của 3 phần mềm như bên dưới từ trái qua lần lượt là: CS3, XnView & Windows Picture & Fax Viewer để thấy sự khác biệt.

Được sửa bởi nttrang lúc 11:53 PM ngày 18-08-2009
    "If you obey all the rules you miss all the fun." Katharine Hepburn

Anh test ngươc lại làm từ Desktop mang qua laptop coai có bị ngả vàng ngả đỏ gì không, rồi từ Desktop anh mang wa máy khác nữa xem,
    1.
    [CODE]Propeties, Setting, Color Management, xóa hết profiles đi ( nếu cóa ).[/CODE]
    2.
    [CODE]Kiem tra lại các setup trên CS3 giữa laptop và Desktop có giống nhau không[/CODE]
    3
    [CODE]Kiểm tra trong View của CS3, proof color cóa bị đánh giấu không, nếu cóa thì bỏ chọn[/CODE]

Nếu tất cả cách trên chưa được thì cài lại win , cài lại CS3 hehe
    Cài lại xong rồi mà vẫn như trên thì 1 trong 2 cái màn hình cóa vấn đề
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

xem lại profile màu của CS3 trên 2 máy xem có giống nhau ko ?? bác cần chắc chắn là PS của cả 2 máy dùng chung 1 profile màu với các tham số giống nhau hoàn toàn

Bạn chỉ cần làm một bài test nhỏ thế này:
    Tạm gọi hai máy là A1 và A2. Từ máy A1 bạn tao một file 600 x 800px.
    Dùng công cụ tạo vùng chọn bạn vẽ một hình chử nhật chiếm 1/4 khung hình.
    Mở bảng màu bạn để RGB và gõ thông số vào lần lượt như sau R = 250 G = 0 B = 0
    Vẽ tiếp ô thứ 2 gõ R =0 G = 250 B = 0
    Tiếp ô thứ 3 R = 0 G = 0 B = 255
    Ô cuối cùng gỏ R= 255 G= 0 B =255
    Vậy khung hình bạn có 4 ô màu bạn save lại bình thường. Sau đó mang sang máy A2 mở lên và cũng tại máy A2 bạn làm lại tương tự. giờ bạn so sánh xem. có 2 trường hợp sảy ra: 1. là cả hai khung hình giống nhau vậy bạn xem lại góc nhìn xem ( màn hình gương khi nhìn nghiêng tối hơn, nhìn trực diện sáng hơn)
    2. hai khung hình khác nhau bạn kiểm tra ICC profile của hai phần mềm hai máy giống nhau ko, nếu chưa thì chỉnh lại. trường hợp giống nhau bạn lại phải xem phần hiện thị màn hình, màn Hình Deckop bạn nhìn ở bên hông, cạnh dưới hay ngay phía dưới màn hình, bạn sẽ thấy chử menu bạn bấm tìm chử color sẽ có ba thanh màu RGB bạn có thể tăng giảm cho đúng nhé. tốt nhất để thông số hai màn hình giống nhau.
    Sau khi làm các cách trên không được bạn nên chọn một máy làm chính cà tập làm quen với việc ảnh hưởng thông số màu ví dụ bạn chọn một ảnh mà bạn cho là chuẩn sau đó mang ra LAB để in dặn thợ in là KHÔNG ĐƯỢC CHỈNH sau đó so sánh tương quan là biết được.
    về hệ màu ko ảnh hưởng bởi phần mềm hay windown nên bạn ko nên vội vàng cài lại máy. mà nên xem xem những thiết lập của mình đã đúng hay chưa.

Quote Được gửi bởi nttrang View Post
    Em đang gặp 1 vấn đề không biết giải quyết ra sao, nhờ các bác có kinh nghiệm chia sẻ giúp em.

Vốn em có 1 desktop sử dụng màn hình Dell Ultrasharp 20" và laptop Lenovo màn hình gương. Thường em chỉnh hình trên laptop, tuy nhiên khi chuyển tấm hình đã được chỉnh sửa bằng CS3 trên laptop để xem bằng CS3 trên desktop thì em bật ngửa luôn ạ, hình xấu kinh dị, toàn bộ tấm hình bị ngả màu vàng. Lúc đầu em cũng nghĩ là do màn hình khác nhau, tuy nhiên khi em xem tấm hình đấy bằng phần mềm Xnview hoặc bằng phần mềm có sẵn là Windows Photo Viewer trên chính desktop thì chất lượng cũng tương đương như laptop. Em chỉnhmàu sắc trên mành hình hoài mà không được.

Bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với. Em cám ơn trước.
    Như vậy màn hình không có vấn đề, display propeties cũng không cần chỉnh.
    Anh Trang mở CS3 trên desktop, nhấn Shift + Ctrl + K (Color setting)
    Trong tab Working Spaces : RGB ---> chọn Monitor RGB ... là xong!
    hoặc so sách lại CS3 trên Laptop nhé.
    Good luck!

Cám ơn các bạn đã tận tình giúp đỡ, mình tìm được nguyên nhân rồi.

Trong menu View / Proof Setup / mình chọn Profile cua màn hình thay vì chọn các mục khác.Tuy nhiên, mỗi lần đóng tấm hình xong mở lại thì tình trạng này vẫn xảy ra, đành phải vào menu View / click chọn Proof Color (hoặc Ctrl - Y) thì màu sắc mới trở lại bình thường, nhưng phần tab Navigator bên góc phải màn hình thì vẫn hiển thị hình bị ngả màu vàng.
    Được sửa bởi nttrang lúc 12:15 AM ngày 19-08-2009
    "If you obey all the rules you miss all the fun." Katharine Hepburn

lần trc e dùng cái lap cũ thì cũng bị như thế này!xem ở mỗi cái 1 màu khác nhau;))!nhưng h dùng máy khác thì ko bị nữa:P