Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Làm sao chỉnh màu giữa màn hình và hình in ra giống nhau

Làm sao chỉnh màu giữa màn hình và hình in ra giống nhau

Chào các cao thủ

Em chỉnh màu trên máy tính, thấy ngon lắm rồi nhưng in ra thì tiêu.

Các bác có chiêu nào giúp em rọi ảnh ra đúng màu mong muốn không?

Cám ơn các bác giúp đỡ.

thợ làm ảnh theo biết có một cách là : bác chỉnh màu trong PS cho hoàn chỉnh trên màn hình của mình sau đó bác crop 10x15 đem ra lab biểu thàng ngồi trong lab in normal. Khi in normal thì bác coi phía sau tấm ảnh có 3 chữ N là ok, sau đó đem ảnh về coi màu sắc trên ảnh mà chỉnh lại màn hình thui

Bác cần phải calibrate màu của monitor dùng cái monitor color calibration như cái này: http://www.pantone.com/Pages/product...t.aspx?pid=562
    Có rất nhiều hiệu khác nhau, cái trên chỉ là ví dụ.
    D800|D90|35f1.8G|50f1.4D|85f1.4D|18-200VR|24-70f2.8|80-200f2.8D|Tok11-16|Tok100|R1C1|SB600|SB900

dạ, có 1 vấn đề khá quan trọng ở đây, là cái máy rọi nó rọi bằng pp quang học, sau đó đi qua hệ thống hiện -> rửa ->. vậy nên nên vấn đề ở đây là tỉ lệ thuốc, vì ko phải lúc nào máy rọi cũng đúng tỉ lệ, vậy nên người thợ ngồi máy thường cân chỉnh hằng ngày, 1 ngày có thể làm tới 4->5 làn tuỳ theo số lượng hình đã rọi.
    vậy nên cái việc bác cân chỉnh monitor của mình với cái ảnh được rọi ra từ lab, e là ko chính xác lắm đâu. và cho dù bác có dùng công cụ hỗ trợ giúp set 2 cái monitor của bác và cửa máy rọi thì cũng ko hẳn là in ra đúng màu nếu bác để normal.
    in đẹp thì chủ yếu phải nhờ vào tay nghề thằng bấm hình, nó phải biết tỉ lệ thuốc lúc đó để cân chỉnh đúng.
    còn vấn đề 1 số ace nghĩ đến việc cân chỉnh monitor hay dùng công cụ hỗ trợ cân chỉnh 2 monitor, thì chỉ đúng với các máy sử dụng hệ in mực thôi, vì màu mực tương đối ổn định hơn, ko phụ thuộc vấn đề thuốc này nọ,

Vâng, ra đúng 100% thì em cũng chẳng giám đòi hỏi như vậy. Nhưng ít ra cũng xem xem. Đằng này nó ra một trời một vực cơ.

Các bác có cái dịch vụ này nó làm trọn gói thì giới thiệu cho em với. Chứ em cũng chẳng đủ trình độ để mày mò cái này. Hic hic.

Cám ơn các bác.

Vấn đề này mấy lần em bị khi rửa hình cho nhà , ở nhà em cân chỉnh rất kĩ , để cho chắc ăn ,em đem thử trên cả màn hình desktop nhà và máy bạn em . Sau khi thấy khá ổn rồi mới đem ra ngoài rửa , ửa về nhìn ko ra luôn , tấm thì ám vàng , tấm thì ám xanh lè.Lần 2 em rửa thì ở tiệm khác , thì nó lại cho nước ảnh nhợt nhạt lắm . Cả 2 lần em đều bắt tụi nó rửa lại thì tụi nó toàn đổ thừa là do màn hình nhà em hư , cho màu sai , có màu sao nó rửa ra vậy . các bác có thể chỉ giúp em , làm thế nào để cân màu đc cho ảnh xêm xêm nhau thôi đc ko ( ko cần phải là thật đẹp) ? có bác cũng chỉ em lấy 1 tấm mình chỉnh ,ra rửa thử ở đó , sau đó đem về cân lại màn hình ( cách này ko khả thi , vì nhiều lúc hôm tuần này rửa khác ,cân chỉnh màn hình cho gần giống màn hình tụi nó , lúc khác,em chỉnh hình như đợt trước thì ảnh cũng lại ra khác... có người lại chỉ em đi ra ngoài tụi nó xin cái bảng màu gì đó (cái này em ko nhớ chính xác,có bác nào biết thì bày em cách này em làm thử )

Và cho em hỏi thêm , ở tp HCM có địa điểm rửa ảnh nào chất lượng ổn nằm trong khu vực Q.Tân Bình , Q.3 hay Phú Nhuận ko ạ ? mấy chỗ gần em giờ nản quá bác ạ

bác chủ cho em ké vào topic của bac nhé . vì em cũng có cùng vấn đề như bác
    ‎|If you don't step forward, you're always in the same place|

ah, cái bác nói về nảng màu , cái đó được biết đến như là color profile, hiểu là thông số để setup hệ màu theo hệ màu của máy in(máy rọi hình). dạ , cái này cũng tốt, nhưng mà như em đã nói, nếu rọi nhiều , tụi nó sẽ thường xuyên test lại máy, tức là test cái color này đó, vì vậy cái thông số color profile này sẽ luôn thay đổi , chứ ko cố định 1 cái như các bác biết đâu nhé.
    nhưng với 1 số lab có tiếng, họ sẽ cố định cái color profile này để khách hàng cứ theo đó mà canh, còn họ sẽ thường xuyên theo dõi tỉ lệ thuốc, để nó luôn đúng với profile mà họ đã cấp cho khách hàng.

còn với em, khi em đi in hình, hì hì, công tác tư tưởng luôn dặt làm đầu, em cố gắn kết bạn với cái thằng bấm máy, để cứ hình của mình thì nó sẽ cân chỉnh cho đẹp, đôi khi cần gấp nó sẽ cho đi trước. cái thằng ngồi máy rọi quan trọng lắm, vì nó quyết định sản phẩm ra. 1 lab rọi ảnh ra đẹp hay ko là do thằng này.

Quote Được gửi bởi 0944479448 View Post
    nhưng với 1 số lab có tiếng, họ sẽ cố định cái color profile này để khách hàng cứ theo đó mà canh, còn họ sẽ thường xuyên theo dõi tỉ lệ thuốc, để nó luôn đúng với profile mà họ đã cấp cho khách hàng.
    Bác có thể cho em xin vài cái hiệu ảnh có cung cấp profile này để mình cân chỉnh màn hỉnh thì tốt quá. Nhà em ở Q.5, nếu bác có cái nào gần gần đây thì xin đa tạ.

Em khổ với cái vụ cân màu này lắm. Hic hic.

Quote Được gửi bởi xacotara View Post
    Bác có thể cho em xin vài cái hiệu ảnh có cung cấp profile này để mình cân chỉnh màn hỉnh thì tốt quá. Nhà em ở Q.5, nếu bác có cái nào gần gần đây thì xin đa tạ.

Em khổ với cái vụ cân màu này lắm. Hic hic.
    bác ấy ko ở trong SG đâu bác ơi ^^ .. có bác nào thường xuyên rửa ảnh ở khu vực q.tân bình chỗ đường lý thường kiệt hay trường chinh .. có tiệm rửa ảnh nào uy tín cho em xin vài địa chỉ nhé
    ‎|If you don't step forward, you're always in the same place|

Em cũng bị trường hợp như vậy, chỉnh màu ở máy nhà in good, nhưng khi đem ra rửa ở Thế Quân thì màu tối thui, da tái và hình kg nét?? Dù em đã dùng sRGB rùi. Các bác nào chỉ giúp em với

Em hay rửa ở Thế Quân bác nào có profile ở đây thì cho em xin với.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng