Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 41

Chủ đề: Báo sử dụng ảnh trên thưviện ảnh vnphoto khg thong qua tác giả

Cái bìa mà tôi nói về tạp chí của Bộ Văn Hóa đây:

có lẽ do ảnh được chụp lại từ tờ báo khác nên nó lòe nhòe, sở sở dĩ có được cái tờ tạp chí này là do một người bạn thấy hình tôi ở bìa nên gửi tặng.
    Nhân đây, sau khi chúng tôi gọi điện cho anh Đồng Đức Thành, Hội đồng biên tập tạp chí Nhiếp ảnh (Hội NSNA VN) xin ý kiến về việc trích đăng bài "Làm gì khi tác phẩm nhiếp ảnh bị vi phạm bản quyền" của tác giả Bùi Hỏa Tiễn đăng trong tháng 4/2006để anh em vnphoto tham khảo và đã được sự đồng ý. Mời các bạn xem:

Quote Được gửi bởi pnphan
    đúng là chuyện vị phạm bản quyền càng ngày càng quá đáng
    không biết những anh em của mình trong đây xài Photoshop CS2 có ai bỏ tiền ra mua hoặc là email nhà sản xuất 1 cái để xin phép không vậy kìa
    :LOL:
    Thâm thúy và cay đắng quá há. Xem ra nhiều người cùng nhục rồi chứ chẳng riêng ai. :thua:
    Sóc Trăng quê tôi ruộng thẳng cánh cò bay...
    www.soctrang-online.net

Tôi mới vừa điện thoại cho tổng thư ký toà soạn báo tuổi trẻ mà kg gặp .có một cô nói tôi đt cho đường dây nóng ,tôi điện thì một anh bảo chờ 2-3 ngày sẽ có người giải quyết ..

Quote Được gửi bởi pnphan
    đúng là chuyện vị phạm bản quyền càng ngày càng quá đáng
    không biết những anh em của mình trong đây xài Photoshop CS2 có ai bỏ tiền ra mua hoặc là email nhà sản xuất 1 cái để xin phép không vậy kìa
    :LOL:
    Vấn đề bác pnphan đưa ra quả là hơi nhạy cảm, khó trả lời :LOL:
    Dưng mà bọn Adobe ở xa hơn, nên không nóng bằng vấn đề những người mình có thể gặp hàng ngày ăn cắp của mình.
    Em nghĩ là nên lập 1 cái topic nhan đề "Ảnh của VNPhoto trên báo Việt Nam", có ai tình cờ thấy ảnh trên site được sử dụng ở đâu đó thì báo vào topic. Tác giả sẽ xác nhận xem đã được thoả thuận về việc sử dụng nó chưa. Nếu có rồi thì nhờ min/mod xoá các bài liên quan đến ảnh đó đi sau vài ngày, chỉ để lại những bài liên quan đến ảnh thật sự bị vi phạm. Em chưa (cũng không chắc nữa) bị vi phạm bản quyền nên không dám mở topic. Nhờ bác nào bị chôm vài lần rồi đứng ra lập cái nhỉ. hy vọng topic sẽ không có quá nhiều trang :lick:

Quote Được gửi bởi Cuongga
    Vấn đề bác pnphan đưa ra quả là hơi nhạy cảm, khó trả lời :LOL:
    Dưng mà bọn Adobe ở xa hơn, nên không nóng bằng vấn đề những người mình có thể gặp hàng ngày ăn cắp của mình.
    Em nghĩ là nên lập 1 cái topic nhan đề "Ảnh của VNPhoto trên báo Việt Nam", có ai tình cờ thấy ảnh trên site được sử dụng ở đâu đó thì báo vào topic. Tác giả sẽ xác nhận xem đã được thoả thuận về việc sử dụng nó chưa. Nếu có rồi thì nhờ min/mod xoá các bài liên quan đến ảnh đó đi sau vài ngày, chỉ để lại những bài liên quan đến ảnh thật sự bị vi phạm. Em chưa (cũng không chắc nữa) bị vi phạm bản quyền nên không dám mở topic. Nhờ bác nào bị chôm vài lần rồi đứng ra lập cái nhỉ. hy vọng topic sẽ không có quá nhiều trang :lick:

Không phải thế, không phải thế! Nói như bác pnphan thì "mình ăn cắp của người khác thì lại có người khác ăn cắp của mình". Đây là luật nhân quả, ai kêu mình ăn cắp trước làm chi để bây giờ há miệng mắc quai. Mình đã trót ăn cắp rồi thì người ta cướp của mình đi ngời ngời thì mình cũng im miệng đi đừng nói, mình có tốt hơn người ta đâu mà la làng. Ai muốn thanh minh thanh nga gì thì về mà mua tất cả bản quyền Window, Photoshop các thứ..... rồi hãy kiện cáo.
    Được sửa bởi KhoaNam lúc 11:17 PM ngày 20-05-2006
    www.soctrang-online.net

Xét một góc độ nào đó, đã sử dụng - đã cho cái không phải của mình, của sức lao động của mình làm ra là vi phạm đạo đức. Tuy nhiên không phải cứ người nào đã có hành vi "ăn cắp" là có tội, là không thể nói chuyện tử tế với người khác. Động cơ nào để dẫn tới hành vi "tội lỗi"? Chúng ta phải xét từng góc độ và môi trường khác nhau... có lẽ đây là một đề tài lớn mà chúng ta đặt ra ở đây nó không phù hợp! Nếu nói như KhoaNam: "Ai muốn thanh minh thanh nga gì thì về mà mua tất cả bản quyền Window, Photoshop các thứ..... rồi hãy kiện cáo" thì hơi mang tính áp đặt và nếu xét như thế thỉ trên thực tại, xâu sa thì khó có chuyện tử tế trong cuộc sống chúng ta!

Quote Được gửi bởi thutra
    Xét một góc độ nào đó, đã sử dụng - đã cho cái không phải của mình, của sức lao động của mình làm ra là vi phạm đạo đức. Tuy nhiên không phải cứ người nào đã có hành vi "ăn cắp" là có tội, là không thể nói chuyện tử tế với người khác. Động cơ nào để dẫn tới hành vi "tội lỗi"? Chúng ta phải xét từng góc độ và môi trường khác nhau... có lẽ đây là một đề tài lớn mà chúng ta đặt ra ở đây nó không phù hợp! Nếu nói như KhoaNam: "Ai muốn thanh minh thanh nga gì thì về mà mua tất cả bản quyền Window, Photoshop các thứ..... rồi hãy kiện cáo" thì hơi mang tính áp đặt và nếu xét như thế thỉ trên thực tại, xâu sa thì khó có chuyện tử tế trong cuộc sống chúng ta!
    Không phải nói như KN anh thutra ơi mà là nói như pnphan kìa. KN thấy xấu hổ khi anh pnphan nói như vậy. Bản thân KN xài Window và Antivirus thì có bản quyền đàng hoàng nhưng riêng về cái khoản PS thì không. Lý do: KN không giỏi PS, tới giờ KN chỉ biết dùng PS để đóng khung ảnh thôi. Trước kia thì không xài nhưng có người bạn đi Việt Nam về cài cho thì xài thử xem hiệu quả thế nào chứ bỏ ra gần 1.000 AUD mua phần mềm có bản quyền mà không xài được 10% tính năng PS thì xót tiền quá. Khi mới đọc topic của anh thì KN cũng bức xúc lắm cho đến khi bác pnphan đưa vô 1 câu với biểu tượng mặt cười thì KN "có tật giật mình" nên khômg dám bức xúc nữa. Có lẽ là sau này mình có ảnh đẹp thì không nên công bố để khỏi phải bị chôm.
    www.soctrang-online.net

Úi, cả nhà bỏ qua vụ PS đi không lại lạc đề.
    Theo em ảnh đưa lên public để yêm tâm nên:
    1. Để độ phân giải thấp chút ko sợ bị in phóng to
    2. Làm cái watermark to to vào

Có nhầm lẫn gì đó, xin lỗi KhoaNam nhé! Thôi...tinh thần vnphoto: giận tí cho vui còn thì bắt tay thân ái! Chúng ta còn nhiều việc có ích phải làm các bạn ơi!

Đọc cái topic này hay quá. Chủ đề nóng đây.

Em thấy, nếu bác nào không phải là photographer chuyên nghiệp thì có thấy ảnh mình ở đâu đó thì cũng kệ đi bác ơi. Em nghĩ thế, kiện tới kiện lui cũng không được gì mà còn mệt thêm.
    Được sửa bởi Nguyen Thanh Tung lúc 03:52 PM ngày 21-05-2006

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng