Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Photoshop và Mac

Photoshop và Mac

Mình muốn mua máy Mac về để làm photoshop, Ai có kinh nghiệm về vụ này tư vấn mình lên chọn loại nào, cấu hình và màn hình như nào là ổn. Thask all

Mình cũng đang dùng Mac, thực ra nếu bạn chỉ dùng PS để biên tập ảnh thông thường, kích thước nhỏ thì cũng ko cần máy phải cấu hình mạnh lắm.

Vì không rõ bạn định bỏ bao nhiêu tiền để mua máy và định mua laptop hay để bàn nên mình tư vấn đại một chiếc laptop là Macbook Pro 13" mới ra hồi tháng 6 vừa rồi. Bạn có thể chọn mua option cao nhất của dòng này là:

Chip Duo Core 2.53 Ghz - 3MB cache
    4GB RAM DDR3
    250GB HDD
    256MB nVidia 9400M Shared với RAM DDR3
    Pin 7 tiếng - cái này thật là tuyệt vời

Vì máy chỉ nặng có 2kg nên mang đi mang lại rất tiện, dòng MBP 13" đời mới này màn hình được nâng cấp nên màu rất sống động.

Còn nếu bạn muốn cấu hình cao nữa, muốn card màn hình rời, thì dùng Macbook Pro 15" hoặc 17".

Cám ơn Tùng nhiều nha, mình muốn mua máy để bàn mình muốn cấu hình phải mạnh tiền thì ko thành vấn đề, tiện đây cho mình hỏi giữa PC và Mac cái nào dùng hiệu quả hơn bởi vì mình thực sự cần sự hiệu quả trong cv

Nhà em xài cái này 15" card màn hình 128MB Geforce chạy PS file PSD khoảng 1GB vẫn tốt. Máy mua 2 năm rồi.

Model Name: MacBook Pro
    Model Identifier: MacBookPro3,1
    Processor Name: Intel Core 2 Duo
    Processor Speed: 2.2 GHz
    Number Of Processors: 1
    Total Number Of Cores: 2
    L2 Cache: 4 MB
    Memory: 4 GB
    Bus Speed: 800 MHz
    Instagram....

Quote Được gửi bởi giatham View Post
    Cám ơn Tùng nhiều nha, mình muốn mua máy để bàn mình muốn cấu hình phải mạnh tiền thì ko thành vấn đề, tiện đây cho mình hỏi giữa PC và Mac cái nào dùng hiệu quả hơn bởi vì mình thực sự cần sự hiệu quả trong cv
    Ko có gì đâu bạn ^_^ giúp được anh em là mình vui rồi :D

Thực ra ko phải mình thiên vị Apple mà chê Windows vì thành thật mà nói Windows là hệ điều hành giúp mình có kiến thức về máy tính. Nhưng sau một thời gian sử dụng hệ điều hành Mac thì mình thấy Mac ổn định hơn hẳn PC, Windows hay bị lỗi, thỉnh thoảng đơ máy, Mac mình chưa bị lần nào. Cá nhân mình thấy là Mac hiệu quả sử dụng tốt hơn PC, ít nhất là về sự ổn định.
    Đồ họa của Mac hiển thị cũng đẹp, thiết kế bên ngoài cũng bắt mắt.

So sánh giữa Mac và PC chỉ là tương đối vì còn phụ thuộc xem bạn sẽ chạy nhưng chương trình gì trên máy.

Nếu chọn máy để bàn thì mình thấy có 1 số lựa chọn sau:

Bạn có thể lựa chọn option 2 từ trái sang, với cấu hình này bạn có thể thoải mái PS hoặc thậm chí biên tập phim (nhưng chỉ với mức độ vừa phải thôi nhé, còn làm phức tạp thì đương nhiên cần những máy chuyên dụng hơn như Mac Pro chẳng hạn :D)
    Được sửa bởi SonTung lúc 08:18 PM ngày 08-08-2009

Với yêu cầu của bác là cấu hình phải thật mạnh và tiền không thành vấn đề thì giải pháp tốt nhất là bác vào trang của apple và chọn các option cao nhất trong đấy. . và tất yếu là phải kèm theo 1 LCD rùi (apple cinema 30" là đỉnh của đỉnh)

p/s: mỗi tội giá .. trên trời

Chọn iMac với giá cao nhất, bữa em vào iStore của Apple xem con iMac mà mê mẩn...Sau này về VN chắc chắn em sẽ sắm 1 con như thế chỉnh sửa hình xem film cho thoả thích..)

căn cứ vào dòng màu đỏ ở trên thì sự lựa chọn hợp lý nhất cho bác sẽ là MAC PRO + APPLE CINEMA ngoài ra không có cái nào ngon hơn nữa đâu ạh...em cam đoan :P. Imac cấu hình cao nhất cũng k có cửa :D

oánh cái con Mac Pro với cấu hình Standard để sẵn của Apple là quá ngon để làm hình rồi chỉ cần tăng thêm RAM thôi. 8G ~ 12Gb là chuẩn ;)

http://cs5.org/?p=147 << dưng mà nếu CS5 nó như thế lầy thì thật là xanh mặt quá, không biết cái máy có cần phải gắn thêm 1 cái nhà máy năng lượng hạt nhân loại nhỏ giống của Iron man không ;))) (thấy trong demo ghi, tốc độ của demo là gấp 5 lần tốc độ thật, xử lý như 3D hahahaha)

Bạn thích Mac và có đủ khả năng tài chính, lại dùng cho biên tập ảnh thì Mac Pro là chọn lựa tốt nhất. Đi kèm theo đó là LCD Apple cinema. iMac cũng thừa khà năng đáp ứng cho công việc nhưng màn hình gương là một trở ngại cho việc chỉnh màu sắc.
    Tôi hiện sử dụng cả hai, iMac cho biên tập, dàn layout, chat chit và Mac G5 cho final artwork.
    Chúc bạn sớm chọn được chiếc máy đúng ý mình.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng