Trang 330 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 230280320328329330331332340380430 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,291 đến 3,300 / 5618

Chủ đề: Clb Olympus Zuiko Fans

Cả nhà ơi cho em hỏi 1 câu hơi thiếu thông minh chút : em tập tành chụp macro nhưng ko đủ súng ống nên em lấy Extension Tube gắn vào len kit 42-150mm để chụp, chụp xong nhìn cũng tạm tạm nhưng sao bị noise kinh dị luôn, mặc dù điều kiện ánh sáng đầy đủ. Như vậy là bị làm sao ah?

Cho em hỏi thêm 1 câu nữa ạ: máy của em bị gãy miếng plastic (bên ngoài bọc bởi miếng cao su) viền quanh miếng kính ngay chỗ mình để con mắt vào để ngắm chụp, miếng kính thì bị nứt làm đôi (em ko biết tên của cái bộ phận này nên em phải diễn tả dài dòng ạ), ở SG có chỗ nào thay miếng plastic và miếng kiếng đó ko mấy anh ơi?

Nhân tiện em xin chúc bác Gatgu, Nguyenanhnt, KienNM và cả nhà năm mới hạnh phúc, sung túc, an khang ạ.

Về noise chắc là do setting thôi, bác kiểm tra lại:

1. ISO (đưa về 400 trở xuống)
    2. Noise filter (set về standard)
    3. Gradation (đưa về normal)

xong chụp lại coi sao.

Cái miếng kính đó là một phần của cái viewfinder, bị nứt chắc phải đem ra Vương Minh bảo trì, không thì đem ra thợ xem biết đâu có cách nào chế cái khác, phần này không quan trọng (chỉ để che) nhưng không biết có sẵn hay không thôi.

Miếng nhựa và cao su ở ngoài gọi là eye-cup, hư rồi thì lên ebay mua hàng Tàu rẻ mà xài có khi còn tốt hơn, không thì mua chính hãng cũng được hơi mắc tí.

Quote Được gửi bởi Jasly View Post

Nhân tiện em xin chúc bác Gatgu, Nguyenanhnt, KienNM và cả nhà năm mới hạnh phúc, sung túc, an khang ạ.
    Ai đó, ai đó ?! Có phải bé E-420 không ta ? Đi đâu bỏ nhà lâu thế mới dzìa , chắc tết mới chịu dzìa nhả hỷ ???

Cám ơn lời chúc tốt đẹp nhé !!!

Hình OK mà bé ! Chụp ra noise mà ảnh vẫn đẹp là một nghệ thuật... Không tin thử xem ?! Anh thích nhất ảnh bên trên quá. Nhìn kỹ lại xem hoa có noise không nhỉ ??? (Cái này chỉ có Olympus thể hiện rất tốt).

Hết noise... Hehehehehe !

Ảnh này anh chụp bằng E-500 + Tube + OM zuiko 50mm f3.5 MACRO nè, không có noise đâu !
    Loanh quanh mãi thì máy móc cũng vẫn là... cái cớ

Quote Được gửi bởi nguyenanhnt View Post

Ảnh này anh chụp bằng E-500 + Tube + OM zuiko 50mm f3.5 MACRO nè, không có noise đâu !
    chẹp chẹp, bác làm em hổ thẹn quá, he he

Quote Được gửi bởi KhánhLinh View Post
    chẹp chẹp, bác làm em hổ thẹn quá, he he
    Thẹn thùng chi... Chơi thôi mà !

Xin vui lòng học thuộc chữ ký của em... Hehehehe !

Cho em hỏi thêm 1 câu nữa ạ: máy của em bị gãy miếng plastic (bên ngoài bọc bởi miếng cao su) viền quanh miếng kính ngay chỗ mình để con mắt vào để ngắm chụp,

Cô nương biến đâu mà lâu quá !!??.... Mọi người đầu có nhắc ... nhớ . Cám ơn lời chúc đầu năm .
    Ảnh đẹp quá ! Noise là chuyện thường trong macro nhất là khi chụp côn-trùng có xiết khẩu nhỏ , cho nên người ta thường di-chuyển chủ-đề ra chổ có đầy-đủ sáng để ... đỡ noise .
    Cái eye-cup cô-nương có thể dùng keo dán sắt dán tạm để xài lại hoặc mua cái eye-cup magnified hàng for để nhìn cho rõ , nhớ gia-cố chắc-chắn bằng keo silicone hoặc đệm lót thêm băng keo y-tế để không bị rơi khi tác-nghiệp say mê ... căng-thẳng .
    Chúc năm mới trẻ ,khỏe , đẹp .....
    Được sửa bởi gatgu lúc 10:43 AM ngày 01-02-2011
    Fone : 0903710725

@phan_vinh_nguyen: em chụp ban ngày nên iso có 100 thôi ạ, còn cái Noise filter và Gradiation của máy thì em lò mò chỉnh bao giờ.

Hồi trước em có mượn cái Raynox gắn vào kit 42-150 thì ko thấy noise như gắn cái Tube :( , chắc Tết này em phải gom tiền lì xì đi mua Raynox để tập chụp macro thôi.

@nguyenanhnt: tết em về, hehe. Mấy cái ảnh em chụp em thấy hoa hòe thì ko bị noise, chỉ có cái background là noise thôi, anh mần sao cho nó hết noise vậy? chỉ em với

@gatgu: tại hạ đi phiêu bạt giang hồ, hành hiệp chuyện nghĩa một thời gian đó mạ...
    Vậy là cái eye-cup của em vô phương cứu chữa, ko xinh đẹp được như xưa nữa rồi :(

Ah, mấy sư huynh cho em hỏi con E420 + kit 14-42 phơi sáng buổi tối hay chụp pháo hoa thì được ko ạ? Hôm qua em có chụp thử sao noise quá trời, em gà nên hổng biết chỉnh như thế nào.

@nguyenanhnt: tết em về, hehe. Mấy cái ảnh em chụp em thấy hoa hòe thì ko bị noise, chỉ có cái background là noise thôi, anh mần sao cho nó hết noise vậy? chỉ em với

Ah, mấy sư huynh cho em hỏi con E420 + kit 14-42 phơi sáng buổi tối hay chụp pháo hoa thì được ko ạ? Hôm qua em có chụp thử sao noise quá trời, em gà nên hổng biết chỉnh như thế nào.
    Ảnh đó tạo thêm Layer rồi khử noise ngay trên Layer đó. Xong lấy lại chủ thể (xóa, bôi, lấy lại vết...) là mấy cái hoa kia nguyên bản... Tùy tình huống thôi (theo anh thì cứ chụp cho nét là OK, muốn hết noise thì tìm chỗ sáng mà chụp, côn trùng lại sợ sáng, muốn khắc phục thì khoan hãy chụp, chơi với côn trùng cho nó quen quen rồi hãy chụp )

KIT 14-42 hả ? Chụp pháo bông ngon luôn á ! Nhớ giáp-lá-cà mà chụp, tiến được đến chỗ ụ pháo hất lense lên chụp bảo đảm có tác phẩm độc-địa luôn... Hehehehe !

Tối anh đi chụp, ra chụp test ngay luôn đi...

Chúc các bạn một năm mới vui tuơi, tràn đầy hạnh phúc. Happy New Year!!!

Pháo tết chúc mừng hội 4/3 phát triển lớn mạnh

Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

Trang 330 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 230280320328329330331332340380430 ... Cuối cùngCuối cùng