Trang 353 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 253303343351352353354355363403453 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,521 đến 3,530 / 5618

Chủ đề: Clb Olympus Zuiko Fans

Nếu em không nhầm cái cây nó đang cạp thuộc họ dâu tằm.

Ở VN quả là ít người chơi Olym, em thấy tình hình là thế này. Với những bác rủng rỉnh tài chính thì không lo, hàng Vương Minh, hàng Giang Duy Đạt, hàng Khánh Long, hàng ebay, cái gì cũng có. Nhưng những bác này nếu ngứa ngáy tay chân thì chơi Canon sẽ thoải mái hơn nhiều. Chỉ có những bác muốn quên thiết bị đi, để chuyên sâu vào chụp choẹt thì mới đi nhiều về Olympus, mà người thuộc dạng này thì hiếm.

Có một số bạn đến với Olym vì nó vừa giá tiền. Tuy nhiên khi muốn nâng cấp ra khỏi ống kit thì gặp vấn đề nan giải: không có quá nhiều lựa chọn. Hàng chính hãng thì mắc, hàng tiệm thì rẻ hơn, nhưng cũng không quá rẻ, hàng second hand thì kiếm không ra, vì không ai mua mới lấy đâu second hand. Các bác thuộc loại một ở trên thì ít khi bán đồ, mà đồ toàn là SHG với Leica cũng chẳng ai mua nổi. Nhóm này sẽ đi đến kết cuộc là hoặc chuyển sang chơi manual, buôn bán qua ebay, hoặc gửi bạn mua lens từ Sing, HK, Nhật, Hàn, hoặc cố gắng cầm cự trong uất ức, hoặc là nhảy qua hãng khác. Chuyện gửi bưu điện hay mất đồ ở VN góp thêm khó khăn cho nhóm này.

Còn một nhóm nữa được tặng/cho máy Olym, nhóm này có thể giữ xài theo nhu cầu hoặc bán ra không xài nữa để mua PnS chụp cho khỏe.

Việc tìm kiếm khách hàng mới suy cho cùng thuộc về nhóm Marketing của Olympus. Nhóm này làm việc có vẻ không hiệu quả lắm, nhưng thôi kệ. Với sự ra đời của m4/3, em nghĩ có nhiều người đang bước chân vào dòng máy này mà chính họ cũng không để ý, tương lai chắc sẽ có nhiều hàng hơn.

Điều đáng mừng là ai cũng hăng hái học hỏi, còn máy móc chỉ là phương tiện mà thôi, máy gì không quan trọng mấy. Mấy ngày nay các bác chụp động vật hoang dã đang có nhiều thu hoạch lớn, những thành quả này rất đáng chúc mừng.

Với các bác đang gặp khó khăn nâng cấp, lời khuyên của em là cần bình tĩnh, xem xét tất cả các giải pháp:

-Tôi có cần đo sáng tự động hay không?
    -Tôi có cần AF hay không?
    -Tôi có thực sự cần ảnh sạch noise hay không?
    -Tôi có thực sự kham nổi chi phí nếu đổi máy hay không? Bởi vì nếu các bác không kham nổi một con 50mm f2 hoặc 14-54mm f2.8-3.5 thì nhiều khả năng qua hệ thống mới, sau khi mua được 1-2 con lens thường thường bậc trung thì lại sẽ "mèo lại hoàn mèo". Chính em cũng nghiên cứu lens Nikon để chụp trên Olympus, nhưng những con coi được đều có giá 7-8 trăm đô trở lên.

Khi bước vào chụp nhiều hơn, tự nhiên người ta sẽ thấy nhiều giải pháp xuất hiện hơn.

Chống rung giữa m4/3 và 4/3

Khi chuyển sang dùng hệ m4/3 nhiều người băn khoăn về độ rung của máy. Cảm nhận chung là máy nhẹ, cầm dễ bị rung. Đôi khi ta còn lẫn lộn giữa cảm giác khi cầm một chiếc máy chuyên nghiệp, máy Pro đương nhiên phải ổn định hơn một chiếc máy nhẹ như đồ chơi. Liệu có đúng vậy không?

Theo hiểu biết của em thì đúng là trọng lượng của bộ gear gồm thân máy và ống kính có ảnh hưởng đến độ rung. Ngoài ra còn phụ thuộc sức khỏe và kinh nghiệm người sử dụng nữa. Giả sử trong trường hợp tốt nhất về khả năng giữ máy của người chụp thì máy to nặng ổn định rung hơn những chiếc máy nhẹ tính tương đương là bao nhiêu stop? Theo như em nhớ đọc được ở đâu đó thì dòng DSLR Pro ổn định rung hơn dòng DSLR Entry tương đương khoảng 1 stop, còn dòng Entry ổn định rung hơn dòng không gương cũng khoảng 1 stop.

Tuy nhiên có một điều mọi người thường bỏ qua đó là chiếc gương lật cũng đóng góp một phần vào độ rung của máy

Thực tế chụp rất ít người sử dụng chức năng khóa gương lật để loại bỏ phần rung này. Em không biết người ta tính ra tương đương là bao nhiêu stop nhưng có lẽ nó cũng bằng độ rung do thân máy nhẹ.

Vậy nếu đang chụp DSLR mà không bao giờ khóa gương lật thì cũng chẳng tận dụng được ưu điểm của chiếc máy to nặng để giảm rung so với dòng nhỏ gọn m4/3.

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Em cũng không rõ loại cây này tên là gì, mọc rất nhiều bên Đức. Nhìn kỹ thấy ngọn nào cũng bị gãy, hóa ra là tại mấy chú chim này dùng mỏ bẻ để lấy hạt.
    Được sửa bởi Thienlang lúc 07:59 PM ngày 15-04-2011

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post

Ở VN quả là ít người chơi Olym, em thấy tình hình là thế này. Với những bác rủng rỉnh tài chính thì không lo, hàng Vương Minh, hàng Giang Duy Đạt, hàng Khánh Long, hàng ebay, cái gì cũng có. Nhưng những bác này nếu ngứa ngáy tay chân thì chơi Canon sẽ thoải mái hơn nhiều. Chỉ có những bác muốn quên thiết bị đi, để chuyên sâu vào chụp choẹt thì mới đi nhiều về Olympus, mà người thuộc dạng này thì hiếm.

Có một số bạn đến với Olym vì nó vừa giá tiền. Tuy nhiên khi muốn nâng cấp ra khỏi ống kit thì gặp vấn đề nan giải: không có quá nhiều lựa chọn. Hàng chính hãng thì mắc, hàng tiệm thì rẻ hơn, nhưng cũng không quá rẻ, hàng second hand thì kiếm không ra, vì không ai mua mới lấy đâu second hand. Các bác thuộc loại một ở trên thì ít khi bán đồ, mà đồ toàn là SHG với Leica cũng chẳng ai mua nổi. Nhóm này sẽ đi đến kết cuộc là hoặc chuyển sang chơi manual, buôn bán qua ebay, hoặc gửi bạn mua lens từ Sing, HK, Nhật, Hàn, hoặc cố gắng cầm cự trong uất ức, hoặc là nhảy qua hãng khác. Chuyện gửi bưu điện hay mất đồ ở VN góp thêm khó khăn cho nhóm này.

Còn một nhóm nữa được tặng/cho máy Olym, nhóm này có thể giữ xài theo nhu cầu hoặc bán ra không xài nữa để mua PnS chụp cho khỏe.

Việc tìm kiếm khách hàng mới suy cho cùng thuộc về nhóm Marketing của Olympus. Nhóm này làm việc có vẻ không hiệu quả lắm, nhưng thôi kệ. Với sự ra đời của m4/3, em nghĩ có nhiều người đang bước chân vào dòng máy này mà chính họ cũng không để ý, tương lai chắc sẽ có nhiều hàng hơn.

Điều đáng mừng là ai cũng hăng hái học hỏi, còn máy móc chỉ là phương tiện mà thôi, máy gì không quan trọng mấy. Mấy ngày nay các bác chụp động vật hoang dã đang có nhiều thu hoạch lớn, những thành quả này rất đáng chúc mừng.

Với các bác đang gặp khó khăn nâng cấp, lời khuyên của em là cần bình tĩnh, xem xét tất cả các giải pháp:

-Tôi có cần đo sáng tự động hay không?
    -Tôi có cần AF hay không?
    -Tôi có thực sự cần ảnh sạch noise hay không?
    -Tôi có thực sự kham nổi chi phí nếu đổi máy hay không? Bởi vì nếu các bác không kham nổi một con 50mm f2 hoặc 14-54mm f2.8-3.5 thì nhiều khả năng qua hệ thống mới, sau khi mua được 1-2 con lens thường thường bậc trung thì lại sẽ "mèo lại hoàn mèo". Chính em cũng nghiên cứu lens Nikon để chụp trên Olympus, nhưng những con coi được đều có giá 7-8 trăm đô trở lên.

Khi bước vào chụp nhiều hơn, tự nhiên người ta sẽ thấy nhiều giải pháp xuất hiện hơn.
    Bác vinh_nguyen phân tích chuẩn quá... em ở ngay cái dạng 2 bác nói... và cũng đang có xu hướng lăn tăn lăn tăn... không phải vì em quan trọng hóa vấn đề về thiết bị nhưng đặt trong nhiều tình huống thì rõ ràng mình không thể chơi đc với số thiết bị hiện có.
    VD: Có 1 người bạn đám cưới... cũng nhờ chụp choẹt linh tinh 1 cái album... bạn bè chơi với nhau 5-7 năm chẳng nhẽ mình không giúp... mà muốn giúp thì dùng cái gì giúp bây giờ.... cầm E510 + 2 KIT, ko flash đi thì ngó chừng không ổn... chuyện cả đời của ng ta mình không đùa được... haizzzzzzzzzzzzzz... nan giải...nan giải...

Chắc cũng phải tạm xa Olympus 1 thời gian để giải quyết mấy cái ân oán trần gian... rồi khi nào yên bình lại quay về Olympus lang thang chụp choẹt linh tinh :D
    I ♥ Olympus and Flickr

Quote Được gửi bởi HungUy View Post
    Bác vinh_nguyen phân tích chuẩn quá... em ở ngay cái dạng 2 bác nói... và cũng đang có xu hướng lăn tăn lăn tăn... không phải vì em quan trọng hóa vấn đề về thiết bị nhưng đặt trong nhiều tình huống thì rõ ràng mình không thể chơi đc với số thiết bị hiện có.
    VD: Có 1 người bạn đám cưới... cũng nhờ chụp choẹt linh tinh 1 cái album... bạn bè chơi với nhau 5-7 năm chẳng nhẽ mình không giúp... mà muốn giúp thì dùng cái gì giúp bây giờ.... cầm E510 + 2 KIT, ko flash đi thì ngó chừng không ổn... chuyện cả đời của ng ta mình không đùa được... haizzzzzzzzzzzzzz... nan giải...nan giải...

Chắc cũng phải tạm xa Olympus 1 thời gian để giải quyết mấy cái ân oán trần gian... rồi khi nào yên bình lại quay về Olympus lang thang chụp choẹt linh tinh :D
    E nghĩ không quan trọng
    nếu là chỗ thâm giao bác thuê 1 bộ canon hoặc nikon về chụp hộ bạn
    FourThird & M.FourThird

Quote Được gửi bởi N8890 View Post
    E nghĩ không quan trọng
    nếu là chỗ thâm giao bác thuê 1 bộ canon hoặc nikon về chụp hộ bạn
    E ở Đà nẵng... chẳng có 1 cửa hàng nào cho thuê thiết bị cả... Ngay cả cái filter UV mà ra tiệm lớn nhất nhì ĐN cũng chỉ có filter rởm T________T.
    I ♥ Olympus and Flickr

Quote Được gửi bởi HungUy View Post
    E ở Đà nẵng... chẳng có 1 cửa hàng nào cho thuê thiết bị cả... Ngay cả cái filter UV mà ra tiệm lớn nhất nhì ĐN cũng chỉ có filter rởm T________T.
    À vầng, vậy thì khoai rồi
    ở HN hay SG đều có chỗ cho thuê bác ạ
    FourThird & M.FourThird

Khi mới cầm máy đọc những lời khuyên về kỹ năng chụp ảnh, thường người ta hay nói chụp chân dung thì dùng tele, phong cảnh thì dùng ống góc rộng. Thế nhưng những lời khuyên như vậy là dùng cho các kiểu chụp motiv vốn đã định hình phổ thông mà mọi người thường gặp. Sáng tạo trong chụp ảnh là vô cùng, em thử dùng cự ly tele để chụp phong cảnh:

Ống Zuiko14-54 chụp ở 54mm:

Ống Zuiko 40-150 chụp ở 40mm: hình này được em chỉnh lại mầu cho giống phim Kodak

Em vẫn dùng tele chụp phong cảnh, nhiều người bạn của em họ cũng làm thế. :D

Thực ra em thấy cũng chả cần phải câu nệ. Nếu thấy máy khác thích hợp với công việc của mình thì cứ việc bum, Olympus làm marketing kém thì cho nó chết. Thời buổi bây giờ, đảm bảo lúc nào cũng có máy để ta chơi, không cần phải lo. Vả lại hội nhóm chơi với nhau vì con người, đâu phải vì cái máy.

Rõ ràng chuyện gì cũng có hai mặt. Bác Thienlang nói hoàn toàn chính xác. Cái quan niệm chụp phong cảnh là phải góc rộng, chân dung là phải tele xóa phông là cực kỳ tai hại, không biết ở đâu mọc ra. Có lẽ rồi em sẽ tìm hiểu kỹ hơn về nguồn góc những loại lời khuyên truyền tai này.

Nói chụp chân dung thì phải xóa phông chả khác nào bảo làm thơ quê hương thì phải dùng lục bát, nó chả ăn nhập gì với nhau cả. Một đằng là nội dung bên trong, một đằng là hình thức bên ngoài.

Tuy nhiên, nhìn lại một vấn đề thực tế, lấy ngay ví dụ của bác HungUy, bây giờ có người bạn nhờ ta chụp đám cưới. Giả như người khác, móc con Canon 5D ra, thấy bự là khoái rồi, cắm thêm cái ống trắng nữa. Hình chụp chưa biết sao, nhìn vào setup thì cảm giác người chụp có sự đầu tư nghiêm túc. Chụp ra cái hình, xóa phông nhòe nhoẹt. Chép vào máy thấy nét căng, màu sắc tươi tắn, chạy plug-in một cái, khung nền có sẵn, hiệu ứng rực rỡ, in ra cỡ lớn dựng trước đám cưới bà con hai họ ai cũng đều khen, thật nở mày nở mặt. Cóc cần biết kiểu ảnh như thế xưa nay chắc có cũng vài chục triệu bức na ná rồi, nghệ thuật, cần quái gì.

Đằng này nhờ mình, mình xách con E-510 với 2 ống kit. Máy đã không tên tuổi, lại cũ xì, ống thì kit rẻ tiền tặng kèm. Cầm lên chụp nhìn như như PnS (xóa phông kém), lấy hình ra thì vừa nhỏ vừa noise. Người được chụp đã thấy không yên tâm. Nếu người chụp là nghệ sĩ nhiếp ảnh có tên tuổi thì không sao, đằng này mình chẳng có tên tuổi gì, người ta nghĩ mình mạt hoặc là không nghiêm túc. Bác nào giỏi thì sắp xếp chụp có chất nghệ thuật còn đỡ một chút. Nhưng thời nay là trắng mặt ăn tiền, các bác chụp nào là "phong cách" nào là "đương đại", nào là photojournalist, rốt cuộc sẽ bị cụ nào đó trong quan viên hai họ phán là cầm cái máy không vững, thế là chết bác. Chết bác chẳng sao, chết cô dâu chú rể, thế mới là chết. Còn nếu bác nào kỹ thuật chưa vững thì chết chắc chẳng sai, y như con PnS thế thôi.

Cơ mà em thì em vẫn tin nội hàm bên trong quan trọng hơn mấy cái công phu bề ngoài. Em vẫn đang loay hoay cố gắng dò dẫm tiến lên. Và rõ ràng Olympus vẫn còn nhiều hạn chế, nhưng với riêng em, bảo đổi hãng ư: lạy cụ, cho em xin!

Nói thêm chút nữa. Xưa nay Olym vẫn mang tiếng là chụp chân dung kém. Em nghĩ khi nào hội mình làm một album chân dung để trao đổi kỹ thuật đi.

ok, ai noi olympus chup chân dung kém. Theo ý bác Nguyên đi, lập topic chụp chân dung đi bác
    em chụp 40-150 nè

chụp, chụp hoài, chụp mãi...vẫn xấu như thường

Trang 353 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 253303343351352353354355363403453 ... Cuối cùngCuối cùng